HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
17 พฤษภาคม 2024, 11:28:04 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วัด swr ไม่ถึง 1.1 เวลาส่งจะมีผลต่อเครื่องไหม(เสาสลิมจิม)  (อ่าน 8499 ครั้ง)
WCS-2008
Hero Member

E27DCU™ 145.4250MHz อ.เมือง ระยอง [CB245 CH-35]

« ตอบ #30 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2011, 20:49:49 »

ส่วนมากพังเพราะความร้อนครับ ไม่ได้พังที่ค่า vswr สูง ยกตัวอย่างไห้เห็นง่ายๆเลยครับ มีรถยนต์ 2คัน ไห้ชื่อ คัน A กับคัน B

คัน A ปกติไห้วิ่งระยะทาง 10km ที่ความเร็ว 180km/h ท่านคิดว่าเครื่องจะพังใหม?

คัน B ถ่ายน้ำออกจากหม้อน้ำไห้หมด แล้วไห้วิ่งที่ความเร็วเท่าไรก็ได้ เป็นระยะทาง 10km เหมือนกัน ท่านคิดว่าเครื่องจะพังใหม?

ตัวอย่างง่ายๆที่ผมยกมาทุกท่านน่าจะพอนึกภาพออกนะครับว่าเครื่องรถคันไหนจะพัง ก็เปลี่ยบเสมือนวิทยุนั่นแหละครับ ถ้ามีการระบายความร้อน
ที่ดี ถึงแม้ว่าค่า vswr จะสูงยังไงเครื่องก็ไม่พังครับ

ผมจะเหลาไห้ฟังครับ สมัยก่อนตอนที่ผมเล่นวิทยุใหม่ๆ ไม่มีความรู้อะไรเลย ตอนนั้นซื้อ iCom 2G มาหนึ่งตัว เจ้าของเครื่องบอกว่าออกได้ 8วัตต์
ผมเอามาใช้กับเสาสไลท์อยู่ครึ่งปี มีเพื่อนใจดีไห้เสา V2 สามชั้นมาต้นหนึ่ง ไม่รู้หรอกครับว่าเป็นของย่านไหน แค่เห็นว่าเป็นเสาก็คิดว่าใช้ได้หมด
ก็ไม่รอช้าครับยกตั้งขึ้นในทันที ทีนี้แหละครับ ว.6 ช่อง วถ. สนุกปากเลยครับ แหมสายอากาศ V2 หรือตอนนั้นเรียกเสาสูงมันส่งได้ไกลจริงๆครับ
คุยทั้งวันทั้งคืน ท่านลองคิดดูเหอะคนเล่นวิทยุใหม่ๆครับ คุยได้ทั้งวันทั้งคืนคุยยันเช้า ยิ่งเมื่อก่อน YL เพียบ เชื่อได้เลยว่ามีหลายคนเป็นเหมือนผม
ไม่กลัวครับว่าเครื่องจะพัง เพราะไม่รู้ว่าค่า vswr คืออะไร เวลาผ่านไปประมาณ 2 ปี มีเพื่อนถามว่าใช้เสาอะไร บอกเพื่อนไปว่าเสาอะไรไม่รู้เพื่อน
มันไห้มาเห็นมันบอกว่าเป็นวีทู  เพื่อนก็ถามต่อว่าแล้วเป็นเสาย่านใหน ผมก็บอกว่าไม่รู้เหมือนกัน เพื่อนก็ถามต่อว่า อ้าว! แล้วใช้ได้ยังไงไม่กลัวเครื่อง
พังเหรอ ผมก็ถามต่อว่า ทำไมเหรอ ก็ใช้มาตั้ง 2 ปีแล้วไม่เห็นเป็นไรเลย เพื่อนก็บอกว่าถ้าเสาไม่ตรงย่านค่า swr ไม่ลงใช้แล้วเครื่องจะพัง ผม อ้าว!
Shift หายแล้ว ไม่เคยรู้มาก่อนเลย แล้วของผมมันจะลงหรือป่าว ท่านว่างเมื่อไรมาเช็คไห้ผมที เพื่อนบอกว่าพรุ่งนี้ว่างเดี๋ยวเข้าไปเช็คไห้  พอวันรุ่งขึ้น
เพื่อนก็ถือ swr มาหาที่บ้านจัดการวัดเสาวีทูต้นที่ผมใช้คุยอย่างทรหดทุกวัน พอเพื่อนวัดก็ร้องออกมา โอ้! กล้วยทอด พระเจ้าจอสทอดกล้วย swr
2 กว่าเลยใช้อยู่ได้ยังไงเครื่องน่าจะพัง ผมถามต่อว่าแล้วค่า swr มันต้องเท่าไรถึงจะใช้ได้ เพื่อนบอกว่า 1.1 หรือ 1.2 ที่เขาใช้กัน ผม อ้าวเหรอ
ผมก็ใช้มาตั้งนานแล้วไม่เห็นเป็นไรเลย แล้วเครื่องผมออกกี่วัตต์  เพื่อน ออกอยู่ที่ 8 วัตต์  ผม ตอนซื้อมาก็วัดได้แปดวัตต์นะ เพื่อน อืม 2G มันทนจริงๆ
นี่ถ้าเป็นรุ่นอื่นพังไปแล้ว
สรุปว่าเสาวีทูที่ผมใช้เป็นเสาย่าน 168 ย่านกู้ภัย swr ลงย่าน 168 จากที่เพื่อนวัดไห้ ผมเอามาใช้ย่าน 147-148 ตั้ง 2 ปีด้วยค่า swr 2 กว่า สบายใจเลยครับ
ทุกวันนี้เครื่อง 2G ยังอยู่ดีครับ 8วัตต์เหมือนเดิม

เมื่อก่อนมีแค่นี้จริงๆครับ ICOM-2200 พึ่งซื้อมาทีหลัง

นี่แหละครับเสา V2 ที่ใช้ ที่วงไว้ ส่วนต้นไกลๆ 5/8 ย่าน 27MHz

อ่านกันสนุกๆเกี่ยวกับค่า vswr ไม่ลงแต่เครื่องไม่พัง ถ้าเราไม่รู้ค่า vswr ของเสาเราใช้ได้ครับ แต่ถ้ารู้ว่าค่า vswr สูงไม่กล้าใช้ ทั้งที่ก่อนหน้าใช้มาได้ตั้ง 2 ปี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

**แก้ใขหน่อยนึงครับ เสาวีทูที่ใช้ไม่มีกราวด์เพลนสักอันเดียว มันหักหมดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม 2011, 10:32:14 โดย WCS-2008 » บันทึกการเข้า

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #30 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2011, 20:49:49 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
E27HUQ
Full Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2013, 12:09:28 »

ผม ก็ไม่ทราบครับ ว่า เอาตรงไหนมาเป็นจุดยืน มะก่อนไม่มี SWR ก็ใช้กัน ไม่เห็นมันจะพังนี่ครับ ถ้าท่านใด ไม่พอใจกับค่า swr  ก็ส่งมาให้ผมนะครับ ผมใช้หมดครับ

E27HUQ/331**084-5320664
ช่องแสตนบาย . 145.000 call CH.
ลือชา ประพฤติดี
บริษัท ไอเบล (ประเทศไทย) จำกัด
ตู้ ปณ.25 ปณฝ. แหลมฉบัง  อ.ศรีราชา จใชลบุรี 20231
« ตอบ #31 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2013, 12:09:28 »

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์