HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
05 พฤษภาคม 2024, 19:43:08 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหน่อยครับ kenwood TM-241  (อ่าน 1377 ครั้ง)
jame2547
Newbie
*

« เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 18:38:33 »

ผมไม่สามารถเลือกย่านความถี่ได้ มีแต่ ย่าน144-145
อยากได้ย่าน 15-16 ครับ จะต้องทำอย่างไรบ้าง
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 18:38:33 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
david
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2012, 11:41:22 »

ผมไม่สามารถเลือกย่านความถี่ได้ มีแต่ ย่าน144-145
อยากได้ย่าน 15-16 ครับ จะต้องทำอย่างไรบ้าง
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เครื่องเป็น J mark รึเปล่าครับ (ดูที่แผ่น serrie หลัง) ถ้าีมีตัวอักษร J ในเครื่องหมายสามเหลี่ยมก็ไม่สามารถไปย่านอื่นได้ครับ แต่ถ้าไม่มีก็สามารถไปย่านอื่นๆได้โดยท่านต้องแก้ไขในตัวเครื่องอีกทีครับโดยเปิดฝาเครื่องด้านบน หันหน้าเครื่องเ้ข้าหาตัว แล้วดูมุมด้านซ้่ายมือมีสายไฟ(ส่วนมาก)จะเป็นสีเขียวโค้งงอเข้าไปด้านใน ให้ท่านตัดออกจากกัน จะสามารถไปย่านอื่น(เปิดแบนด์)ได้ครับ แต่บางเครื่องก็ไม่มีสายไฟโผล่ออกมาให้เห็นเขาเชื่อมติดกันบนบอร์ดเลยครับท่านต้องถอดออกมาแก้ไขครับ(ผมเคยเจอแบบนี้เหมือนกัน) แต่ถ้าสายไฟก็ตัดอยู่แล้วก็ไปย่านอี่นไม่ได้ เครื่องอาจจะอยู่ในโปรแกรมช่วง ต่ำสุด-สูงสุดของการใช้งาน(ที่เรียกว่าเปิด-ปิดแบนด์หน้าเครื่องนั้นแหละครับ) ให้ท่านปิดเครื่อง หลังจากนั้นให้กดปุม VFO ค้างไว้แล้วเปืดเครื่อง เครื่องจะทำการรีเซ็ทในโหมด VFO ก็สามารถไปย่านความถี่อื่นได้ครับ ก่อนอื่นผมแนะนำให้ท่านทำวิธีนี้ก่อนนะครับ ถ้ายังไปไม่ได้ค่อยเปิดฝาเครื่องครับ เบื้องต้นก็มีเพียงเท่านี้ แต่ถ้าทำทุกอย่างแล้วก็ยังไปไม่ได้ค่อยมาว่ากันอีกที มีตัวแปลอีกหลายตัวครับ ลองทำดูนะครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2012, 11:41:22 »

หน้า: [1]
  พิมพ์