HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
08 พฤษภาคม 2024, 10:41:13 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อสารคดี :: ติดตั้งสายอากาศ Quarter wave สำหรับระบบ APRS ให้กับ "สามล้อ"  (อ่าน 12026 ครั้ง)
e20ehq
Full Member

Airborne APRS

« เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 00:07:26 »

สวัสดีครับ เนื่องจากวันอาทิตย์ที่ผ่านมานั้น สายอากาศ VOR ของเครื่องบินหัก จึงได้ทำการซ่อมแซม โดยได้รับความกรุณาจาก HS1BFR เจ้าอาวาสวัดมะกอก ดำเนินการซ่อมแซมให้
วันนี้จึงมาทำการติดตั้งสายอากาศ VOR กลับคืนที่ พร้อมทั้งติดตั้งสายอากาศ 1/4 ความยาวคลื่นหรือ Quarter wave ลงไปด้วย

งานนี้ผมไม่ได้ลงมือเองหรอกครับ มีน้องๆ ช่างอากาศยานและช่างอิเล็กทรอนิกส์การบิน ของ Thai Regional Airlines ดำเนินการให้ครับ

ติดตั้งสายอากาศ VOR

ทำการเทียบท่า เตรียมขึ้นสู่ยอดหางเสือ

จุดติดตั้งสายอากาศ VOR บนยอดหางเสือ สังเกตดีๆ จะเห็นที่แขวนสายอากาศย่าน HF ด้วย (แต่ลำนี้ไม่มีเครื่อง HF)

มองลงมาจากหางเสือ จะเห็นสายอากาศของ GPS และสายอากาศวิทยุสำหรับใช้ติดต่อสื่อสาร

พี่บุญยิ่ง กงแก้ว หัวหน้าช่าง ตรวจสอบสายอากาศและให้คำแนะนำน้องๆ ช่างอากาศยาน อยู่ใต้ปีกเครื่องบิน (แดดมันร้อน)

ประกอบสายอากาศเข้ากับฐานสายอากาศ ที่จะไปติดบนหางเสือของเครื่องบิน

ประกอบเสร็จแล้ว

นำขึ้นไปประกอบ

ทำการปิดฝาครอบ

ติดตั้งเรียบร้อยแล้ว

ติดตั้งสายอากาศ 1/4 สำหรับ APRS
เนื่องจากว่า สายอากาศที่แปะกระจกเครื่องบินนั้น ไม่สามารถใช้งานได้ดี อันเนื่องมาจากฟิล์มลามิน่า แต่โชคดีเหลือเกินว่า ยังมีช่องว่าง สำหรับติดตั้งสายอากาศ ADF อันที่ 2 ของเครื่องบิน (เครื่องมือหาทิศวิทยุ โดยเข็มจะชี้เข้าหาสถานีส่งโดยอัตโนมัติ)
ตรวจสอบขนาดของรูแล้ว SO-239 ลงได้พอดี เสร็จโจร....

รูสายอากาศ... ทำให้ไม่ต้องเจาะเครื่องบิน

ติดตั้งขั้ว SO-239 แล้ว ก็ติดตั้งสายอากาศลงไป เป็นอันเสร็จพิธี

เอวํ ก็มีด้วยประการฉะนี้

ปล. พบกับ Test Flight ในเร็วๆ นี้ ติดตาม "สามล้อ" ได้ที่ http://aprs.fi/e20ehq-7

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 00:07:26 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
Length
Hero Member

สมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน สมุทรสาคร (SARL)

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 01:39:50 »

ดูจากเวลาของ APRS Track เปิดไว้ตลอดเลยหรือครับ แบตเครื่องบินเหมือนรถหรือเปล่า  ฮืม (ขี้สงสัยอีกแล้ว ยิงฟันยิ้ม)

ร่วมติดตามอยู่ครับ 3 ล้อ ลำนี้  ยิ้มเท่ห์

1000/26 ถนนสรศักดิ์ ตำบลมหาชัย อำเภอเมือง จังหวัดสมุทรสาคร 74000
โทรศัพท์ / แฟ็กซ์ : 034-411-286 , อีเมล์ : HS7AT(แอท)hotmail.com

ความถี่ Standby : 144.0875 MHz. , Repeater : 145.6375 MHz. (Duplex -)
« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 01:39:50 »

e20ehq
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 23:13:16 »

