HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
23 พฤษภาคม 2024, 01:09:31 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะวิธีการทำ แบต Li-ion สำหรับวิทยุสื่อสารครับ  (อ่าน 78266 ครั้ง)
hs4qnn
Hero Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 13:18:51 »

Adaptor ใช้ของโน๊ตบุคได้มั้ยครับ  Li-on เหมือนกัน

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #30 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 13:18:51 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
ham007
member..
Full Member
*

อย่าคิดมาก...

« ตอบ #31 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 13:23:49 »

Adaptor ใช้ของโน๊ตบุคได้มั้ยครับ  Li-on เหมือนกัน

ไม่ได้ครับ นั่นแบบ 4 cell ครับ บางอันแบบ 3 cell แต่ก็ไม่ได้ อยู่ดี เพราะนั่นแค่ Adaptor เป็นแค่ power Supply   ไม่ใช่เครื่องชาทร์

Note book จะมีวงจรชารท์ แบตอยู่ในเครื่องครับ  สังเกตุ ถ้าไม่ใส่แบต คุณก็ใช้ไฟจาก Adaptor   เปิดคอมใช้งานได้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้องใช้เครื่องชารท์ Li-ion คุม แรงดันให้คงที่ แล้วก็ตัดเมือ่ เต็ม แบบพวก Balance charger ของ เครื่องบิน วิทยุบังคับ etc... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สังคมดีไม่มีขาย ต้องสร้างเอาเอง...
« ตอบ #31 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 13:23:49 »

hs4qnn
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 13:31:58 »

ครับ  ขอบคุณครับ  ผมนึกว่านำมาใช้ด้วยกันได้

สรุปคือ ถ้าเราจะใช้แบตเตอรี่แบบ  ลิเทียม ไอออน  เราก็ต้องหาเครื่องชาร์จใหม่ด้วย ถูกต้องมั้ยครับ

ต้องซื้อแผ่นวงจรที่เรียกว่า พีซีเอ็ม เพิ่มอีก  และที่สำคัญคือ ต้องเปลี่ยนแบตเตอรี่แบบนิเกิล แคดเมียม

หรือ นิเกิล เมทเทิลไฮดราย ที่เคยใช้อยู่  ให้เป็นแบบลิเทียม ไอออน ด้วย  ใช่มั้ยครับ

ผมขอสอบถามเพิ่มเติมนะครับ แล้วอายุการใช้งานของแบตเตอรี่แบบลิเทียม ไอออน โดยประมาณ อยู่ที่เท่าไหร่ครับ

ผมจะเอามาใช้ในการคำนวณหาจุดคุ้มทุน ในการเปลี่ยนแหล่งพลังงานเครื่องในครั้งนี้ ประกอบการตัดสินใจครับ
ham007
member..
Full Member
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 13:42:31 »

ครับ  ขอบคุณครับ  ผมนึกว่านำมาใช้ด้วยกันได้

สรุปคือ ถ้าเราจะใช้แบตเตอรี่แบบ  ลิเทียม ไอออน  เราก็ต้องหาเครื่องชาร์จใหม่ด้วย ถูกต้องมั้ยครับ

ต้องซื้อแผ่นวงจรที่เรียกว่า พีซีเอ็ม เพิ่มอีก  และที่สำคัญคือ ต้องเปลี่ยนแบตเตอรี่แบบนิเกิล แคดเมียม

หรือ นิเกิล เมทเทิลไฮดราย ที่เคยใช้อยู่  ให้เป็นแบบลิเทียม ไอออน ด้วย  ใช่มั้ยครับ

ผมขอสอบถามเพิ่มเติมนะครับ แล้วอายุการใช้งานของแบตเตอรี่แบบลิเทียม ไอออน โดยประมาณ อยู่ที่เท่าไหร่ครับ

ผมจะเอามาใช้ในการคำนวณหาจุดคุ้มทุน ในการเปลี่ยนแหล่งพลังงานเครื่องในครั้งนี้ ประกอบการตัดสินใจครับ

ครับใช่ ต้องเปลี่ยนใหม่หมด ของผมเปลี่ยนเกือบทุกเครื่อง และก็ใช้ที่ชารท์ อันเดียวกัน สะดวก ดี แล้วก็พกไปง่าย จะใช้ก็เสียบชารท์ เหมือนพวก รุ่นใหม่ๆ DJ 17   หรือ FH-912 ... สะดวกดี ถ้าหาแบต amp สูงๆ ขนาดเล็กๆ ได้ก็แจ๋วครับ  แต่PCMที่ผมมีนี้ใช้กับ 3 ก้อน (11.1v) เท่านั้น..

