HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
18 พฤษภาคม 2024, 05:55:07 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 41
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ากิมใช้...ทำสายอากาศ(ยากิ โฟนเด็ดไดโพน)  (อ่าน 218883 ครั้ง)
THUNSICA
Full Member

« ตอบ #160 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 17:06:51 »

อ่านรอบแรกแบบผ่านๆ ผมงงกับท่าน ไม่รู้ว่าสื่อถึงอ่ะไร เอาเป็นว่า เดี๋ยวผมมาอ่านใหม่ ขอไปทำงานก่อน

-สื่อว่าเรื่องการหารูปแพทเทิร์น เป็นเรื่องที่ไม่ค่อยได้ผล... และสื่อว่า นักสร้างสายอากาศไทย สองบุคคลิก เก่งทั้งคู่ แต่ประสพผลไม่เท่ากัน ซึ่งมาจากแผนการเดินที่ต่างกัน ...สื่อว่าเลือกแบบที่มีคนไทยทำได้ผลดีคือcopyอย่างเดียว เพราะขนาดเขาcopyงานที่ไม่ต้องค้นคว้า ได้ใกล้เคียง เวลายาวนานถึง25ปี ที่ต้นแบบอยู่กับที่ ยังแซงไม่ได้ หมายถึง ยากกว่าที่เราคิดว่าง่าย.... สื่อให้ตามให้ทัน เพราะจริงกว่านั้นคือ M2 ยากกว่าแบบของCUSHCRAFTอีก ถ้าจะไปให้ถึง ก็ต้องผ่านตรงนี้ก่อน....สี่อว่าเคยมีคนที่ทุ่มเทกว่าแค่มาพูดเล่นๆแบบตรงนี้ สู้เต็มที่แต่เวลาและโอกาสหมดก่อน...ผลงานในกิจการรองมีขอบเขตจำกัดอยู่นะครับ

-การหารูปแพทเทิร์น โดยใช้จุดละ 5องศา จำนวนจุด122จุด จะได้ภาพสองมิติ ลักษณะหยาบๆ เมื่อโยงจุดจะเป็นเหลี่ยม ไม่มน หากเราแต่งเป็นโค้งเหมือนผิวลูกโป่ง ถ้าเป็นภาพเดียวในโลกนี้ ก็คงแล้วไป แต่หากมีภาพจากที่อื่นมาเทียบ จะมีภาพที่ถูกคัดทิ้ง ซึ่งอาจเป็นภาพของเราเองนั่นแหละ เพราะมาจากทีม/เครื่องมือ สมัครเล่น ....แม้ไม่มีโทษ แต่มีทุนเวลาที่ไปหาคำตอบ และหากเราเชื่อผล บอกต่อๆ เมื่อถึงจุดที่รู้ตัวว่าไม่ใช่ จะมีหลายๆคนเรียนเรื่องเพี้ยนจากเราไปแล้ว,,,  

-ทางยังอีกไกลนะครับ.......

-------------------------------------------------

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 17:11:26 โดย THUNSICA » บันทึกการเข้า
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #160 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 17:06:51 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
tuiz
Hero Member

ไม่รับปรึกษา ปัญหา วิทยุสื่อสาร เนื่องจากไม่ใช่ช่าง ครับ..

« ตอบ #161 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 17:21:58 »

ออ.. เข้าใจแล้วครับ
แต่..
เคยเห็นไหม copy จนสามารถ เข้าถึงสายอากาศ
แล้วนำมาเผยแพร่ ให้ผู้ที่ไม่เข้าใจอ่ะไรหลายๆจุด ได้ถาม

และอีกประเภทนึง
รู้ว่าเค้า copy ก็ซื้อของเค้ามา แล้ว coppy ของเค้าอีกที่  แล้วก็ไปทำขาย โดยคนประเภทนี้ ไม่ได้เข้าใจอ่ะไรเลย  และไม่เคย แม้กระทั่ง จะสอน แบ่งปันความรู้ให้คนอื่นด้วยซ้ำ

เอาน่ะ ไม่พูดต่อ เดี๋ยวยาว  ยิงฟันยิ้ม

เอาเป็นว่า
ถ้าจำไม่ผิด
วันนี้ แฮปปี้ เบิท เดย์ น้ากิมใช้ดีกว่าครับ  ยิงฟันยิ้ม

บรรจง แสนปินตา

ธนาคารกสิกรไทย สาขา ถนนฉัตรไชย ลำปาง 194-2-91288-5
ธนาคารกรุงศรีอยุธยา สาขา ม.ราชภัฏลำปาง  439-1-02927-7
ธนาคารกรุงไทย  สาขา ประตูชัย  536-0-21783-9

