HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
02 พฤษภาคม 2024, 18:49:29 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานผลการติดตั้ง Track ในรถครับ  (อ่าน 5172 ครั้ง)
Length
Hero Member

สมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน สมุทรสาคร (SARL)

« เมื่อ: 31 มีนาคม 2011, 19:26:47 »

กว่าจะลงตัวได้แต่ละคันนี้ รื้อ บู้กันสนุกเลยครับ  ตอนนี้ลงตัวแล้ว โดยใช้การต่อตรงจากแบต

1. หลังจากที่คลอดออกมา ก็จัดการจับใส่ท้ายรถกระบะทำการแห่รอบเมือง  เพื่อทำการทดสอบก่อนทำการติดตั้งครับ

2. ติดตั้งรถบรรทุก 6 ล้อ สำหรับส่งวิ่งระยะใกล้ในตัวเมือง จอดซะมากกว่าวิ่ง  เพราะรถกระบะมันคล่องตัวกว่า ที่พักพิง Ez แอบอยู่หลังเบาะพลขับ

3. ที่ติดสายอากาศ เต็มซะจนแทบไม่มีพื้นที่ติด เอาเบียดๆตรงนี้แล๊ะ ผลที่ได้เนื่องจากใช้กำลังส่งต่ำ  และอยู่ในพื้นที่อับ I-Gate จึงต้องใช้สายอากาศ 5/8 แอบหลังกำบังลมไฟเบอร์ โชคดีที่ SWR ลง ต้องระวังครับการติดเสาใกล้ - ห่างตัวโลหะของรถค่า SWR จะเปลี่ยน ลองหาจุดดูครับ

4. แบต 12V 2 ลูก อนุกรม (ระบบไฟฟ้า 24 V) อันนี้ตอนต่อต้องดูให้ดีครับ ต้องใช้ลูกที่ขั้วลบต่อลงตัวถังเท่านั้น
ผลจากการต่ออีกลูกคือ จริงอยู่เราได้ไฟ 12 V จาก +24V กับ +12V มันใช้งานได้ แต่ ระวัง !!!! สายอากาศของเรา Ground เป็น 12V เมื่อยึดกับตัวถังรถ มันก็คือการเอาไฟ +12V ไปต่อตรงกับ Ground 0V ดีๆนั่นเอง ผลที่ได้คือ

5. สายละลายเห็นๆ ควันขโมง ... อยากให้เห็นหน้าคนขับ ทำหน้าเคร่งตอนควันขึ้นหลังเบาะ (ลูกพี่เอาอะไรมาให้เสี่ยงอีกแล้ว ตรู..)

6. กระแสไฟทำลายลายสายจนถึงข้างใน  แต่ยังอุ่นใจบอร์ดยังดูไร้บาดแผล

7. หลังจากที่นำไปแก้ไขใหม่สายใหญ่ เพิ่มฟิวส์และใส่ขั้วให้ง่ายในการถอดซ่อม (มือใหม่ ถอดเข้าออกบ่อย) 

8. การติดตั้ง ตำแหน่งของ GPS มีความสำคัญมาก เพราะตู้เหล็ก กับแผงแอร์ด้านบน มีผลพอสมควร  จึงได้ทำการต่อสาย ย้ายมาติดตั้งด้านหน้าเหนือคิ้วกระจก  แต่เรื่ององศาการติดที่เอียงกำลังติดตามผลอยู่ผล  เท่าที่ดูยังปกตินะครับ

ทุกคันผมต้องเสีย PA เป็นค่าครู  เพราะเครื่องจีนเราต้องยอมรับ ความคงทนในการเจอความผิดพลาดเสาที่ SWR ไม่ลง มันอึดสู้เครื่อง Japan แท้ไม่ได้ แต่หากเราทำให้มันลงตัวได้ เท่าที่ใช้ดูมันก็โอเค สิ่งที่ได้มาเทียบกับราคาที่จ่ายก็ถือว่าคุ้มครับ