อายุของแบต เขาว่า 500 ครั้ง อายุการชารท์ แต่ผมก็ใช้มา2 ปียังปกติอยู่เลย นี่ทำแบตรุ่นอื่นๆเพิ่ม ก็ work ครับ.. ยิงฟันยิ้ม

ผมแนะ ถ้าจะซื้อแบต li-ion ให้ซื้อแบบ ทรงกระบอกเหมือน ขนาด AA ครับ 1600- 1800 mA ของใหม่ 220-250 บาท

ของผมไปซื้อมาใหม่แบบ แบนๆ 1800mA  เขา เล ลดราคา ขาย 180 บาท ต่อก้อน  ผมลองแล้ว มันไม่ค่อยดีสงสัยแบตเก่า  ใช้ได้นาน แต่เวลามันหมดนี่ ไม่มี V เหลืออยู่เลย  สงสัยแบตเก่ามาก..

ปกติราคาขาย 300 บาท ต่อก้อน

แนะ ให้ซื้อแบบ ทรงกระบอกเหมือน ขนาด AA ครับ 1600- 1800 mA ของใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 สิงหาคม 2010, 13:47:46 โดย ham007 » บันทึกการเข้า
hs4qnn
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 14:13:22 »

ถ้าเช่นนั้น ผมตีไปว่า แบตเตอรี่ลิเทียม ไอออน มีอายุการใช้งานอยู่ที่ประมาณ 2 ปี(อาจจะมากกว่า)

ส่วนแบตเตอรี่แบบ นิเกิล เมทเทิลไฮดราย  ให้มีอายุการใช้งานน้อยกว่ากึ่งหนึ่ง คือประมาณ 1 ปี(อาจจะมากกว่า)

ตอนนี้มาคำนวณหาจุดคุ้มทุนกันครับ  Li-ion ก้อนละ 250 บาทโดยประมาณ ใช้ 3 ก้อนเป็นเงิน 750 บาท

ราคาแผ่น PCM ประมาณ 300 บาท  เครื่องชาร์จราคาประมาณ 1700 บาท รวมเป็นเงิน 2750 บาท ใช้งานได้ 2 ปี

ส่วนNi-Mh ทุกวันนี้ยิ่งถูกมาก ราคาก้อนละ 50 บาทโดยประมาณ(ราคาอาจต่ำกว่านี้) ใช้ 10 ก้อน 500 บาท

ไม่ต้องมีแผ่นวงจรเพิ่ม หรือจะใส่ Thermistor ด้วยก็ตัวละไม่เกิน 100 บาท เครื่องชาร์จ มีอยู่แล้ว ไม่ต้องซื้อใหม่

รวมเป็นเงิน 600 บาท ใช้งานได้ 1 ปี  ปีที่ 2 ต้องเปลี่ยนใหม่เพิ่มอีก 500 บาท  รวมเป็น 1100 บาทใช้งานได้ 2 ปี

ราคาต่างกันอยู่ที่ 1650 บาท ครบ 2 ปี ต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งสองแบบ จุดคุ้มทุนนั้น จากการคำนวณจุดคุ้มทุนอยู่ที่ 6 ปี นับว่านานเหมือนกันครับ

ham.new
Hero Member

E29AVY 145.500 Mhz

« ตอบ #35 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 14:48:18 »

วงจรน่าจะอยู่ที่แพคแบต เพราะโน๊ตบุ๊กผมชาร์ตไม่เข้า ให้ช่างเช็คดูเขาบอกเป็นที่วงจรที่แพคแบต ถึงเปลี่ยนแพคแบตใหม่ก็ชาร์ตไม่ได้ต้องเปลี่ยนวงจรซึ่งไม่มีขาย ต้องเปลี่ยนแบตใหม่อย่างเดียว ทั้งๆ ที่แบตยังไม่เสื่อมเลย ถ้าแกะแบตมาแยกเป็น 3 ก้่อนแล้วใช้วงจรกับที่ชาร์ตของท่านได้ไหมครับ ยิงฟันยิ้ม
ALLBand
Full Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 15:44:22 »

