HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
18 พฤษภาคม 2024, 07:43:53 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เตือนเพื่อนสมาชิก ระวัง นาย ธนันท์ วงค์วัฒนามงคล หลอกลวงสมาชิกที่ลงหาของในเวปโดยอ้างว่ามีสินค้าขายในราคาถูกและให้โอนเงินแต่ไม่ส่งสินค้าให้ โดยขณะนี้มีผู้ถูกหลอกหลายราย เบอร์โทรที่ใช้ 088-9526897 บัญชี ธ.ทหารไทย 2152261794/ ธ.กสิกรไทย 8530024230
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการเสีย Alinco DR-119EZ ครับ  (อ่าน 4464 ครั้ง)
ultraman
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 12:04:19 »

ไม่เห็นมีใครคิดว่า VR APC ปรับกำลังส่งหรือ Q20 เสียบ้างเลย

โทร 081-6117691ของที่ขายแค่หาเงินใช้หนี้ครับ
หากสินค้าไม่ถูกต้องกรุณาส่งคืนเพื่อรับค่าสินค้าและค่าส่งเต็มตามจำนวน
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 12:04:19 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
ขอนลอยผาบี้
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 12:25:52 »

ไม่เห็นมีใครคิดว่า VR APC ปรับกำลังส่งหรือ Q20 เสียบ้างเลย

Q20 เบอร์ D1761 ผมเปลี่ยนแล้วไม่หายครับ ตัวเดิมก็ไม่เสียครับ

เอาเครื่องไปทิ้งให้ร้านดำรงค์สื่อสารซ่อมแล้วครับ คนไต้ด้วยกันคุยง่ายดีครับ

เห็นว่าราวๆสองสามวัน ผมก็ยังไม่รู้เหมือนกันว่าจะค่าซ่อมเท่าใหร่

แต่บอกใว้แล้วว่าซ่อมยังไงก็ได้ให้ออก 13 วัตต์ ร้านคงหนักใจน่าดู

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 12:25:52 »

ultraman
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 12:37:45 »

คงไม่เกินผีมือช่างเอาใจช่วยครับ
ขอนลอยผาบี้
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 13:15:19 »

คงไม่เกินผีมือช่างเอาใจช่วยครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวได้ไม่ได้จะมาบอกอีกที
ขอนลอยผาบี้
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 17:03:36 »

กลับมาแล้วครับ เมื่อตอนเที่ยงโทรไปร้านดำรงค์สื่อสาร เจอเสี่ยดำรงค์เองเลย
ค่าซ่อมเสี่ยบอกไม่เกินพันบาท สี่โมงเย็นมารับได้เลย
ผมก็เลยนั่งรถไปบ้านหม้อตั้งแต่บ่ายสามครึ่ง   ยิงฟันยิ้ม

สรุป...ค่าซ่อม 800 บาทถ้วน

ก็เลยถามว่าอะไรเสีย เสี่ยบอกว่าจุดที่เสียคือ APC บอร์ด ทรานซิสเตอร์ขาด เปลี่ยนให้เรียบร้อยแล้ว
เลยถามว่าออกกี่วัตต์ แกบอก 30 วัตต์ PA คงจะด้านแต่ก็ใช้งานได้ ไขได้แค่นั้น โกรธ
เดี๋ยวเย็นนี้ต้องกลับไปลอง แต่ผมจะไขกลับใว้ที่ 13 วัตต์เหมือนเดิม ไม่อยากให้มันร้อนมาก

ขอนลอยผาบี้
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 23:20:49 »

หลังจากกลับมาถึงบ้าน ลองแล้วยังไม่โดนใจเท่าใหร่

แต่อาการเสียหายแล้ว กดคีย์ปุ๊บวัตต์ออกปั๊บ ไม่ยืดแล้ว กำลังส่งออกเต็มที่ประมาณ 9 วัตต์
อาจจะเป็นเพราะแรงดันไฟไม่พอ(ผมใช้พาวเวอร์ซัพพลายจากคอมฯ แรงดันแค่ 11.5 โวลท์  ฮืม แต่จ่ายกระแสได้สูงสุด 9 Amp)

จุดที่ซ่อมตรงเมนบอร์ด ลานปริ้นตำแหน่งที่ช่างถอดบอร์ด APC ช่างใช้หัวแร้งความร้อนสูงเกินไปลายปริ้นช้ำเล็กน้อย รับไม่ได้เลย เบื่อจริงๆ

