HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
18 พฤษภาคม 2024, 02:36:02 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Kaiwa Power Supply PS-304III มีปัญหาครับ  (อ่าน 9703 ครั้ง)
Mr.K
Sr. Member

« เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011, 09:46:59 »

เป็น Power Supply ที่เพิ่งซื้อมาใหม่ ก็ต่อสายเปิดสวิทซ์ตามคู่มือ ก็ใช้งานได้ปกติดีในวันแรก ๆ

ต่อมาเริ่มมีอาการดังนี้คือ ขณะที่เราจะกดปุ่ม PTT เพื่อออกอากาศ เครื่องจะดับวูบลง และติดใหม่อีกครั้ง พอกดปุ่ม PTT อีก เครื่องจะดับวูบลงอีก และมีเสียงตับ ตับ ตับ ที่เครื่องโมบายล์ ที่ตัว Power Supply เองมีสัญญาณไฟสีแดงกระพริบวาบ ๆ ลองปิดเครื่องและเปิดใหม่อีกก็เป็นอาการเดิมคือ ไฟสีแดงที่ปุ่ม Protect กระพริบ และเครื่องโมบายล์มีเสียงเหมือนไฟเข้าเป็นจังหวะ ๆ แต่ไฟหน้าจอไม่ติด

พักเครื่องทิ้งไว้คืนหนึ่ง เช้ามาอีกวันหนึ่งลองใหม่ ทีนี้อาการดังกล่าวหายไป สามารถกดปุ่ม PTT ออกอากาศได้ตามปกติ ทดสอบโดยออกอากาศที่จำนวนวัตต์สูงที่สุดของเครื่องโมบายล์ ใช้งานได้ตามปกติเกือบทั้งวัน และกลับมาเป็นอาการเดิมอีก คือไฟสีแดงกระพริบ เครื่องดับ

ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ ได้ลองดึงฟิวส์ออกมาดู และทดสอบวัดโอห์มมิเตอร์แล้ว ก็ไม่ปรากฏว่าสายขาดในหรือฟิวส์ขาดแต่อย่างใด อาการนี้เกิดจากเครื่องโมบายล์หรือเกิดจาก Power Supply ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011, 09:46:59 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
แฮมโคราชา
แฮมรุ่นเก๋าแต่ไม่เก่า
Hero Member

HS3BXY ณ โคราชา

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011, 09:56:22 »

ส่งเคลมประกันเลยครับพี่ ยิงฟันยิ้ม

HS3BXY (แอท) ปากช่อง
โทร 0933243377 AIS
« ตอบ #1 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011, 09:56:22 »

hs3oxx
Hero Member

พ่อใหญ่โอ hs3oxx

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011, 09:59:39 »

มี R ในภาครองตัวใดตัวนึงขาดครับ  ไม่มีวงจรในมือเลยไม่รู้จะบอกว่าตัวไหนครับ

Mr.K
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011, 10:09:06 »

ส่งเคลมประกันเลยครับพี่ ยิงฟันยิ้ม

กำลังชั่งใจว่า  จะหิ้วไปขอเปลี่ยนกะเจ๊ที่บ้านหม้อ

หรือ จะเอาไปทุ่มทิ้งหน้าบริษัทแถวสุขุมวิทดีครับ

เซ็งจริง ๆ หุหุ

มี R ในภาครองตัวใดตัวนึงขาดครับ  ไม่มีวงจรในมือเลยไม่รู้จะบอกว่าตัวไหนครับ

ขอบคุณครับอาจารย์ ผมจะได้ตัดใจไป เข้าใจว่าเสีย จะได้ไม่เครียด 555
mixer49
Hero Member

ทำความดีคนไม่เคยจำ ทำความชั่วคนไม่เคยลืม

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011, 10:12:05 »

ลองดูขั้ว บวก/ลบ ที่ต่อไปใช้งานก่อนครับ บางทีขันขั้วกับหางปลาไม่แน่น หรือตรวจสอบดูขั้วหางปลา ว่าบัดกรีแน่นหรือไม่
ลองตรวจสอบดูเบื้องต้นก่อนครับ ถ้าแน่ใจว่าสาย/ขั้วของเราเองแน่น ไม่หลวม ติดต่อที่ร้านที่ซื้อมาเลยครับ

นายสุทธิพันธ์ ศรีทิพงศ์  081-556-5511
เลขบัญชี โทรถาม หรือ PM นะครับ ขอบคุณครับ
Mr.K
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011, 10:20:51 »

ลองดูขั้ว บวก/ลบ ที่ต่อไปใช้งานก่อนครับ บางทีขันขั้วกับหางปลาไม่แน่น หรือตรวจสอบดูขั้วหางปลา ว่าบัดกรีแน่นหรือไม่
ลองตรวจสอบดูเบื้องต้นก่อนครับ ถ้าแน่ใจว่าสาย/ขั้วของเราเองแน่น ไม่หลวม ติดต่อที่ร้านที่ซื้อมาเลยครับ

ขอบคุณครับท่าน mixer49 สายและขั้วสายต่าง ๆ ได้ตรวจสอบแล้วครับว่าปกติดี แน่นหนา

เมื่อสักครู่ได้โทรไปสอบถามกับทางศูนย์บริการแล้ว ได้รับคำแนะนำว่า ตัวอะไรสักอย่างที่วงร Protect อาจจะไม่แน่นหนา หลุดหลวม ถ้าส่งร้าน ก็จะต้องรอให้มีคนที่ศูนย์เข้าไปรับและเอาส่งเข้าโรงงาน แต่ถ้าจะไปส่งที่ศูนย์สุขุมวิทเองก็ยินดี แต่ตอนนี้ลำบาก เพราะทางเข้าโรงงานน้ำท่วม