คันนี้จัดว่ายังไม่เท่าไหร่  ยังมีโจทย์ยากๆให้แก้ให้ปวดหมองกับคันอื่นๆ เป็นกรณีศึกษา จะไม่ชี้ประเด็นที่การชี้วัดที่ตัวอุปกรณ์ เน้นผลการติดตั้งทดลอง ความผิดพลาดในการติดตั้ง และปัญหาต่างๆ(ที่มีไว้เพื่อแก้)  แบ่งปันประสบการณ์กันครับ

1000/26 ถนนสรศักดิ์ ตำบลมหาชัย อำเภอเมือง จังหวัดสมุทรสาคร 74000
โทรศัพท์ / แฟ็กซ์ : 034-411-286 , อีเมล์ : HS7AT(แอท)hotmail.com

ความถี่ Standby : 144.0875 MHz. , Repeater : 145.6375 MHz. (Duplex -)
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 31 มีนาคม 2011, 19:26:47 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs2tei
Hero Member

ตามข่าวสาร hs2tei ที่ http://twitter.com/hs2tei

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 มีนาคม 2011, 19:42:31 »

ยิ้มกว้างๆ ในที่สุดก็ได้เห็นขั้นตอนของรถ "ปราบเซียน" คันนี้ชัดๆ 

เพื่อนๆ สามารถศึกษากรณีศึกษาได้เลยครับ เพราะรถคันนี้เจอทุกปัญหาของการติดตั้ง

เรียกว่าตั้งแต่ระบบไฟ  สายอากาศ  อุปกรณ์  แต่เป็นสิ่งที่ผมดีใจอย่างหนึ่ง

เจ้าของสถานีไม่ท้อเลยซักนิด....   เรียกว่าสู้สุดใจ ปัญหามาแบบไหนก็ตามแก้ไม่เคยบ่น

ยกนิ้วให้ครับ... 

ปัญหาเรื่องการติดตั้งกับไฟ 24V โดยพ่วงแบตลูกเดียวนี่แหละครับ

สำคัญมาก เพื่อนๆส่วนใหญ่มักจะลืม ว่าสายอากาศของเรามีขั้วลบ ของไฟ 12 ไปรออยู่แล้ว

ถ้าโยงผิด จะกลายเป็น 24 ทันที...

www.hs2tei.com
สถานีข่าวสารจาก hs2tei

Standby145.3375 Mhz FM  086-1533-400
153RT455 CQ DX 27.555 MHz
« ตอบ #1 เมื่อ: 31 มีนาคม 2011, 19:42:31 »

hs2tei
Hero Member

ตามข่าวสาร hs2tei ที่ http://twitter.com/hs2tei

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 มีนาคม 2011, 20:13:32 »

มีอีกไอเดียตามที่เคยคุยกันไว้ครับ ว่าในกรณีของรถบรรทุกที่ให้ลูกน้องขับ

แล้วไม่อยากถูกขโมยน้ำมันแบบนี้

เราสามารถเอาแทรกมาติดตั้งสวิทซ์ที่ถังน้ำมัน เพื่อให้สถานะการเดินทาง จาก รถวิ่ง กับ P จอด
มาเป็น รถวิ่ง  กับ  รูปเตือนเมื่อถังถูกเปิด

โดยทำสวิทซ์ที่ฝาถังน้ำมัน รูปแบบไหนก็ได้ตามแต่ลักษณะของฝาถังรุ่นนั้นๆ  แค่ว่าเมื่อฝาถูกเปิด ให้สวิทซ์เปลี่ยน

แล้วต่อสายเข้าหา EzTrak ตามผังวงจร เข้าที่ JP2 ใน ez รุ่น 1

ตำแหน่งของ JP2 ในบอร์ด

แล้วตอน config ก็แก้ค่าใน Profile2  ให้เป็น by jumper

เพียงเท่านี้เมื่อรถวิ่งก็จะเป็นรูปรถปกติ  เมื่อฝาุถังถูกเปิด ก็จะเปลี่ยนเป็น profile 2  ซึ่งแต่เดิม

