HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
08 พฤษภาคม 2024, 16:07:31 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ ว่ารุ่นไหนดี  (อ่าน 3201 ครั้ง)
M1229
Newbie
*

« เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2011, 09:33:03 »

พอดีอยากได้ CB ซังกเครื่องตอนนี้สนใจตัว Hero X5 ของ Spender กับ SPENDER TC-FI25 อยู่อะครับ  รุ่นไหนมันโอเคกว่ากันครับ

และถ้าจะติดเสาที่รถเนี่ยจะใช้เสาอะไรดีครับ  ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ว61 ล่วงหน้าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กรกฎาคม 2011, 10:03:25 โดย M1229 » บันทึกการเข้า
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2011, 09:33:03 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
แฮมโคราชา
แฮมรุ่นเก๋าแต่ไม่เก่า
Hero Member

HS3BXY ณ โคราชา

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2011, 09:40:14 »

ถ้าไม่คิดอะไรมาก ก็ถือว่าใช้ได้ครับ สำหรับ spender
ติดรถถ้าเป็นรถเก๋งแนะนำ c-load ที่เป็นย่าน 245
ถ้าเป็นรถปิคอัพแนะนำ 1/4เวฟ ที่เป็นย่าน 245

HS3BXY (แอท) ปากช่อง
โทร 0933243377 AIS
« ตอบ #1 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2011, 09:40:14 »

suphol
Hero Member

HS5QQT

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2011, 13:14:37 »

ลองหาเซพเวอร์มาต่อใช้ไมค์นอก ว.6 ว.8 สบายๆ
ของผมใช้  cb-2 วิปดำ +icom-3fgx +เซพเวอร์+ไมค์นอก ครับ
อย่าลืมขออนุญาตมีและใช้+ติดตั้งสถานีนะครับ......

M1229
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2011, 15:21:59 »

ลองหาเซพเวอร์มาต่อใช้ไมค์นอก ว.6 ว.8 สบายๆ
ของผมใช้  cb-2 วิปดำ +icom-3fgx +เซพเวอร์+ไมค์นอก ครับ
อย่าลืมขออนุญาตมีและใช้+ติดตั้งสถานีนะครับ......

เสานี่ผมจะขึ้นเวลาออกทริปต่างจังหวัดเท่านั้นอะครับ  ต้องขออนุญาติตั้งสถานีไหมครับ
หรือแค่มีใบอนุญาติเครื่องแดงอย่างเดียว

เซพเวอร์  คืออะไรครับผม
9chet
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2011, 15:26:02 »

เสานี่ผมจะขึ้นเวลาออกทริปต่างจังหวัดเท่านั้นอะครับ  ต้องขออนุญาติตั้งสถานีไหมครับ
หรือแค่มีใบอนุญาติเครื่องแดงอย่างเดียว

เซพเวอร์  คืออะไรครับผม

มื่อได้ยินคำว่า เซฟเวอร์ เราก็จะนึกถึงสายต่อเพื่อนำไฟฟ้ากระแสตรงจากแบตเตอรี่รถยนต์ ผ่านที่จุดบุหรี่ในรถยนต์ ในบ้านเรา แบตเตอรี่เซฟเวอร์ เป็นอุปกรณ์ที่ได้รับความนิยมมากอีกอย่างหนึ่งทำให้ไม่ต้องใช้แบตเตอรี่ของเครื่องมือถือทำให้ไม่ต้องชาร์จบ่อยๆ ช่วยยืดอายุแบตเตอรี่ ใช้สะดวก และราคาไม่แพงประหยัดไปอีกหลายอย่าง ชื่อเต็มๆ ก็คือ แบตเตอรี่เซฟเวอร์ Battery Saver จะแปลว่า อุปกรณ์ประหยัดแบตเตอรี่ หรืออุปกรณ์ถนอมแบตเตอรี่หรืออุปกรณ์คุ้มครองแบตเตอรี่ ก็ได้

