HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
05 พฤษภาคม 2024, 02:00:00 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 7 8 [9]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ  (อ่าน 18902 ครั้ง)
xtomen
Hero Member

www.

« ตอบ #80 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 14:44:05 »

สังเกตุมา 2 วัน รู้สึกว่า UI-View ของท่าน KXE ไม่รับแทร็คฯของเจ้าของ(กับของคนอื่นด้วย) ถึงขนาดรถของท่าน KXE เองจอดหน้าบ้านแท้ๆ แต่วิ่งมาเกาะไอ-เกตของผม

แต่ไอ-เกตของท่านรับ HS1NIV-9 ของผมได้ดีโดยตลอด วันนี้ผมวิ่งไปสนามบินท่านก็รับผมได้ตั้งแต่วงแหวนเลย

คงต้องตรวจสอบแทร็คเกอร์ในรถของท่าน กับอีกท่านเป็น HS5SRH-9 (ซึ่งก็อยู่บ้านขวัญเวียงใกล้ๆกันแต่ยิงไอ-เกตของท่านไม่เข้า) ว่าทำไมมันเจาะไอ-เกตของท่านไม่เข้าเลยครับ

ลองดูครับ

ครับพี่ ผมมัวหลงประเด็น ไปปรับแต่ AGW มาคิดได้ว่า niv-9 ยิงเข้าผมเอาๆ

ตอนนี้เลยต้องกลับมาดูแทรคเกอร์อีกทีล่ะครับ ซึ่งก่อนหน้านี้ผมก็จูนแ้ล้วจูนอีก

ก็ไม่รู้ว่าจะต้องลงตัวที่ตำแหน่งไหน คงต้องค่อย ๆ จูนไปทีละินิดต่อไป

ส่วนท่าน HS5SRH-9 ผมก็เห็นเหมือนกันว่ายิงผมไม่เข้าเลย ข้ามศรีษะตลอด ๆ

คงจะปัญหาเดียวกัน แต่ไม่รู้ท่านทราบหรือป่าว ยังไม่ได้สายตรงคุยกันเลยครับ

เดี๋ยวผมจะพยายามแก้ไขแทรคเกอร์ผมก่อน

ตอนนี้ได้ข้อสังเกตเพิ่มจากการดูการยิงของแต่สถานีแทรคเกอร์ ว่าถ้าคันไหน

วิ่งเข้าใกล้รัศมีทำการของ E20KXE แล้วยิงไม่เข้าเลย แสดงว่ายังจูนเสียงไม่ดีพอ ต้องปรับปรุง

.....ค่อย ๆ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นทีละนิด ๆ ....สนุกดีครับ ได้ศึกษาด้วย

ปล. ขอบคุณมากครับพี่ niv ที่วิ่งมายิงถึงที่ และให้คำแนะนำ ทำให้ผมทราบแนวทางแ้ก้ปัญหาครับ  ยิงฟันยิ้ม

สู้ๆครับ สายอากาศแข็งแรงต้องสู้

ส่วนของผม เสาไม้ไผ่ ตอนลมหลวง ขอหลบไปก่อนนะครับ อาจจะเหลือแค่ แขวนไว้ใต้ชายคาบ้าน

เพราะข้างบ้าน จะต่อแปปเหล็ก แล้วขึงสายอากาศลวด แบบใดโพลครับ ไว้เล่น HF (อิเล๊าะ)

ใครบางคนจะงอล เครื่องก็ให้ยืมจนลูกบวช (ตอนนี้ เพิ่ง สี่ขวบ ) จะเอาคืนไปเสียก่อน hahaha

เชียงใหม่อัพเดท
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #80 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 14:44:05 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
e20kxe
Sr. Member

« ตอบ #81 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 22:46:20 »

วันนี้ปลุึกปล้ำทั้งวันเลยครับ ปรับทั้งเบาสุด เบาเล็กน้อย เบาปานกลาง เกือบดัง ดังที่สุด ก็ยังไม่เข้า Igate ตัวเอง