เราใช้สัญลักษณ์การจอด เราก็ทำเป็นรูปอะไรก็ได้ที่เห็นชัดเจน เวลาผู้ติดตามจะเห็นทันทีว่าฝาถังถูกเปิดออก

ต้องมีการขโมยน้ำมันจากตัวรถ   เมื่อฝาถังปิด ก็จะักลับมาเป็นรูปรถอีกครั้งตามเดิม

ถ้าสายมาถังน้ำมันยาวมาก อาจทำให้มีปัญหา เราอาจใช้รีเลย์ในการไปทริปสวิทซ์ที่บอร์ด EZ

แล้วดึงสายมาที่ฝาถังน้ำมันแทน

ตัวอย่างการใช้งานในรถน้ำมันรุ่นใหม่ๆ ที่มี GPS ติดตาม เพื่อป้องกันคนขับ หรือผู้ไม่หวังดีเปิดขโมยน้ำมันระหว่างเดินทาง

รถจะมีการ์ดวาล์ว เพื่อปิดท่อน้ำมันจากถัง  ที่การ์ดจะมีสวิทซ์  ทันทีที่การ์ดวาล์วถูกยกขึ้นเพื่อเอาน้ำมัน

กล้องที่ซ่อนอยู่จะทำการถ่ายภาพหน้าวาล์ว  และส่งผ่าน mms ในระบบมือถือ สู่เจ้าของบริษัทฯ  หรือพนักงาน

ที่ดูแลการเดินทางของน้ำมันเที่ยวนั้นๆ 

เป็นอีกหนึ่งแนวความคิดเผื่อเพื่อนๆ จะเอาไปดัดแปลงความสามารถของการใช้งาน ทำได้มากกว่ามาแสดงตัว P เวลาจอด
Length
Hero Member

สมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน สมุทรสาคร (SARL)

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 19:59:46 »

แจ้งท่าน tei ครับ รถบรรทุกสามารถหักหัวเก๋ง แล้วกดตัวปั้มน้ำมัน(ด้วยมือ)ที่เครื่องได้ด้วยครับ ป้องกันหมดไม่ไหว 55  ยิงฟันยิ้ม

ขอต่อรายงาน กระทู้เดิมจะได้ไม่เปลืองพื้นที่ และขออภัยก่อนหน้ารูปใหญ่ไปหน่อย หัดลงรูปกระทู้แรกครับ  ยิ้ม

1. คันนี้เสีย PA ไปหนึ่งตัว น่าจะตอนติดกล่องแห่ท้ายกระบะอยู่เป็นอาทิตย์  ใช้แบบเดินไฟตรงจากแบต  รถเก๋งติดฝาท้ายต้องระวังเสาจิ้มกระจกตัวเองครับ

2. คันนี้ไม่เสีย PA (แปลกแฮะ) วัดเสาค่อนข้างผลดีด้วย (ถ้า SWR ไม่มั่ว) ทั้งที่ติดใกล้แผ่นโลหะ

3. โจทย์ยากสุดคือเจ้านี้กระบะที่แห่กล่องให้คันอื่น  ใช้งานไม่ได้ยังไม่ทราบสาเหตุ อาจจะเพราะถูกกวนจาก GPS ระบบคอมพิวเตอร์ติดรถ , ตัวขยายสัญญาณ GPS และอะไรอีกเยอะแยะ ตอนนี้ใช้ชุด 2200T พร้อม OT+  อัดไว้ในท้ายกระปุก เดี๋ยวไว้ทำต่อจะส่งการบ้านให้เพื่อนๆช่วยวิเคราะห์ครับ (กะจะเอาน้ำมนต์รดแล้ว  ขยิบตา)