ตอนนี้ส่ง Lo ออก 5 วัตต์ ,ส่ง Hi ออก 9 วัตต์(แรงดันไปไม่พอ)

เดี๋ยวคงต้องปรับแต่งเครื่องอีกที ขอบคุณทุกท่านที่มาให้กำลังใจทั้งที่แสดงตัวและซ่อนตัวครับ  ยิ้มกว้างๆ

ว่าแต่...ใครหาจอ DR-119 ได้มั่งมั้ยครับ ผมอยากได้ครับ
samret
Full Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2012, 11:24:41 »

กลับมาแล้วครับ เมื่อตอนเที่ยงโทรไปร้านดำรงค์สื่อสาร เจอเสี่ยดำรงค์เองเลย
ค่าซ่อมเสี่ยบอกไม่เกินพันบาท สี่โมงเย็นมารับได้เลย
ผมก็เลยนั่งรถไปบ้านหม้อตั้งแต่บ่ายสามครึ่ง   ยิงฟันยิ้ม

ก็เลยถามว่าอะไรเสีย เสี่ยบอกว่าจุดที่เสียคือ APC บอร์ด ทรานซิสเตอร์ขาด เปลี่ยนให้เรียบร้อยแล้ว
เลยถามว่าออกกี่วัตต์ แกบอก 30 วัตต์ PA คงจะด้านแต่ก็ใช้งานได้ ไขได้แค่นั้น โกรธ
เดี๋ยวเย็นนี้ต้องกลับไปลอง แต่ผมจะไขกลับใว้ที่ 13 วัตต์เหมือนเดิม ไม่อยากให้มันร้อนมาก

APC บอร์ดตรงใหนครับ ทรานซิสเตอร์ที่เปลี่ยน ถามเป็นความรู้ครับ

สำเร็จ  หงษ์พันธ์    08 6869 8989
siam191
Hero Member

นครแม่สอดอ้อมกอดแห่งขุนเขา

« ตอบ #17 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 15:16:07 »

ของพี่ของได้แล้วของผมยังเงียบครับช่างแถวบ้านบอกไปซื้อใหม่ดีกว่า ก้อมันส่งดีครับแค่รับแล้วเสียงไม่ดีแค่นี้เอง ดีใจกับพี่ด้วยที่ซ่อมได้แล้ว

e24wod นายอนุภาพ  นายอง  306 ม.4 ต. แม่ตาว อ.แม่สอด จ.ตาก 63110 Dtac 0875258352 เลขบัญชีกรุงไทย 6041xxxxxx
ขอนลอยผาบี้
Full Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2012, 09:36:06 »

APC บอร์ดตรงใหนครับ ทรานซิสเตอร์ที่เปลี่ยน ถามเป็นความรู้ครับ

ผมไม่ได้ถามช่างครับ กลัวจะถามเยอะไป แต่บน APC บอร์ดมีทรายซิสเตอร์สามตัวครับ

Q1 กับ Q2 จะเป็นทำงานแบบ ดิฟแอมป์

Q3 ตัวนี้เป็นทรานซิสเตอร์ธรรมดาครับ

ผมก็ไม่รู้ว่าช่างเปลี่ยนตัวใหนพยายามมองดูรอยบัดกรีก็ดูไม่ออกครับเขาคงล้างคราบตะกั่วด้วยเลยดูไม่ออก อีกอย่างบอร์ดมันอยู่ในแนวตั้งด้วยดูยากครับ

ถ้าจะทำเองระวังหน่อยยะครับ ผมถอดเอง ปริ้นร่อนไปหนึ่งรู ขา APC หักไปหนึ่งอัน

สุดท้ายยอมแพ้เอาไปให้ร้านทำ ก็ใช้ได้ แต่อารมณ์เสียตรงที่ ช่างมือหนักกว่าผมอีกมันบัดกรีซะปริ้นร่อนไปอีกสองรู

โคตรเซ็งเลย

ขอนลอยผาบี้
Full Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2012, 09:37:36 »

อ่อ..โวลท์ในวงจรผมเป็นคนเขียนเองครับ เป็นโวลท์ตอนที่มันเสียอยู่นะครับ ไม่ใช่โวลท์อ้างอิง

ตอนที่ซ่อมแล้วยังไม่ได้วัดแต่ละจุดครับ

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์