หลักการของเซฟเวอร์
โดยปกติ ไฟจากแบตเตอรี่เป็นไฟตรงที่เรียบที่สุด นิ่งที่สุด แรงดันไฟสม่ำเสมอจนกระทั่งพลังไฟอ่อน เรียกว่าเป็นแหล่งพลังงานที่ดีที่สุด แต่ขณะที่รถวิ่ง แบตเตอรี่รถยนต์จะถูกชาร์จไปด้วย ทำให้แรงดันไฟไม่สม่ำเสมอ บางครั้งเกิดไฟกระชาก แรงดันสูงเกินกว่าวิทยุมือถือจะรับได้ ดังนั้นในเซฟเวอร์แต่ละตัว จะมีวงจรป้องกันแรงดันเกิน และวงจรกรองกระแสให้เรียบ เป็นองค์ประกอบหลัก

สายเซฟเวอร์
แบตเตอรี่เซฟเวอร์ ของวิทยุสื่อสารที่จำหน่ายในท้องตลาดปัจจุบัน นิยมใช้สายที่เป็นสปริงแบบสายโทรศัพท์ในบ้านเพราะไม่ยืดยาวเกะกะ แต่เมื่อต้องการความยาว ก็สามารถดึงยืดออกมาได้เลย สายทั่วๆ ไป ที่เห็นทุกวันนี้ จะเป็นสายกลม ภายในเป็นสาย 2 เส้น ดำ แดง การขดแบบสายโทรศัพท์ทำให้สายทั้ง 2 เส้น มีคุณสมบัติเป็นคอล์ย ดังที่ทราบกันว่า คลื่นวิทยุก็คือคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า และเมื่อมีสนามแม่เหล็กตัดกับขดลวด จะเหนี่ยวนำให้เกิดไฟฟ้าไหลในขดลวดนั้น ดังนั้น เมื่อกดคีย์วิทยุมือถือ โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อใช้สายอากาศยางอยู่ในรถสนามแม่เหล็กไฟฟ้าที่เกิดจากสายอากาศจะกระทบสายขดของแบตเตอรี่เซฟเวอร์ และเหนี่วนำให้เกิดกระแสไฟฟ้ารบกวนระบบของตัวมันเอง ทำให้เกิดอาการไฟตก ไฟหน้าปัดหรี่ หรือวูบวาบ นอกจากนี้ สายที่ป้อนไฟตรงเข้าไปเลี้ยงเครื่อง ถ้ามีการขดในลักษณะคอยล์ บางครั้งยังดักรับความถี่ต่ำๆ เข้าไปรบกวนการรับ- ส่งของวิทยุสื่อสารด้วย

อ้างอิงจาก
http://hs3qnd.ob.tc/-View.php?N=193
.e20jqq.
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2011, 15:35:25 »

สำหรับเรื่องตั้งสถานีที่รถ ขออนุญาติแนะนำว่า ขออนุญาติให้ถูกต้องดีกว่าครับสบายใจดี สำหรับเครื่องมือถือไม่เกิน5วัตต์ 500+VAT35 =535บาท โมบายล์10 วัตต์ 1000+VAT70=1070บาท โดยทั่วไปจะขอเป็นแบบ10วัตต์เลยครับเผื่ออนาคตจะได้ไม่เสียเงินซ้ำซ้อนอีกครับ
M1229
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2011, 13:30:15 »

SPENDER TC-FI25  เป็นไงบ้างครับ  ตัดสินใจไม่ได้เลย
AUTO18
Jr. Member
**

CB 001 กทม

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 14:17:04 »

icom 30fx แหล่มสุด
fuku
Hero Member

มรณานุสติ

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 00:35:08 »

ใช้เหมือนผมเลยคับ...แต่ของผมใช้เสา cb-4 วิปดำ สั้นดีคับ.....ส่วน cb-2 กะ cb-5 ใช้ออกทริป ตจว. คับท่าน.....

หน้า: [1]
  พิมพ์