Battery ของเครื่องบิน ก็เหมือนของรถยนต์น่ะครับ เอาไว้ติดเครื่องยนต์ เอาไว้จ่ายไฟให้กับอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ วิทยุสื่อสาร หน้าที่เหมือนกับของรถยนต์ครับ

เมื่อติดเครื่องแล้ว ไดชาจน์ก็จะทำการประจุไฟให้กับ Battery และก็จ่ายไฟให้กับอุปกรณ์อิเล็กทรอกนิกส์บนเครื่องด้วยครับ

ช่วงนี้กำลังทดสอบสายอากาศและการปรับ Deviation ด้วยครับ จึงเอา Battery 12 โวลท์ มาต่อให้กับ Tracker โดยเฉพาะครับ
Length
Hero Member

สมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน สมุทรสาคร (SARL)

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 00:05:56 »

นึกว่าจอดเฉยๆจิ้มที่จุดบุหรี่เอา มัวไปนึกถึงรถยนต์อยู่  ยิงฟันยิ้ม

เที่ยวหลังๆบินมาไม่ค่อยถึง เดี๋ยวจะรีบไปซ่อมสถานีเขตสวนหลวง สมุทรสาคร (ตอนนี้เป็นโรคหูตึงไปแล้ว ขยิบตา) ไว้ร่วมดักจับสัญญาณครับ  ยิ้มเท่ห์
e20ehq
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011, 16:43:06 »

เดี๋ยวลองดูใหม่นะครับ ของผมเองก็ปรับปรุงสายอากาศ ด้วยครับ
ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม
hs2tei
Hero Member

ตามข่าวสาร hs2tei ที่ http://twitter.com/hs2tei

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011, 10:27:46 »

เจ้าสามล้อของพี่กัปตัน e20ehq ไม่ได้วิ่ง กทม.-หัวหิน อย่างเดียวแล้ว

น่าลุ้นติดตาม ไ่ม่ต่างจากบอลลูน ปรับไอเกตให้ดีครับ แล้วจะพบว่าสถานีเพื่อนๆเป็นหนึ่งในสถานีไอเกต

ที่พี่กัปตันผ่านมาใช้บริการ... ยิ้มกว้างๆ

www.hs2tei.com
สถานีข่าวสารจาก hs2tei

Standby145.3375 Mhz FM  086-1533-400
153RT455 CQ DX 27.555 MHz
dmesg
Full Member

. ..--- ..--- .-. .... .--.

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011, 14:25:31 »

เจ้าสามล้อของพี่กัปตัน e20ehq ไม่ได้วิ่ง กทม.-หัวหิน อย่างเดียวแล้ว

น่าลุ้นติดตาม ไ่ม่ต่างจากบอลลูน ปรับไอเกตให้ดีครับ แล้วจะพบว่าสถานีเพื่อนๆเป็นหนึ่งในสถานีไอเกต

ที่พี่กัปตันผ่านมาใช้บริการ... ยิ้มกว้างๆ

ยิงได้สวยมากเลยครับ อยู่สูงๆมันก็ดีอย่างนี่้เอง ยิงฟันยิ้ม
HS3XDB
Hero Member

แหลมแม่พิมพ์ ระยอง

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011, 20:10:45 »

สุดยอดครับพี่ อยากเห็นตัวจริงสามล้อคันนี้จัง  ยิงฟันยิ้ม

ชมรมนักวิทยุสมัครเล่น APRS ภาคตะวันออก APRS CLUB KLANG 144.275 MHz 245.275 MHz
e20ehq
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011, 23:30:38 »

ขอบคุณครับ ทุกสถานีที่กรุณาให้ผมได้ใช้บริการครับ
อยากดูตัวจริงของสามล้อ ก็ไปดูได้ที่บุรีรัมย์นะครับ เร็วๆ นี้ก็สุรินทร์นะครับ
เชื่อว่าในงานวิทยุสมัครเล่นมีมากกว่าที่คุณคิด คงจะได้มีโอกาสให้เพื่อนๆ นักวิทยุสมัครเล่น ได้โดยสารไปงานนะครับ

เอาวิทยุสื่อสารไปเล่นบนเครื่องได้นะครับ ไม่มีการห้ามครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์