HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
07 พฤษภาคม 2024, 01:32:13 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: FM-9012 ใหม่แกะกล่อง มีปัญหาครับ ช่วยทีครับพี่น้อง (มีคลิปyoutube)  (อ่าน 16251 ครั้ง)
NU01
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

ระยองวิทยุสื่อสาร (HS5ZBK)

« ตอบ #60 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2011, 15:24:53 »

ท่านใดจะ ซื้อก็ดูดีๆนะครับ ล๊อตหลังๆ มันรวนๆซะแล้ว รุ่นนี้

บัญชีธนาคาร กสิกรไทย เลขที่บัญชี 0101507041
ชื่อบัญชี นายอรรถพล พวงประชา ออมทรัพย์ สาขามาบตาพุด
บริษัท ระยองวิทยุสื่อสาร จำกัด
จำหน่าย ซ่อม ให้เช่า ติดตั้ง วิทยุสื่อสาร
รับดำเนินการขอใบอนุญาตวิทยุสื่อสารทุกประเภท
โทร.085-7311340 LINE : godcpe
http://www.facebook.com/Rayongradio2
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #60 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2011, 15:24:53 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
mixer49
Hero Member

ทำความดีคนไม่เคยจำ ทำความชั่วคนไม่เคยลืม

« ตอบ #61 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2011, 21:24:55 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ปัญหาดังกล่าวสามารถแก้ได้ครับ วิธีแก้ดังนี้
 1.ถอดชุดบอร์ดหน้าพร้อม CPU ออกครับสังเกตุจุด จั๊มเปอร์ 1,2,3 ใกล้ CPU ครับ (จะมีหมายเลขให้เห็นเด่นชัด)
 2.ที่จั๊มเปอร์ 1 ให้บัดกรีตะกั่วครับ ที่เหลือ 2 และ 3 ไม่ต้องบัดกรีครับ
 3.ประกอบกลับขันสกรู
 4.กดปุ่ม DW,A/N,MW พร้อมกัน แล้วเปิดเครื่องครับ แล้วกด MW อีกครั้งครับ
  ทีนี้ปัญหาความถี่รีพีทเตอร์ ไม่ตรงกับสเป็คบ้านเราก็ไม่มากวนใจอีกต่อไป ปิดเปิดเมนู 4 ได้ตามปกติ
 เมื่อเมนู 4 อยู่ในสถานะ ON ที่ความถี่ 145.600-145.800 ก็จะขึ้น DUP - (ลบ) มาให้ตามปกติครับ
 ข้อควรระวัง
1.วอยส์รับประกันจะฉีกขาด (หมดประกันทันที) ให้หาวิธีเอาเองตามความถนัดแต่ละท่าน
2.ยังหาวิธีปิด-เปิดแบนด์หน้าเครื่องไม่ได้ (ใครรู้ช่วยบอกที กดหลายปุ่มแล้วก็ยังเปิดแบนด์อยู่)
หมายเหตุ.ไม่ได้มีส่วนได้เสียกับผู้ใดทั้งสิ้น พอดีจะหาวิธีปิด-เปิดแบนด์อยู่ ค้นพบโดยบังเอิญ เลยมาบอกกล่าวกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม 2011, 22:02:41 โดย mixer49 » บันทึกการเข้า

นายสุทธิพันธ์ ศรีทิพงศ์  081-556-5511
เลขบัญชี โทรถาม หรือ PM นะครับ ขอบคุณครับ
« ตอบ #61 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2011, 21:24:55 »

YUTT
Sr. Member

« ตอบ #62 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2011, 11:15:23 »

เห็นด้วยกับการบันทึกภาพเป็นหลักฐาน จะได้มีหลักฐานว่าเครื่องเปิดมา ส่งไม่ออก
ขนมเส้น
Hero Member

