HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
17 พฤษภาคม 2024, 09:07:39 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มต้นก็มีปัญหาแล้ว ขอความช่วยเหลือครับ หาตัวเองไม่พบ  (อ่าน 11557 ครั้ง)
HS9BZG
Full Member

« เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 09:14:55 »

หลังจากตัดสินใจอยู่พักหนึ่งว่าจะเริ่มต้นกับ APRS อย่างจริงจังได้แล้วเสียทีก็สั่งอุปกรณ์เข้ามาและติดตั้งเป็นที่เรียบร้อยเมื่อวานนี้ อุปกรณ์คือ Byonics Micro-Trak RTG ซึ่งเป็นอุปกรณ์ tracker สมบูรณ์ครบชุดพร้อมใช้งานได้ทันที ทั้งเครื่องส่งขนาดกำลังส่ง 10W สายอากาศรับสัญญาณดาวเทียม (ซึ่งผมวางอยู่ในรถใต้กระจกบังลมหน้ามองเห็นท้องฟ้าตลอดเวลา และวางข้างๆ navigator นำทางของผมซึ่งรับสัญญาณดาวเทียมได้ตามปกติ) รวมถึงสายอากาศฐานแม่เหล็กขนาดเล็ก และผมขอให้ผู้ขายเขาโปรแกรมความถี่ APRS ที่ 145.525 MHz พร้อม callsign-SSIDs มาให้ พอติดตั้งเสร็จลองตรวจสอบสถานะส่งโดยการเปิดอีกเครื่องเพื่อรับสัญญาณดูก็ปรากฎว่ามีการส่งออกตามที่คาด ปัญหาอยู่ที่เมื่อผมลองขับรถและมาติดตามดูจาก www.aprs.fi ในภายหลังปรากฎว่ามองไม่เห็นตัวเอง พยายามอ่านดูจากใน www.aprs.fi เพื่อดูว่ามีอะไรที่ต้องปรับแต่งเพิ่มเติมบ้างหรือไม่ ก็คาดว่าปัญหาน่าจะมาจากที่ไม่เคย log-in เข้าระบบเลย เพียงแต่ลอง track สมาชิกท่านอื่นดูเท่านั้น ก็เลยสมัครสมาชิกโดยใช้ callsign ตัวเองเป็น login name (callsign อย่างเดียว ไม่ใช่ callsign-SSIDs) คราวนี้ลองใหม่ ผมขับรถมาทำงานเช้านี้จากหาดใหญ่มาสงขลา พอถึงที่ทำงานลองเปิดดูก็ไม่พบอีก เท่าที่ผมดูจากใน www.aprs.fi เข้าใจว่า I-Gate ที่น่าจะใกล้ผมที่สุดน่าจะเป็นของ HS9DMC ที่สงขลา ซึ่งระยะทำการทางอากาศไม่ควรจะถึงบ้านผมที่หาดใหญ่ แต่ที่ทำงานผมอยู่ที่สิงหนครซึ่งอยู่ตรงข้ามกับเมืองสงขลา จึงคิดว่า tracker ของผมน่าจะคุยกับ I-Gate ของ HS9DMC ได้ แต่ก็ปรากฎผลเหมือนเดิม

รบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยแนะนำหน่อยครับว่าน่าจะเกิดจากอะไร ผมยังทำอะไรผิดพลาดตกหล่นอยู่อีกบ้าง และทำอย่างไรผมจึงจะปรากฎ track ของตัวเองอยู่บนแผนที่ได้ ขอบคุณมากครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 09:14:55 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS9BZG
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 09:28:11 »

ขออภัยจริงๆ ครับ ไม่ได้มีเจตนาที่จะปั่นกระทู้นะครับ แต่เกิดสิ่งผิดปกติขึ้นคือ ระบบแจ้งว่าการโพสท์ของผมผิดพลาดให้ติดต่อผู้ดูแล เนื่องจากระบบไม่ได้แจ้งว่าโพสท์เรียบร้อยแล้ว และบังเอิญว่าผมลืมแนบรูปในครั้งแรก ผมจึงลองโพสท์ใหม่ก็เกิดปัญหาเดิม จึงโพสท์เป็นครั้งที่สอง ซึ่งก็เกิดการแจ้งเหมือนเดิมอีก ผมจึงขอลองอีกครั้งกะว่าถ้าไม่ได้จะเลิกแล้ว ปรากฎว่าครั้งที่สามยังมีปัญหาเหมือนเดิมจึงยกเลิก แต่ปรากฏว่าพอมาดูหน้าหลัก เห็นกระทู้ตัวเองซ้ำสามกระทู้จึงจะไปลบสองกระทู้แรกออก ก็ปรากฏว่าลบไม่ได้อีก คราวนี้ผมเลย print screen เอาไว้เป็นหลักฐานเลย เผื่อมีความจำเป็นต้องใช้ในการชี้แจงกับเพื่อนสมาชิกหรือผู้ดูแลระบบ ต้องขออภัยขริงๆ ครับสำหรับสิ่งที่ผมไม่ได้เจตนาให้เกิด รบกวนท่านผู้ดูแลระบบช่วยลบให้สักหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