ติดต่อได้ทางPM  หรือโทร 081-8835989 ติดต่อทางโทรศัพท์ได้ในช่วง 10.00-22.00 น. เท่านั้น หรือจะ line (id=tuiz_lp)
« ตอบ #161 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 17:21:58 »

HS7IDL
Hero Member

ผมเป็น นักวิทยุสมัคร(ใจ)เล่น ครับ

« ตอบ #162 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 18:36:41 »

วันนี้ แฮปปี้ เบิท เดย์ น้ากิมใช้ดีกว่าครับ  ยิงฟันยิ้ม

จริงป่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

145.325 MHz กลุ่มท่าศาลาเพื่อนเพฯ อ.ท่าศาลา จ.นครศรีธรรมราช
โทรศัพท์   089-2894555 Line ID : hs7idl
tuiz
Hero Member

ไม่รับปรึกษา ปัญหา วิทยุสื่อสาร เนื่องจากไม่ใช่ช่าง ครับ..

« ตอบ #163 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 18:38:50 »

วันนี้ แฮปปี้ เบิท เดย์ น้ากิมใช้ดีกว่าครับ  ยิงฟันยิ้ม

จริงป่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไม่รู้นะครับ แต่ตอนทำ facebook ให้น้า น้าบอกว่า เกิดวันที่ 10 กุมภาพันธ์ ส่วน พ.ศ น้าไม่บอก ... อิอิ
KIM_ANT
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

« ตอบ #164 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 19:50:04 »

ท่านTHUNSICAคือผม นายกิมใช้ ลำใย เกิด10ก.พ 2501 ที่เกิดคือนครปฐม เชื้อสายจีน แต่ยากจน ชื่อตัวหน้าเป็นคำนำชื่อแม่ ตัวที่สองเป็นคำนำชื่อพ่อ พ่อตายแล้ว เอามาเป็นชื่อผมตั้งแต่เกิด ไม่เคยคิดเปลี่ยนชื่อนี้ เรียนโรงเรียนวัด สี่วัดสี่ชั้นจบแค่ชั้นป.4 ไม่มีใบสุทธิ ไฟใหม้ไปหมด ฉนั้นจะเอาอะไรมาก กับไอ้ป.4 ความรู้เรื่องสายอากาศ ก็ฝอยๆไปงั้นละครับ ไม่มีวิชาการอะไรหลอก ไม่ได้จบไฟฟ้าไม่ได้จบอีเลิคโทนิค ไม่ได้จบสื่อสาร ภาษาอังกฤษผมเขียนไม่เป็น การใช้ภาษาเรื่องการสื่อสารเรียกสายอากาศ ผมใช้ไม่ถูก ก็แค่ใช้ภาษาพูดพอจะรู้เรื่องบ้าง พอเอามาทำเล่นได้บ้างพองูๆปลาๆแค่นั้น คิดว่าเราเอาพอรู้ไม่ได้เอาไปสอบไปเรียน แต่ถ้าจะเอารู้อย่างกับครูอาจารย์ละก็ อย่ามาอ่านเลยผมมันแค่ป.4ครับ คนอื่นเขาจบป.4แล้วเขาก็เรียนต่อไปจนจบปริญญามหาวิทยาลัย ผมแค่ป.4ครับ คงจะน่าอายนะครับที่มาดูความรู้ป.4สอนทำสายอากาศ ผมไม่ไปเทียบกับคลับ กับคุร๊ตคราฟ กับM2 ผมคิดเองไม่ได้หลอก ก็ก๊อปแบบเขามา ชอบแบบไหนดีๆ อยากจะทำต่างความถี่ผมก็กดเครื่องคิดเลขเอา ตามแต่เขาจะต้องการก็แค่นั้น ผมภูมิใจความรู้ผม ผมเอาความรู้มาชนะความไม่รู้ของผม เผื่อแผ่ให้ผู้ที่ยังไม่รู้ได้พอรู้บ้าง
ถ้าที่เขารู้แล้วก็ผ่านๆไปโถรู้แค่นี้ทำมาสอน ผมบอกตรงๆ ผมอ่านข้อความของท่านแล้วป.4อย่างผมไม่เ้ข้าใจแต่รู้สึกไม่ดี
  ครูที่สอนก็ไม่มอบใบประกาศ ตำราที่ซื้อมาเป็นกองเสียสตางค์มาเรียนก็ไม่มอบใบประกาศ ครูที่พูดไม่ได้ คือประสพการณ์ทำมาตังนานก็ไม่มอบใบประกาศ
 เลยเป็นได้แค่ป.4ทำสายอากาศ

