HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
08 พฤษภาคม 2024, 08:24:30 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หากไม่ต่อบัตรสมาคม ผมจะขาดคุณสมบัติการเป็นนักวิทยุสมัคเล่นหรือไม่คับ  (อ่าน 25118 ครั้ง)
lemel
Full Member

« ตอบ #90 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2014, 20:25:31 »

ให้สมาคมปรับอายุใบอนุญาต แบบสามัญเป็น5ปีไปเลย จะได้หมดอายุพร้อมกันจบไปเลยราคาเดิม  

ครับเห็นด้วย

ค่าบัตรพนักงานวิทยุสมัครเล่นอายุ 5 ปีของ กสทช รวม vat 7% แล้ว 214 บาท
ค่าบัตรสมาชิกสมาคมวิทยุฯ อายุเพียงแค่ 1 ปี บังคับต่อทุกปีห้ามขาด ปีละ 100 บาท - 150 บาท ต่อครบ 5 ปี เราต้องจ่าย 500 บาท - 750 บาท

ลองเปรียบเทียบกันดูใช้อะไรคิด ถ้าไม่เห็นแก่ผลประโยชน์กันจนเกินไปน่าจะมองออก ผมมองว่าเป็นการถดถอยของวงการวิทยุสมัครเล่นครั้งสำคัญ
ไม่ใช่การพัฒนาไปข้างหน้าอย่างที่คิด

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #90 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2014, 20:25:31 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
lemel
Full Member

« ตอบ #91 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2014, 21:35:58 »

นอกเหนือจากที่กล่าวมาแล้ว การบังคับต่ออายุทุกปีของสมาคมฯ ความสิ้นเปลืองอีกอย่างที่คนทั่วไปอาจลืมคิดคือต้องถ่ายรูปกันทุกปี ใครรู้ตอบทีว่าเดี๋ยวนี้เขาถ่ายรูปกันโหลละเท่าไร ตรงส่วนนี้ก็สิ้นเปลืองไม่ใช่น้อย ทำไมหรือเพราะข้อกำหนดมาตรฐานในการใช้รูปต้องถ่ายไว้ไม่เกิน 6 เดือน ครั้งล่าสุดสมัครสมาชิกสมาคม รู้ไหมผมใช้รูปเก่า 4-5 ปีที่มีอยู่ไปสมัครไม่มีปัญหา แถมเอารูปไปแล้วยังไม่ได้บัตรสมาชิกอีก แต่ปีถัดไปละก้ต้องถ่ายกันทุกปี เห็นหรือยังว่ามันบานเบอะขนาดไหน มันไม่ใช่แค่ค่าสมาชิกสมาคมรายปีอย่างเดียว แค่นี้ก่อนยังมีอีก

« ตอบ #91 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2014, 21:35:58 »

hs0qdz
Hero Member

« ตอบ #92 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2014, 21:38:02 »

นอกเหนือจากที่กล่าวมาแล้ว การบังคับต่ออายุทุกปีของสมาคมฯ ความสิ้นเปลืองอีกอย่างที่คนทั่วไปอาจลืมคิดคือต้องถ่ายรูปกันทุกปี ใครรู้ตอบทีว่าเดี๋ยวนี้เขาถ่ายรูปกันโหลละเท่าไร ตรงส่วนนี้ก็สิ้นเปลืองไม่ใช่น้อย ทำไมหรือเพราะข้อกำหนดมาตรฐานในการใช้รูปต้องถ่ายไว้ไม่เกิน 6 เดือน ครั้งล่าสุดสมัครสมาชิกสมาคม รู้ไหมผมใช้รูปเก่า 4-5 ปีที่มีอยู่ไปสมัครไม่มีปัญหา แถมเอารูปไปแล้วยังไม่ได้บัตรสมาชิกอีก แต่ปีถัดไปละก้ต้องถ่ายกันทุกปี เห็นหรือยังว่ามันบานเบอะขนาดไหน มันไม่ใช่แค่ค่าสมาชิกสมาคมรายปีอย่างเดียว แค่นี้ก่อนยังมีอีก

เคยไปต่อที่ สนง.กสทช.นครศรีธรรมราชครับ เจ้าหน้าที่ถ่ายรูปให้ครับ
ไม่ต้องเอารูปไป ถ่ายกะข้างฝาเลย

HS0QDZ
089-223-2432
Line ID:hs0qdz
lemel
Full Member

« ตอบ #93 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2014, 21:55:22 »

เคยไปต่อที่ สนง.กสทช.นครศรีธรรมราชครับ เจ้าหน้าที่ถ่ายรูปให้ครับ
ไม่ต้องเอารูปไป ถ่ายกะข้างฝาเลย

ที่เขียนมาหมายถึงสมาคมวิทยุสมัครเล่นในพื้นที่ ที่เราโดนบังคับให้สังกัดไม่ได้หมายถึง กสทช นะครับ
hs0qdz
Hero Member

« ตอบ #94 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2014, 21:59:42 »