ปล. ไม่ทราบว่าพิมพ์เสร็จจะตอบกระทู้นี้ำได้หรือเปล่า
« ตอบ #1 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 09:28:11 »

hs2tei
Hero Member

ตามข่าวสาร hs2tei ที่ http://twitter.com/hs2tei

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 15:35:37 »

http://www.byonics.com/mt-rtg

microtrack ready to go หรือไมโครแทรกพร้อมใช้

เสียงที่ยิงออกมาจะอยู่ในเกณฑ์เบานะครับ  เบื้องต้นสันนิษฐานว่า

เสียงของแทรกเกอร์เบา  แต่ไอเกตในพื้นที่เปิดเสียง vol รับ ไว้เบาเช่นกัน

ดังนั้นเมื่อแทรกเกอร์ยิงไป เสียงไม่ดังพอที่จะให้ TNC ถอดสัญญาณ

พิกัดเลยไม่ปรากฏ....

ลองศึกษาดูเรื่องเสียงจากกระทู้เหล่านี้ก่อนนะครับ

http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=33800.0

http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=34635.0

http://www.100watts.com/smf/index.php?topic=56310.0

http://www.100watts.com/smf/index.php?topic=70855.0

ทดสอบ ทดลองได้ด้วยการปรับเสียง ผมไม่แน่ใจว่า ตัวนี้จะมีที่ให้ปรับ หรือปรับเสียงจาก

โปรแกรมคอนฟิก 

ถ้าหากตัวแทรกไม่มี ให้ทดลองเปิดไอเกตของตัวเอง ด้วย sound card ตามกระทู้นี้
http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=32654.0

เพราะเราจะปรับเสียงภาครับได้ตามใจ ดูว่าเหมาะกับเสียงระดับไหน

ลองดูก่อนครับ ถ้าไม่ได้เดี๋ยวว่ากันที่เรื่องอื่นต่อไปครับ

ส่วนกระทู้ ที่ post ซ้อน ให้เข้าไปในกระทู้  กดแก้ไข ตรงด้านขวา

แล้วแก้หัวข้อโดยใส่คำว่า (ลบกระทู้ได้เลย) ในหัวข้อ เดี๋ยวผู้ดูแลมาเห็นจะลบเองครับ

www.hs2tei.com
สถานีข่าวสารจาก hs2tei

Standby145.3375 Mhz FM  086-1533-400
153RT455 CQ DX 27.555 MHz
dmesg
Full Member

. ..--- ..--- .-. .... .--.

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 19:35:15 »

ตัวนี้ก็เป็น R ปรับได้ง่ายๆครับ เปิดกล่องมาจะมีสองตัวที่ปรับได้ ตัวนึงใช้ปรับกำลังส่งอีกตัวใช้ปรับเสียง เอาไขควงหมุนปรับได้เลยครับ ถ้าผมจำไม่ผิดตัวที่อยู่ใกล้ขั้วต่อสายอากาศจะปรับเสียงครับ ถ้าวางกล่องให้ขั้วต่อสายอากาศอยู่ขวามือ หมุนตามเข็มนาฬิกาเสียงจะดังขึ้นครับ ดังสุดไปเบาสุดประมาณรอบนึงได้ ปกติผมปรับเกือบดังสุด แต่ก็ยังเบานะครับถ้าเทียบกับตัวอื่นเพราะผมฟังเสียงคนอื่นที่ยิงเข้า igate ผมนี่ดังๆทั้งนั้น ยังไงลองปรับเทียบกับ igate ในพื้นที่ดูครับ
CDI22E
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 20:03:32 »

ลองปรับเสียงดูครับ

เมื่อไหร่ที่คลื่นไปถึง . . . เราคือ"เพื่อน"
E22IDC(I-Gate samutprakarn),E22IDC-1(WX),E22IDC-2(Digipeater),E22IDC-4(I-Gate)Wangnamkheo
145.525MHz APRS Thailand Group
144.9375MHz USB Mode
153HS279 , 153RT484 CQ DX 27.555MHz
suwit s.
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 01:26:13 »

ใช้ tracker รุ่ใหม่ซะด้วย
เจ้า PA ตัวนี้เบอร์ RA08H1317M
ใส่ 2gxet-t ได้เลยนะครับ 8w.up