« ตอบ #63 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2011, 11:27:53 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ปัญหาดังกล่าวสามารถแก้ได้ครับ วิธีแก้ดังนี้
 1.ถอดชุดบอร์ดหน้าพร้อม CPU ออกครับสังเกตุจุด จั๊มเปอร์ 1,2,3 ใกล้ CPU ครับ (จะมีหมายเลขให้เห็นเด่นชัด)
 2.ที่จั๊มเปอร์ 1 ให้บัดกรีตะกั่วครับ ที่เหลือ 2 และ 3 ไม่ต้องบัดกรีครับ
 3.ประกอบกลับขันสกรู
 4.กดปุ่ม DW,A/N,MW พร้อมกัน แล้วเปิดเครื่องครับ แล้วกด MW อีกครั้งครับ
  ทีนี้ปัญหาความถี่รีพีทเตอร์ ไม่ตรงกับสเป็คบ้านเราก็ไม่มากวนใจอีกต่อไป ปิดเปิดเมนู 4 ได้ตามปกติ
 เมื่อเมนู 4 อยู่ในสถานะ ON ที่ความถี่ 145.600-145.800 ก็จะขึ้น DUP - (ลบ) มาให้ตามปกติครับ
 ข้อควรระวัง
1.วอยส์รับประกันจะฉีกขาด (หมดประกันทันที) ให้หาวิธีเอาเองตามความถนัดแต่ละท่าน
2.ยังหาวิธีปิด-เปิดแบนด์หน้าเครื่องไม่ได้ (ใครรู้ช่วยบอกที กดหลายปุ่มแล้วก็ยังเปิดแบนด์อยู่)
หมายเหตุ.ไม่ได้มีส่วนได้เสียกับผู้ใดทั้งสิ้น พอดีจะหาวิธีปิด-เปิดแบนด์อยู่ ค้นพบโดยบังเอิญ เลยมาบอกกล่าวกัน

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  ขออนุญาต เก็บเข้าคลังความรู้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

NU01
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

ระยองวิทยุสื่อสาร (HS5ZBK)

« ตอบ #64 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2011, 19:39:58 »

ผมในฐานะเจ้าของกระทู้ ต้องขอบพระคุณ ท่าน Mixer49 เป็นอย่างสูงครับ ที่เข้ามาช่วยชี้แนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ตุลาคม 2011, 19:43:02 โดย NU01 » บันทึกการเข้า
thaicomnetwork
Newbie
*

« ตอบ #65 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2011, 11:38:14 »

เรียน ทุกท่้านครับ

เนื่องจาก เครื่อง FM-9012 ที่เข้ามาเป็น Lot ใหม่จริงจากทางญี่ปุ่น Mainboard และ Jumper รวมไปถึง CPU มีการปรับปรุงมาจากทางญี่ปุ่น ทาง Thaicom ไม่ได้นิ่งนอนใจในการปรับปรุงในกลุ่มผู้บริโภคในประเทศไทย

และขอยืนยันว่าเครื่องไม่ได้มีปัญหาครับ เพียงแต่เป็นเรื่องของการปรับปรุง Firmware มาใหม่ และ Jumper มีการเปลี่ยนแปลงไปจากเดิม ซึ่งส่งผลให้ Auto Repeater ไม่ตรงกับ Bandplan ในประเืทศไทย  ซึ่งขณะนี้เราได้แก้ไขเป็นที่เรียบร้อยแล้ว  ซึ่งถ้าหากท่านใดที่ออกมาอยู่ที่ VFO ซึ่งไม่ได้อยู่ใน Band 144-146 นั้น ท่านจะพบว่า Auto Repeater ไม่ต้องกับ Bandplan ซึ่ง ถ้าหากท่านอยู่ในโหมดของวิทยุสมัครเล่น ก็จะเป็นปกติ

หากท่านใดที่เจอกับ Auto Repeater ไม่ตรง ให้ปิด ระบบ ARS ซึ่งอยู่ Menu ที่ 4  ให้ตั้ง Manual Repeater เอง อย่าพยายามเปิดเครื่องเพื่อแก้ไข Jumper เอง เพราะจะมีผลกับ Firmware และ แบนด์ เมื่อท่าน Reset เครื่องเพื่อให้ Jumper ทำงาน

เนื่องจากประเทศกำหนดให้ใช้ความถี่วิทยุสมัครเล่น ที่ 144-146 Mhz ซึ่งการใช้งานจะเป็นปกติ ในเรื่องของ Repeater ถ้าท่านไม่เปิดแบนด์ ออกไปนอกย่าน

Service Engineer
Thaicom Network Co,Ltd.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤศจิกายน 2011, 13:26:32 โดย thaicomnetwork » บันทึกการเข้า
Newbie
*

« ตอบ #66 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2011, 13:28:05 »

เรียน ทุกท่้านครับ

เนื่องจาก เครื่อง FM-9012 ที่เข้ามาเป็น Lot ใหม่จริงจากทางญี่ปุ่น Mainboard และ Jumper รวมไปถึง CPU มีการปรับปรุงมาจากทางญี่ปุ่น ทาง Thaicom ไม่ได้นิ่งนอนใจในการปรับปรุงในกลุ่มผู้บริโภคในประเทศไทย