เข้าแต่อ้ายนิด NIV บ้าง HS5FXK บ้าง ... เจ๋บหัวขนาด ...ร้อนก็ร้อน

วิ่งขึ้นวิ่งลงทั้งวัน ... ขอพักวันนึงนะครับ หาอะไรคลายเครียดก่อน    ลังเล

นายเลิศศิริร์ กัญญธ์พาณิชย์ (กอล์ฟ) Nailert โทร 081-7322755
ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อย มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ 557-2-00898-5
« ตอบ #81 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 22:46:20 »

Length
Hero Member

สมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน สมุทรสาคร (SARL)

« ตอบ #82 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 23:28:18 »

พยายามเข้าครับ ปัญหามีไว้พุ่งชน หุหุ  ยิ้มเท่ห์

1000/26 ถนนสรศักดิ์ ตำบลมหาชัย อำเภอเมือง จังหวัดสมุทรสาคร 74000
โทรศัพท์ / แฟ็กซ์ : 034-411-286 , อีเมล์ : HS7AT(แอท)hotmail.com

ความถี่ Standby : 144.0875 MHz. , Repeater : 145.6375 MHz. (Duplex -)
tuiz
Hero Member

ไม่รับปรึกษา ปัญหา วิทยุสื่อสาร เนื่องจากไม่ใช่ช่าง ครับ..

« ตอบ #83 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 23:36:22 »

วันนี้ปลุึกปล้ำทั้งวันเลยครับ ปรับทั้งเบาสุด เบาเล็กน้อย เบาปานกลาง เกือบดัง ดังที่สุด ก็ยังไม่เข้า Igate ตัวเอง

เข้าแต่อ้ายนิด NIV บ้าง HS5FXK บ้าง ... เจ๋บหัวขนาด ...ร้อนก็ร้อน

วิ่งขึ้นวิ่งลงทั้งวัน ... ขอพักวันนึงนะครับ หาอะไรคลายเครียดก่อน    ลังเล
บอกก่อนนะครับ ผมไม่ได้อ่านตั้งแต่หน้าแรก
ทีผมพอจับใจความได้คือ igate ไม่รับ tracker ของตัวเองป่าวนะครับ
แยกประเด็นก่อน เอา tracker ให้ชัวร์ก่อน คือปรับให้ยิงปล่อยไห้เข้าที่อื่นก่อนให้แน่นอน เอาชนิดว่า ไม่ว่าไปที่ไหนยิงเข้าชัวร์
หลังจากนั้น ใส่เสายาง หรือ ดัมมี่โหลดเลย มานั่งเล่นกัน igate ที่บ้าน (ไม่ต้องให้มันไปเข้าที่อื่นเลย) เพราะผมคิดว่า ที่มันไม่ลงความเร็วเน็ตอาจมีส่วนด้วยครับ(อันนี้เดาเอา)
หลังจากนั้น ผมคิดว่าปัญหามันจะแคบลงครับ

ออ อีกนิดครับ ผมรู้สึกว่าโซนแถวที่อยู่นั่นจะมีปัญหาเรื่องสัญญาณรบกวนด้วยไหม ทั้ง เอคโค่ลิ้ง วิทยุชุมชน สนามบิน
รู้สึกว่า แถวนั้น HS5VQD (หรือเปล่า ไม่แน่ใจ)เคยทำ i-gate ก็ทำงานได้ไม่ดีเท่าที่ควรเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มีนาคม 2012, 23:40:23 โดย tuiz » บันทึกการเข้า

บรรจง แสนปินตา

ธนาคารกสิกรไทย สาขา ถนนฉัตรไชย ลำปาง 194-2-91288-5
ธนาคารกรุงศรีอยุธยา สาขา ม.ราชภัฏลำปาง  439-1-02927-7
ธนาคารกรุงไทย  สาขา ประตูชัย  536-0-21783-9

ติดต่อได้ทางPM  หรือโทร 081-8835989 ติดต่อทางโทรศัพท์ได้ในช่วง 10.00-22.00 น. เท่านั้น หรือจะ line (id=tuiz_lp)
e20kxe
Sr. Member

« ตอบ #84 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 23:59:03 »