สุวิทย์ แสงโสภณ
บ.โตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย จำกัด ( โรงงานเกตเวย์ )
74 หมู่ 9 ต.หัวสำโรง อ.แปลงยาว จ.ฉะเชิงเทรา 24190
แผนก MUG VEHICLE M/T
0848929483
ธนาคาร กรุงเทพ 662-0-12738-8
HS9BZG
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 08:53:47 »

ขอขอบคุณทุกๆ ท่านเป็นอย่างยิ่งครับ ผมจะลองทำตามวิธีที่แนะนำมาดูก่อน ได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบนะครับ
HS9BZG
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 10:56:31 »

ผมทดลองสิ่งที่ผมทำเองได้สะดวกและรวดเร็วที่สุดคือการปรับแต่ง frequency deviation control ตามคำแนะนำของคุณ dmesg และคุณ CDI22E ซึ่งลองปรับตามเข็มนาฬิกาจนสุดก็ยังไม่ได้ผลครับ ไม่แน่ใจว่าควรจะทำอย่างไรดีครับ ผมลองเปิดดูโปรแกรม config ก็ไม่แน่ใจว่าจะปรับแต่งอะไรได้บ้าง ในความเป็นจริงผมก็ไม่สามารถปรับแต่งได้ด้วยเพราะผมไม่มีสายข้อมูล เนื่องจากคิดตั้งแต่ตอนที่สั่งซื้อว่าจะให้ผู้ขายเขาปรับตั้งให้หมดทั้งความถี่ และ callsign จึงคิดว่าไม่มีความจำเป็นต้องซื้อเพิ่มเติม

มาถึงขั้นนี้แล้วคงต้องรบกวนขอความช่วยเหลือเพิ่มเติมจากเพื่อนสมาชิกอีกสักหน่อยแล้วครับ ผมพยายามอยากติดต่อ HS9DMC ซึ่งเป็นสถานีในพื้นที่ที่ผมใช้บริการ I-Gate เพื่อขอคำปรึกษาก็ไม่ทราบจะติดต่อได้ด้วยช่องทางใด เคย e-mail ไปหานานมาแล้วก็ยังไม่ได้รับการตอบรับครับ

สำหรับข้อมูลที่ hs2tei แนะนำนั้นมีประโยชน์มากครับ แต่ผมอาจต้องขอเวลาศึกษาเพิ่มเติมครับ ขอบคุณมากๆ อีกครั้งครับ

dmesg
Full Member

. ..--- ..--- .-. .... .--.

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 11:11:11 »

ตกลงตอนนี้ยิงไม่เข้าเลยหรือครับ เดี๋ยวผมกลับบ้านแล้วจะเอาค่าที่ตั้งเอาไว้มาโพสให้ดูนะครับ คร่าวๆที่จำได้ตอนนี้คือ ลองเอา Mic-E กับ DAO ออกไปก่อนครับ แล้วก็ enable smartbeacon แต่ในรูปที่โพสมาไม่มี callsign นี่ครับไม่ทราบว่าได้คอนฟิคเอาไว้หรือเปล่า ส่วนตัวผมว่าน่าจะเป็นเรื่องเสียงนี่ล่ะครับ ไม่งั้นน่าจะยิงเข้าบ้างนะ เอารูปผลงานของ MT-RTG ให้ดูครับเป็นกำลังใจ

HS9BZG
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 11:36:02 »

ก่อนอื่นต้องขอโทษจริงๆ ครับคุณ dmesg ที่ทำให้เข้าใจผิด รูปโปรแกรมที่นำมาลงเป็นตัวอย่างไม่ใช่ที่ผมตั้งครับ แต่เป็นภาพของหน้าตาโปรแกรมที่เปิดขึ้นมาหลังจาก download มาครับ พูดง่ายๆ คือ download มาปุ๊บ เปิดปั๊บก็ได้หน้าตาแบบนี้ออกมา จะสังเกตได้ว่าความถี่เป็น 144.39 MHz อยู่เลยครับ

สำหรับสาย F-F null modem cable นั้นผมไม่ได้สั่งเข้ามาด้วย เลยไม่ทราบจะโปรแกรมยังไงดี ว่าแต่ว่าสายโปรแกรมที่เป็น DB9 ที่เป็นตัวเมียสองหัวแบบนี้มันน่าจะมีขายตามร้านคอมพิวเตอร์บ้างไหมครับเนี่ยะ หาดูจากแผนก IT ที่บริษัทเขามีแต่ตัวผู้ด้านหนึ่ง ตัวเมียด้านหนึ่ง

ว่าแต่เห็นภาพที่คุณ dmesg นำมาลงแล้ว ใจชื้นขึ้นครับว่ามันต้องมีทางแก้ ขอบคุณมากๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 สิงหาคม 2011, 15:04:48 โดย HS9BZG » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2
  พิมพ์