และขอยืนยันว่าเครื่องไม่ได้มีปัญหาครับ เพียงแต่เป็นเรื่องของการปรับปรุง Firmware มาใหม่ และ Jumper มีการเปลี่ยนแปลงไปจากเดิม ซึ่งส่งผลให้ Auto Repeater ไม่ตรงกับ Bandplan ในประเืทศไทย  ซึ่งขณะนี้เราได้แก้ไขเป็นที่เรียบร้อยแล้ว  ซึ่งถ้าหากท่านใดที่ออกมาอยู่ที่ VFO ซึ่งไม่ได้อยู่ใน Band 144-146 นั้น ท่านจะพบว่า Auto Repeater ไม่ต้องกับ Bandplan ซึ่ง ถ้าหากท่านอยู่ในโหมดของวิทยุสมัครเล่น ก็จะเป็นปกติ

หากท่านใดที่เจอกับ Auto Repeater ไม่ตรง ให้ปิด ระบบ ARS ซึ่งอยู่ Menu ที่ 4  ให้ตั้ง Manual Repeater เอง อย่าพยายามเปิดเครื่องเพื่อแก้ไข Jumper เอง เพราะจะมีผลกับ Firmware และ แบนด์ เมื่อท่าน Reset เครื่องเพื่อให้ Jumper ทำงาน

เนื่องจากประเทศกำหนดให้ใช้ความถี่วิทยุสมัครเล่น ที่ 144-146 Mhz ซึ่งการใช้งานจะเป็นปกติ ในเรื่องของ Repeater ถ้าท่านไม่เปิดแบนด์ ออกไปนอกย่าน

Thaicom Network Co,Ltd.

hs2xwn
Hero Member

้้้แฮมใหม่ปี40 HS2XWN

« ตอบ #67 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2011, 13:34:06 »

แจ้งจางปางเลยทีนี้ ความรู้ล้วนๆเก็บๆๆๆ

มาโนช เอี่ยมสูงเลิศ ห้องพักตำรวจห้องที่ึึ7 เลขที่74/17 สถานีตำรวจภูธรอำเภอบ้านกรวด อำเภอบ้านกรวด จังหวัดบุรีรัมย์31180 โทรฯ0640072397 ไลน์ID hs2xwn  บัญชีธนาคารกรุงไทยออมทรัพย์ สาขาบุรีรัมย์ หมายเลขบัญชี3081889626
maximum
Hero Member

"เกียรติยศ"ย่อมเกิดจากการกระทำที่"สุจริต"

« ตอบ #68 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2011, 21:18:51 »

ทำไมของผม เวลาจะเปิดแบนด์มันต้องปิดเครื่องแล้วเสียบอะไรซักอย่าง(แถมมาในกล่อง) เข้าไปตรงรูไมล์ก่อนแล้วก็ 3 ปุ่มหลัง DW+A/N+MW เหมือนรีเซต ทำไมไม่เห็น       เหมือนคนอื่นเลยที่กดแค่ 2 ปุ่มแค่นั้นเอง  แล้วบางทีพอรีเซตเสร็จแล้วก็กด MW ไม่ได้ อยู่ช่อง 144.000 ตลอดเลย สงสัยจะมือดีอีกแล้วผม  ฮืม
Newbie
*

« ตอบ #69 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 00:41:30 »

ทำไมของผม เวลาจะเปิดแบนด์มันต้องปิดเครื่องแล้วเสียบอะไรซักอย่าง(แถมมาในกล่อง) เข้าไปตรงรูไมล์ก่อนแล้วก็ 3 ปุ่มหลัง DW+A/N+MW เหมือนรีเซต ทำไมไม่เห็น       เหมือนคนอื่นเลยที่กดแค่ 2 ปุ่มแค่นั้นเอง  แล้วบางทีพอรีเซตเสร็จแล้วก็กด MW ไม่ได้ อยู่ช่อง 144.000 ตลอดเลย สงสัยจะมือดีอีกแล้วผม  ฮืม

Lot ที่เป็น Lot เก่าช่วงต้นปี ถึง กลางปี จะใช้วิธีเปิดแบนด์ แบบใช้ JIG นะครับ ถ้าหลังจาก กลางปีจะใช้วิธี กด D/MR เท่านั้นครับ แต่ถ้าท่านใดอยากจะเปลี่ยนเป็นแบบใหม่สามารถมาที่บริษัทได้ครับ ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ

Thaicom Network Co.,Ltd.

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
  พิมพ์