HS7WFK น้ากิมใช้ ลำใย 60/26 ม.3 ต.สามควายเผือก อ.เมือง จ.นครปฐม 73000 
โทร.(034) 300-443  081-801-5510
ธ.ไทยพาณิชย์  เลขที่บัญชี  0332-0332-32  ออมทรัพย์
ธ.กสิกรไทย     เลขบัญชี 084-277-6953   ออมทรัพย์
KIM_ANT
Hero Member

« ตอบ #165 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 20:17:24 »

ที่ถามมาว่า ถ้าใช้อีลีเมนต์ใหญ่ทะลุบูมต้องเพิ่มหรือลดความยาวหรือไม่ ไม่ต้องครับนี่คือแบบที่ทำความถี่สูง420MHz
ก็ลุยเลย ที่ทำแบบนี้เพราะว่าตัวเล็กไม่ต้องถอดส่งไปติดตั้งได้เลย ถ้าตัวใหญ่ลำบากเวลาส่ง ถ้าทำเล่นเองวัสดุหาง่ายลุยเลยครับ

พอดีวันนี้ทำ3E84MHz เอาแบบมาจากคุร๊ตคร๊าฟ3E มาใช้เครื่องคิดเลขเปลี่ยนความถี่มันซะ เป็นแบบแกมม่าแม๊ต มีอุปกรณ์ตามตัวอย่าง ผมใช้เป็นท่อลมแบบPEใส่แกน3หุน เป็นแกมม่ารอดได้ความแข็งแรงดี เวลาปรับVSWR ปรับเลื่อนมีอยู่3จุด คือความยาวแกน แผ่นสตับ ปลอก3หุน ถ้าใช้MFJเราสามารถปรับให้ได้ทั้งSWRและอิมพิแด้นบางท่านใช้อินเนอร์RG8เป็นแกนก็ได้RG11มันเล็กใช้ลำบาก ก็ลองเอาเป็นแบบดูครับ

คำเตือน ค่าSWRไม่ได้เป็นตัวบ่งบอกว่าสายอากาศดีที่สุด
hs0qdz
Hero Member

« ตอบ #166 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 20:37:19 »

สายอากาศไม่ดี คนทำก็แก่แล้ว
ชอบคุยแต่โทรศัพท์ อยู่บนเสาก็ยังคุย
แต่ที่แน่ๆๆ ทำทั้งวัน ไม่เคยได้หยุด งานมีตลอด สมุดจดออเด้อหมดเป็นเล่มๆๆ
บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน ก็มาจากฝีมือล้วนๆๆ
ของไม่ดีนะ แต่ผมก็ใช้ ฮ่าๆๆๆ กลับไปอยู่ใต้ก็เตรียมสั่งสายอากาศ
ไป แรงงงงงง ที่ใต้อีก

สู้เค้า ทาเคชิ .......

HS0QDZ
089-223-2432
Line ID:hs0qdz
rae
Full Member

« ตอบ #167 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 20:46:52 »