ขอบคุณครับผม งานเนี๊ยบ รูปก็ชัดมากๆ

แปลกใจนิดนึงนะ ปกติ PCM จะป้องกันโวลล์ต่ำด้วยนะครับ เพราะ Li-ion ใช้จนโวลล์หมดบ่อยๆแล้วจะเสื่อมเร็วแล้วก็มีปัญหาเวลาชาร์ท
ที่ผมเคยแกะจากแบตฯแพคเครื่องจีนมา มันตัดที่ 1.1 โวลล์/เซล
ส่วนของฟูจิเทลตัดที่ 2 โวลล์/เซล ครับ

อ้างถึง
7. ต่อไปก็ต่อสายไฟ จาก P+ กับ P- เข้าที่ขั้ว + - ด้านบน และก็ตัว DC-in จากนั้นก็ดันแบต เข้าไปในตัวราง ให้เรียบร้อย
ไม่แน่ใจว่าตรงนี้หรือเปล่า คือแบตฯที่ผมแกะมาใช้มันต่อ จากขั้ว B+ ไปจ่ายให้วิทยุเลย(ซึ่งก็คือขั้ว+ของเซลที่3)
ham007
member..
Full Member
*

« ตอบ #37 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 16:14:29 »

ขอบคุณครับผม งานเนี๊ยบ รูปก็ชัดมากๆ

แปลกใจนิดนึงนะ ปกติ PCM จะป้องกันโวลล์ต่ำด้วยนะครับ เพราะ Li-ion ใช้จนโวลล์หมดบ่อยๆแล้วจะเสื่อมเร็วแล้วก็มีปัญหาเวลาชาร์ท
ที่ผมเคยแกะจากแบตฯแพคเครื่องจีนมา มันตัดที่ 1.1 โวลล์/เซล
ส่วนของฟูจิเทลตัดที่ 2 โวลล์/เซล ครับ

อ้างถึง
7. ต่อไปก็ต่อสายไฟ จาก P+ กับ P- เข้าที่ขั้ว + - ด้านบน และก็ตัว DC-in จากนั้นก็ดันแบต เข้าไปในตัวราง ให้เรียบร้อย
ไม่แน่ใจว่าตรงนี้หรือเปล่า คือแบตฯที่ผมแกะมาใช้มันต่อ จากขั้ว B+ ไปจ่ายให้วิทยุเลย(ซึ่งก็คือขั้ว+ของเซลที่3)

ไม่ใช่ครับ ขั้วที่จะเอามาใช้คือ P+ , P-    ขั้วนี้ไว้ชารท์ กับ โหลด ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
จริงน่ะมัป้องกันโวลล์ต่ำ กว่าตัวมันด้วย แต่แบตที่ผมซื้อมาใหม่นี่ซิเจ้าปัญหาครับ  แบตนี้ร้าน อมรเคยขาย 300 ผมซื้อมา 2 ปีที่แล้วไม่มีปัญหา แต่พอตอนนี้ผมไปซื้อไม่มีแล้ว แต่มีอีกร้านแถวบ้านหม้อมีขาย แต่เขาลอก พลาสติกหุ้มออก แล้ว วางขาย 180 บาท ผมก็เล่นซะ 

ปรากฏว่า แบตเสื่อมครับ ของถูกก็งี้แหละ รู้อย่างนี้ซื้อแบบ แท่งกรม ยาวเท่า AA ดีกว่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ham007
member..
Full Member
*

« ตอบ #38 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 16:17:45 »

วงจรน่าจะอยู่ที่แพคแบต เพราะโน๊ตบุ๊กผมชาร์ตไม่เข้า ให้ช่างเช็คดูเขาบอกเป็นที่วงจรที่แพคแบต ถึงเปลี่ยนแพคแบตใหม่ก็ชาร์ตไม่ได้ต้องเปลี่ยนวงจรซึ่งไม่มีขาย ต้องเปลี่ยนแบตใหม่อย่างเดียว ทั้งๆ ที่แบตยังไม่เสื่อมเลย ถ้าแกะแบตมาแยกเป็น 3 ก้่อนแล้วใช้วงจรกับที่ชาร์ตของท่านได้ไหมครับ ยิงฟันยิ้ม

อ่ออย่างนั้น PCM คงเสีย เปลี่ยนใหม่ก็ใช้ได้ แต่มัน amp สูง...
แกะมาใช้ได้แต่ถ้า amp สูงเกิน 4A ไม่ได้
ALLBand
Full Member

« ตอบ #39 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010, 09:30:41 »

เป็นไปได้ครับ ลอกออกเพราะบางรุ่นมันพิมพ์ปีผลิตที่เปลือกหุ้ม

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 13
  พิมพ์