สรุปได้ว่า ไม่ควรหลวมตัวซื้อของถูกเลย

เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้
hs3oxx
Hero Member

พ่อใหญ่โอ hs3oxx

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011, 10:23:15 »

อิ อิ ท่านก็ว่าไปนั่น  ทำสวิชชิ่งคอมเอาเองเลยเสียก็โยนทิ้ง อิ อิ

ขอบคุณครับท่าน mixer49 สายและขั้วสายต่าง ๆ ได้ตรวจสอบแล้วครับว่าปกติดี แน่นหนา

เมื่อสักครู่ได้โทรไปสอบถามกับทางศูนย์บริการแล้ว ได้รับคำแนะนำว่า ตัวอะไรสักอย่างที่วงร Protect อาจจะไม่แน่นหนา หลุดหลวม ถ้าส่งร้าน ก็จะต้องรอให้มีคนที่ศูนย์เข้าไปรับและเอาส่งเข้าโรงงาน แต่ถ้าจะไปส่งที่ศูนย์สุขุมวิทเองก็ยินดี แต่ตอนนี้ลำบาก เพราะทางเข้าโรงงานน้ำท่วม

สรุปได้ว่า ไม่ควรหลวมตัวซื้อของถูกเลย

เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้
WCS-2008
Hero Member

E27DCU™ 145.4250MHz อ.เมือง ระยอง [CB245 CH-35]

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011, 10:30:24 »

ไฟ Protection สีแดงกระพริบ มีสาเหตุได้สองอย่างคือ 1. ไฟเกิน 16V  2. ต่อสายช็อตกัน
เบื่องต้นถ้าจะตรวจซ่อม ก็ต้องรู้สาเหตุก่อน ของถูกหรือของแพงจริงๆแล้วมีปัญหาด้วยกันทั้งนั้น
ขึ้นอยู่กับดวงครับ ซื้อมาแล้วต้องดูที่ประกัน ถ้าประกันรับผิดชอบดีก็ดีไปครับ ถ้าไม่รับผิดชอบก็เซ็งเป็ด
ลองแกะออกมาดูก่อนก็ได้ครับ อาจจะมีสายไฟหรืออะไรหลวม ลองขยับๆดูอาจจะไม่ต้องส่งซ่อมก็ได้
แต่ถ้าต้องซ่อม ก็หาช่างที่มีความชำนานหน่อยนะครับ เดี๋ยวเรื่องเล็กจะเป็นเรื่องใหญ่

HS4NBK
Hero Member

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ" สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว"144-625 MHz

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011, 10:32:19 »

น่าจะมีTR 2SC5200เสียครับ ตัวสีดำด้านหลัง

นายนิรุตต์  วีระบุรุษ  3 หมู่ 15  ต.เพ็ญ อ.เพ็ญ อุดรธานี  41150  โทร 064-0972998 089-8430930(HS4NBK)
Echolinkห้อง10Watts 145.750MHz
ลบช.ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาเพ็ญ เลขที่628-233428-9
Mr.K
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011, 11:19:30 »

ไฟ Protection สีแดงกระพริบ มีสาเหตุได้สองอย่างคือ 1. ไฟเกิน 16V  2. ต่อสายช็อตกัน
เบื่องต้นถ้าจะตรวจซ่อม ก็ต้องรู้สาเหตุก่อน ของถูกหรือของแพงจริงๆแล้วมีปัญหาด้วยกันทั้งนั้น
ขึ้นอยู่กับดวงครับ ซื้อมาแล้วต้องดูที่ประกัน ถ้าประกันรับผิดชอบดีก็ดีไปครับ ถ้าไม่รับผิดชอบก็เซ็งเป็ด
ลองแกะออกมาดูก่อนก็ได้ครับ อาจจะมีสายไฟหรืออะไรหลวม ลองขยับๆดูอาจจะไม่ต้องส่งซ่อมก็ได้
แต่ถ้าต้องซ่อม ก็หาช่างที่มีความชำนานหน่อยนะครับ เดี๋ยวเรื่องเล็กจะเป็นเรื่องใหญ่

ขอบคุณท่าน WCS-2008 ครับ ไฟเกินนี่เกินจากสาเหตุใดได้บ้างครับ เพราะมิเตอร์ที่ตั้งไว้อยู่ที่ 13.8 V ส่วนกรณีสายช็อตกันนั้นไม่เกิดครับ เพราะระมัดระวังอยู่ตามควร

ก่อนหน้านี้เคยใช้ Diamond power supply ก็ใช้งานได้ดี ไม่มีปัญหานะครับ หรือถ้าจะเปรียบกับโทรศัพท์ก็เช่น โนเกีย กับ ไอโมบาย เป็นต้น คือ ใช้ถูกกว่า มีโอกาสที่จะเกิดปัญหามากกว่าจริง ๆ น่ะครับ

ส่วนใหญ่นอกจากประกันที่ดูแล้ว ผมยังดูถึงคุณภาพในการรับประกันด้วยครับว่า เครื่องยี่ห้อนั้น ๆ เวลามีปัญหาขึ้นมาเขาเอาใจใส่ดูแลมากน้อยแค่ไหนอย่างไรครับ

กรณีที่เกิดขึ้นครั้งนี้ คงต้องส่งศูนย์ซ่อมน่ะครับ เพราะอยู่ในระยะเวลาประกันครับ

น่าจะมีTR 2SC5200เสียครับ ตัวสีดำด้านหลัง

อย่างไรแล้ว ถ้าซ่อมเสร็จอย่างไร จะเอามาแกะเล่นดูครับ ขอบคุณครับ

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์