ท่านTHUNSICAคือผม นายกิมใช้ ลำใย เกิด10ก.พ 2501 ที่เกิดคือนครปฐม เชื้อสายจีน แต่ยากจน ชื่อตัวหน้าเป็นคำนำชื่อแม่ ตัวที่สองเป็นคำนำชื่อพ่อ พ่อตายแล้ว เอามาเป็นชื่อผมตั้งแต่เกิด ไม่เคยคิดเปลี่ยนชื่อนี้ เรียนโรงเรียนวัด สี่วัดสี่ชั้นจบแค่ชั้นป.4 ไม่มีใบสุทธิ ไฟใหม้ไปหมด ฉนั้นจะเอาอะไรมาก กับไอ้ป.4 ความรู้เรื่องสายอากาศ ก็ฝอยๆไปงั้นละครับ ไม่มีวิชาการอะไรหลอก ไม่ได้จบไฟฟ้าไม่ได้จบอีเลิคโทนิค ไม่ได้จบสื่อสาร ภาษาอังกฤษผมเขียนไม่เป็น การใช้ภาษาเรื่องการสื่อสารเรียกสายอากาศ ผมใช้ไม่ถูก ก็แค่ใช้ภาษาพูดพอจะรู้เรื่องบ้าง พอเอามาทำเล่นได้บ้างพองูๆปลาๆแค่นั้น คิดว่าเราเอาพอรู้ไม่ได้เอาไปสอบไปเรียน แต่ถ้าจะเอารู้อย่างกับครูอาจารย์ละก็ อย่ามาอ่านเลยผมมันแค่ป.4ครับ คนอื่นเขาจบป.4แล้วเขาก็เรียนต่อไปจนจบปริญญามหาวิทยาลัย ผมแค่ป.4ครับ คงจะน่าอายนะครับที่มาดูความรู้ป.4สอนทำสายอากาศ ผมไม่ไปเทียบกับคลับ กับคุร๊ตคราฟ กับM2 ผมคิดเองไม่ได้หลอก ก็ก๊อปแบบเขามา ชอบแบบไหนดีๆ อยากจะทำต่างความถี่ผมก็กดเครื่องคิดเลขเอา ตามแต่เขาจะต้องการก็แค่นั้น ผมภูมิใจความรู้ผม ผมเอาความรู้มาชนะความไม่รู้ของผม เผื่อแผ่ให้ผู้ที่ยังไม่รู้ได้พอรู้บ้าง
ถ้าที่เขารู้แล้วก็ผ่านๆไปโถรู้แค่นี้ทำมาสอน ผมบอกตรงๆ ผมอ่านข้อความของท่านแล้วป.4อย่างผมไม่เ้ข้าใจแต่รู้สึกไม่ดี
  ครูที่สอนก็ไม่มอบใบประกาศ ตำราที่ซื้อมาเป็นกองเสียสตางค์มาเรียนก็ไม่มอบใบประกาศ ครูที่พูดไม่ได้ คือประสพการณ์ทำมาตังนานก็ไม่มอบใบประกาศ
 เลยเป็นได้แค่ป.4ทำสายอากาศ
สู้ๆครับน้า

E20XCZ 144.250MHz เพื่อนเทวดาสระบุรี
owan2005
Newbie
*

« ตอบ #168 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 20:50:20 »

ความคิดเห็นไม่มีแนวทางไหนที่ผิดครับ
สีมีทั้งขาวและดำ   สีขาวบางคนว่าดี  สีดำบางคนว่าไม่ดี  ก็เกิดมาจากคนกำหนดมันให้เป็น
ผมว่าทำอะไร ทำไปเวลาเป็นตัวบอกเอง
แต่ถ้าไม่มีใครบอกเลยคนรุ่นหลังจะมีกำลังใจในการทำอย่างไร
วัดเส้าหลินยังมีวิชาหลายวิชาเลย แล้วแต่จอมยุทรจะเลือกไปใช้แล้วดัดแปลง
ถ้ามั่วแต่ซุ่มวิชาไว้มันก็หายไปกับกาลเวลา  
        ป.ล.  เยียมพื้นดวงจันทร์ก่อนกัน   แต่ก็เยียมเหมือนกันแต่ความรู้สึกต่างกันครับ  แค่นั้น
                                                                       " สู้เขาทาเคชิ "
KIM_ANT
Hero Member

« ตอบ #169 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 21:30:35 »

ลืมตกไปภาพหนึ่ง ท่านที่เป็นนักสังเกตุ จะมีคำถามผมมาว่าจะต้องเอาด้านนี้ขึ้นหรือเอาด้านนี้ลงล่าง ถ้าในแบบที่ก๊อปปี้มาเขาเอาด้านนี้ขึ้นบน
แต่ผมมีความอยากรู้มากกว่านั้นว่าถ้าเอาด้านนี้ลงล่างแล้วมันจะเป็นอย่างไร ผลที่ได้รับจากการขยัน ปีนขึ้นปีนลง(ปีนเสา)คือ ถ้าเสาสูงเอาด้านนี้ขึ้นดี ถ้าเอาด้านนี้ลงล่างการรับการส่งจะด้อยกว่าSมิเตอร์ที่ได้รับและที่ส่งไปน้อยกว่า(ูผู้รู้บอกมุมมันยกขึ้น) เพราะมันเป็นอันบาราล ป้อนสัญญาณซีกเดียว ถ้าเสาสูงสิบกว่าเมตร
เอาด้านนี้ลงล่างการรับส่งจะดี กว่าเอาด้านนี้ขึ้นบนครับ ขอย้ำผลจากการปีนขึ้นปีนลงทดสอบทดลองครับ ปีนกลางวันก็ร้อน ปีนกลางคืนเกือบเกิดเรื่อง(เมื่อก่อนอยู่ห้วยขวางใกล้ ม.หอการค้า หอพักมันอยู่ติดบ้านที่เช่า ไม่อยากพูดถึง) ยิงฟันยิ้ม ต้องบอกก่อนกลัวถามอีก

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 41
  พิมพ์