บอกก่อนนะครับ ผมไม่ได้อ่านตั้งแต่หน้าแรก
ทีผมพอจับใจความได้คือ igate ไม่รับ tracker ของตัวเองป่าวนะครับ
แยกประเด็นก่อน เอา tracker ให้ชัวร์ก่อน คือปรับให้ยิงปล่อยไห้เข้าที่อื่นก่อนให้แน่นอน เอาชนิดว่า ไม่ว่าไปที่ไหนยิงเข้าชัวร์
หลังจากนั้น ใส่เสายาง หรือ ดัมมี่โหลดเลย มานั่งเล่นกัน igate ที่บ้าน (ไม่ต้องให้มันไปเข้าที่อื่นเลย) เพราะผมคิดว่า ที่มันไม่ลงความเร็วเน็ตอาจมีส่วนด้วยครับ(อันนี้เดาเอา)
หลังจากนั้น ผมคิดว่าปัญหามันจะแคบลงครับ

ออ อีกนิดครับ ผมรู้สึกว่าโซนแถวที่อยู่นั่นจะมีปัญหาเรื่องสัญญาณรบกวนด้วยไหม ทั้ง เอคโค่ลิ้ง วิทยุชุมชน สนามบิน
รู้สึกว่า แถวนั้น HS5VQD (หรือเปล่า ไม่แน่ใจ)เคยทำ i-gate ก็ทำงานได้ไม่ดีเท่าที่ควรเหมือนกัน

ขอบคุณมากครับพี่ tuiz

ขั้นแรกที่พี่แนะนำว่าให้เข้าที่อื่นก่อนให้แน่นอน ..ตอนนี้มันก็เข้านะครับ แต่คิดเป็น% ก็ประมาณ 60-70% (เดาเอาครับ)

ผมปรับได้แค่นั้นจริง ๆ .. และก็ได้ลองใช้เสายางแล้วเหมือนกัน ก็เริ่มปรับตั้งแต่ซ้ายสุด จนขวาสุด มันก็ยังยิงไม่เข้าเลยสักดอก

อยู่ใต้ igate แท้ ๆ ครับ ก็เลยเริ่มมึนล่ะ

ส่วนเรื่องโซน อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจครับ ... แต่ที่มันน่าสงสัยก็คือ ถ้า HS1NIV-9 ขับมาเข้าเขตรัศมีทำการของ igate ผม

ยิงเข้าเกือบทุกดอกเลยครับ ผมก็เลยแปลกใจ เพื่อนสมาชิกหลาย ๆ สถานีก็ยิงเข้าผมดีอยู่เหมือนกัน แต่ของตัวเองไหงยิงไม่เข้า

ซะงั้น

สอบถามครับ
ตัว VR ที่ผมปรับ ผมสังเกตว่ามันอยู่ตำแหน่งซ้ายสุดที่ 9 น.(ไม่มีเสียง) ค่อยปรับขึ้นมาเรื่อย ๆ จนมาถึงตำแหน่งประมาณ 12 น.

เสียงมันดังสุดที่แค่นี้อะครับ ที่ 13,14,15 น. เสียงมันไม่ดังเพิ่มขึ้นแล้วครับ เป็นปกติหรือป่าวครับ
beegee
Hero Member

« ตอบ #85 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 22:58:48 »

สังเกตุมา 2 วัน รู้สึกว่า UI-View ของท่าน KXE ไม่รับแทร็คฯของเจ้าของ(กับของคนอื่นด้วย) ถึงขนาดรถของท่าน KXE เองจอดหน้าบ้านแท้ๆ แต่วิ่งมาเกาะไอ-เกตของผม

แต่ไอ-เกตของท่านรับ HS1NIV-9 ของผมได้ดีโดยตลอด วันนี้ผมวิ่งไปสนามบินท่านก็รับผมได้ตั้งแต่วงแหวนเลย