4. สถานีทดสอบเป็นได 4 ร่วมกับยากิ โดยส่วนตัวผมว่ายากิก็มีประโยชน์นะครับ เลือกรับเฉพาะด้านจะได้ไม่นัว ตอนที่มาพร้อมกันหลายทาง  ยิ้มเท่ห์

5. สุดท้าย สถานีรกๆ ขอบคุณพี่ๆทางฉะเชิงเทราด้วยครับสำหรับ APRX  และอยากลองทำ APRS4R เองที่แบบไม่ต้องใช้คอมฯ จะได้ขยายๆข่ายไอเกตในพื้นที่ เพราะเพื่อนๆส่วนใหญ่ให้ฝากเสา ให้ใช้เน็ต แต่คิดหนักถ้าจะให้เปิดคอมฯทิ้ง เอาเป็นขอบคุณทุกท่านเลยครับ

xtomen
Hero Member

www.

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 เมษายน 2011, 19:04:40 »

แจ้งท่าน tei ครับ รถบรรทุกสามารถหักหัวเก๋ง แล้วกดตัวปั้มน้ำมัน(ด้วยมือ)ที่เครื่องได้ด้วยครับ ป้องกันหมดไม่ไหว 55  ยิงฟันยิ้ม

ขอต่อรายงาน กระทู้เดิมจะได้ไม่เปลืองพื้นที่ และขออภัยก่อนหน้ารูปใหญ่ไปหน่อย หัดลงรูปกระทู้แรกครับ  ยิ้ม

[

5. สุดท้าย สถานีรกๆ ขอบคุณพี่ๆทางฉะเชิงเทราด้วยครับสำหรับ APRX  และอยากลองทำ APRS4R เองที่แบบไม่ต้องใช้คอมฯ จะได้ขยายๆข่ายไอเกตในพื้นที่ เพราะเพื่อนๆส่วนใหญ่ให้ฝากเสา ให้ใช้เน็ต แต่คิดหนักถ้าจะให้เปิดคอมฯทิ้ง เอาเป็นขอบคุณทุกท่านเลยครับ

กองบัญชาการ นาวิกโยธิน ที่ไหนป่ะเนี้ย

เชียงใหม่อัพเดท
komaki_20
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 เมษายน 2011, 13:00:59 »

เป็นที่น่าสนใจมากครับ แบบนี้ แต่ผมจะติดในรถของตัวเอง  หาได้ที่ไหนครับ ผมอยู่บ้านค่ายระยอง

อยากจะเข้ากลุ่ม IRPC APRS เหมือนกัน แต่ไม่ได้ทำงานที่ IRPC  อยากจะเป็นสถานีที่  10  20 หรือ 30 ก็ยังดีครับ 

แจ้งข้อมูลที่ komaki_20(แอท)hotmail.com สนใจจริงๆครับ
Length
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 เมษายน 2011, 14:08:52 »

ผมคงช่วยได้แค่แนะนำครับ หัวข้อกระทู้ที่ปักหมุดด้านบน เป็นพื้นฐานความรู้มีทุกอย่างครบครับ  ยิ้มเท่ห์

มีพี่ๆหลายคนเก่งๆ ดูจากการช่วยตอบกระทู้ต่างๆก็ได้ ยิ้มกว้างๆ ท่านเหล่านี้คอยช่วยสนับสนุนคนใหม่ๆ (มือใหม่รวมทั้งผมด้วย ยิงฟันยิ้ม) ที่ผมทำผมก็ภูมิใจนะ เลยนำมาแสดง แต่ถ้าเทียบกับหลายๆท่านแล้วยังพื้นๆครับ (พูดแล้วอาย  ขยิบตา)

โชคดีครับทางระยองมีการรวมกลุ่มกัน ผมยังอิจฉาเลย อยากให้ทางผมมีบ้างเลย  ยิ้ม

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1]
  พิมพ์