ถ้ามันยากมาก ก็เลิกเล่นเหอะ ครับ
HS3HLZ
Hero Member

« ตอบ #95 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2014, 22:02:55 »

ตกลงบัตรที่ออกจาก กสทช หรือสมาคมอันไหนใหญ่กว่ากัน  เพราะบัตรสมาคมขาด หมดสิทธิ์ความเป็นวิทยุสมัครเล่นไปเชียวหรือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ธันวาคม 2014, 22:07:03 โดย HS3HLZ » บันทึกการเข้า

085 4592708
กสิกรไทย 507-2-64992-5 รัชณี
HS3JBX
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

ชีวิตผมไม่เห็นเหงื่อไม่ได้ตังค์

« ตอบ #96 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2014, 22:09:40 »

อย่างที่บอกครับ ผมยินดีจ่ายเงินค่าใบอนุญาตต่างๆให้ กสทช.และยินดีจ่ายให้สมาคมที่ผมต้องการสังกัด แต่ไม่ยินดีกับการบังคับให้ทุกคนต้องสังกัดสมาคม
และไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง ถ้าบัตรสมาชิกสมาคมหมดอายุ จะทำให้คุณสมบัติความเป็นนักวิทยุสมัครเล่นต้องสิ้นสุดตามไปด้วย
    เราเป็นนักวิทยุสมัครเล่นครับ ไม่ได้ทำเป็นอาชีพ กิจการวิทยุสมัครเล่นเป็นกิจการที่ไม่ได้หวังผลกำไร เหตุไฉนจึงมีการตั้งกลุ่มขึ้นมาเรียกรับเงินจากสมาชิก
ทั้งๆที่ประโยชน์ที่สมาชิกได้รับมีเพียงหนังสือรับรองให้ไปต่อบัตรพนักงานเท่านั้น

คลิกPMที่นี่เลยครับหากต้องการติดต่อผู้ดูแล
ทองพูน นุโยนรัมย์ 0614540972-ais
กสิกรไทย 2432123825 กรุงไทย 1010531972
HS3HLZ
Hero Member

« ตอบ #97 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2014, 22:29:58 »

ถ้าตีความตามนั้น ตอนนี้สิทธิ์ความเป็นวิทยุสมัครเล่นได้ขาดไปแล้วเป็นจำนวนมากเนื่องจากบัตรพนักงานวิทยุสมัครเล่นยังไม่หมดอายุ   ก็เลยยังไมได้เป็นสมาชิกสมาคม.... ยิ่งคิดยิ่ง งง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ธันวาคม 2014, 22:43:26 โดย HS3HLZ » บันทึกการเข้า
9chet
Hero Member

« ตอบ #98 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2014, 22:38:08 »

ยกให้อ่านอีกรอบ
เหตุที่จะทำให้สิ้นสภาพ ให้ไปอ่านภาคผนวก 7

นอกจากนี้ คือ มโนเอาเอง

ถ้าผมไม่ต่อบัตรประชาชน ผมยังเป็นประชาชนไหมครับ
ผมเองเคยขาดต่อเกือบสิบปี ผมยังไปต่อได้ครับ

บัตรพนักงานวิทยุเค้าขาดต่อกันห้าปีสิบปี เค้ายังไปต่อกันได้
ไม่เห็นต้องไปสอบใหม่ เพราะสถานะภาพยังอยู่
RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #99 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2014, 00:07:27 »

ถ้าบัตรสมาคมหมดอายุแล้วจะทำให้สิ้นสภาพหรือทำให้ขาดคุณสมบัตรของการเป็นนักวิทยุฯ  แล้วผลเสียที่ได้รับมันคืออะไร ใครจะมาทำอะไรเรา

ถึงจะจัดให้ว่าเป็นเช่นนั้น ผมก็ไม่เห็นว่ามันจะมีผลอะไรเลย ในเมื่อยังดำเนินการใดๆกับ กสทช.ได้ตามปกติ  จะมีผลก็อย่างที่ผมพูดไปเยอะแล้วก็คือมีผลระหว่างแค่เรากับสมาคมเท่านั้น อยากใช้ตอนไหนก็ไปทำเอายังไม่ใช้ก็ปล่อยให้ขาดไปก่อนได้  ถ้าจะเข้มงวดในเรื่องนี้ก็ค่อยมาว่ากันใหม่อีกที เดี๋ยวก็รับทราบกันไปเอง  ตอนนี้ไม่มีปัญหาอะไรก้ปล่อยไปก่อนตามสภาพก็อย่างที่บอกไม่ใช่ประเด็นสำคัญอะไรในเวลานี้เลย 

สมาคมใดที่เอาเรื่องนี้มาพูดผมว่าไม่ใช่เป็นการให้ความรู้หรอก จุดประสงค์เพื่ออย่างอื่นมากกว่า เรื่องอื่นที่สำคัญกว่ามีเยอะแยะไม่หยิบยกขึ้นมาให้ความรู้

หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 14
  พิมพ์