คงต้องตรวจสอบแทร็คเกอร์ในรถของท่าน กับอีกท่านเป็น HS5SRH-9 (ซึ่งก็อยู่บ้านขวัญเวียงใกล้ๆกันแต่ยิงไอ-เกตของท่านไม่เข้า) ว่าทำไมมันเจาะไอ-เกตของท่านไม่เข้าเลยครับ

ลองดูครับ

ครับพี่ ผมมัวหลงประเด็น ไปปรับแต่ AGW มาคิดได้ว่า niv-9 ยิงเข้าผมเอาๆ

ตอนนี้เลยต้องกลับมาดูแทรคเกอร์อีกทีล่ะครับ ซึ่งก่อนหน้านี้ผมก็จูนแ้ล้วจูนอีก

ก็ไม่รู้ว่าจะต้องลงตัวที่ตำแหน่งไหน คงต้องค่อย ๆ จูนไปทีละินิดต่อไป

ส่วนท่าน HS5SRH-9 ผมก็เห็นเหมือนกันว่ายิงผมไม่เข้าเลย ข้ามศรีษะตลอด ๆ

คงจะปัญหาเดียวกัน แต่ไม่รู้ท่านทราบหรือป่าว ยังไม่ได้สายตรงคุยกันเลยครับ

เดี๋ยวผมจะพยายามแก้ไขแทรคเกอร์ผมก่อน

ตอนนี้ได้ข้อสังเกตเพิ่มจากการดูการยิงของแต่สถานีแทรคเกอร์ ว่าถ้าคันไหน

วิ่งเข้าใกล้รัศมีทำการของ E20KXE แล้วยิงไม่เข้าเลย แสดงว่ายังจูนเสียงไม่ดีพอ ต้องปรับปรุง

.....ค่อย ๆ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นทีละนิด ๆ ....สนุกดีครับ ได้ศึกษาด้วย

ปล. ขอบคุณมากครับพี่ niv ที่วิ่งมายิงถึงที่ และให้คำแนะนำ ทำให้ผมทราบแนวทางแ้ก้ปัญหาครับ  ยิงฟันยิ้ม
ขออนุญาติใช้สิทธิถูกภาคพิงครับ   ยิ้ม
    hs5srh-9 กำลังอยู่ในช่วงทดสอบ ทดลอง เปรียบเทียบอะไรหลายอย่างอยู่
เช่นสายอากาศแบบไหนที่จะเหมาะสมกับพื้นที่ใช้งานจริง  Igate ที่ใช้พึ่งพาได้ก็คือ hs1niv
ถือว่าน้อยมากสำหรับเชียงใหม่   ผมเองก็ทดลองเปิด Igate แบบเดียวกับ e20kxe มาระยะหนึ่ง
ก็พอใช้ได้ในระดับหนึ่ง แต่ก็ยังไม่พอใจประสิทธิภาพของมัน ก็เลยต้อง upgade igate ใหม่ทั้งระบบ
เร็วๆนี้คงได้ใช้กัน จะได้ช่วยแบ่งเบาภาระ igate ของ  hs1niv  และเพิ่มพื้นที่ให้บริการให้มากขึ้น  
ส่วน tracker ผมยังไม่ได้ปรับแต่งอะไรมัน ลองใช้ไปก่อน ให้เข้าใจการทำงาน
ของมันซักพัก ยังใหม่กับ aprs ครับ ต้องเรียนรู้อะไรอีกเยอะเลย  ! !   ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มีนาคม 2012, 09:34:52 โดย beegee » บันทึกการเข้า

e20kxe
Sr. Member

« ตอบ #86 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 23:10:26 »

เดี๋ยวผมรอ พระเอกขี่ม้าขาวของพี่แล้วกันนะครับ พี่ิbeegee เฝ้ารออย่างใจจดใจจ่อ

ประหนึ่งเป็นของตัวเอง hehehe .... ตื่นเต้น ง่ะ  ยิงฟันยิ้ม
Mahartep171-HS3TJB
Hero Member

153rt515 VRจราจร 61-066 144925 Line 0888022922

« ตอบ #87 เมื่อ: 17 มีนาคม 2012, 23:27:00 »

;)เยี่ยม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

<

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 ... 7 8 [9]
  พิมพ์