HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
06 พฤษภาคม 2024, 21:20:20 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: kenwood TM-741A นาฬิกาเดินเอ๋อๆ เจอสาเหตุแล้วครับ ล่าสุดเป็นอีกแล้ว  (อ่าน 1423 ครั้ง)
mixer49
Hero Member

ทำความดีคนไม่เคยจำ ทำความชั่วคนไม่เคยลืม

« เมื่อ: 19 มีนาคม 2013, 13:06:52 »

อยากจะเรียนถามเพื่อนสมาชิกซักหน่อยครับ เกี่ยวกับเจ้า TM-741A ครับ
เรื่องฟังก์ชั่นของนาฬิกา (เฉพาะเวลาปกติ ไม่เกี่ยวกับตั้งเวลาปิด/เปิด)
 ดังนี้ เมื่อเราปรับปุ่มในแผง หน้าจอด้านหลัง ให้อยู่ตำแหน่ง ON แล้ว(นาฬิกาเดินไปตามปกติ) ถามว่าเวลาเราเปิดเครื่อง
 (หลังจากปิดเครื่องแล้วข้ามคืน) ทำไม เวลาของนาฬิกา มันไม่เดินต่อเนื่องไปครับ มันจะหยุดประมาณ 20-30 นาที
มันจะไม่กระพริบเลยครับทั้งนาฬิกา และสถานะของวัน ลองเข้าไปปรับตั้งใหม่ สังเกตุ ตัวเลขวินาทีก็ไม่เดินครับ ทั้งๆที่ตอนเปิดเครื่อง
เวลาที่แสดงหน้าจอ ก็ตรงกับปัจจุบัน หรือว่ามันต้องกดปุ่มใดปุ่มหนึ่ง เพื่อ Activate เวลา ครับ หรือว่าแบตฯแบ็คอัพ เสื่อม/โวลท์ต่ำ
ซึ่งผมวัดดูแล้วได้ 3.1 โวลท์ครับ ยังงงๆกับฟังก์ชั่นนี้อยู่ครับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เมษายน 2013, 10:09:58 โดย mixer49 » บันทึกการเข้า

นายสุทธิพันธ์ ศรีทิพงศ์  081-556-5511
เลขบัญชี โทรถาม หรือ PM นะครับ ขอบคุณครับ
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 19 มีนาคม 2013, 13:06:52 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs2phh
Hero Member

シラチャハムクラブ

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 มีนาคม 2013, 13:19:53 »

ไม่เคยใช้รุ่นนี้เหมือนกัน แต่เท่าที่ดูจากคู่มือ เรื่องของนาฬิกาอยู่ที่หน้า 55-6O  ลองเล่นดูนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
http://www.kparn.org/manuals/Kenwood_TM-741A_Ops_Manual.pdf

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 มีนาคม 2013, 13:19:53 »

mixer49
Hero Member

ทำความดีคนไม่เคยจำ ทำความชั่วคนไม่เคยลืม

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 มีนาคม 2013, 14:13:51 »

ไม่เคยใช้รุ่นนี้เหมือนกัน แต่เท่าที่ดูจากคู่มือ เรื่องของนาฬิกาอยู่ที่หน้า 55-6O  ลองเล่นดูนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
http://www.kparn.org/manuals/Kenwood_TM-741A_Ops_Manual.pdf

ขอบคุณครับ.ผมพยายามอ่าน/แปลแบบ งูๆปลาๆ ทำความเข้าใจอยู่หลายรอบเหมือนกันครับ ยังไม่กระจ่างเลยครับ
mixer49
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 มีนาคม 2013, 00:18:48 »

ยิงฟันยิ้ม ยังเหมือนเดิม เปลี่ยนแบตฯแบ็คอัพที่ชุด display ก็แล้ว มันต้องมีอะไรซักอย่างที่มองข้ามไป หรือ มันพังไปแล้ว
 บอกอาการอีกทีเผื่อเพื่อนสมาชิกบางท่านเคยเจอ.. เวลาของนาฬิกา เมื่อเราเปิดเครื่อง หลังจากปิดใช้งานข้ามคืน เปิดเครื่องมา
เวลาตรงนะครับ แต่มันไม่เดินต่อเนื่อง ต้องรอประมาณ 20 นาที นาฬิกาถึงเดินปกติ แปลกมั๊ย...
mixer49
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 มีนาคม 2013, 21:16:38 »

มีเค้าว่าจะเจอสาเหตุแล้วครับ. แต่ยังไม่ชัวร์ ขอลองดูอีก 2-3 วันก่อนครับ
แล้วจะมาอัพเดทข้อมูลให้ทราบ และในระหว่างนี้ เพื่อนๆท่านใด มีคำแนะนำอื่นๆ ก็ยินดีรับฟังทุกคำแนะนำครับ
it641
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 มีนาคม 2013, 11:10:11 »

รอติดตามด้วยครับ

Itsara naungnawwarat 090-9803917 (true)
BANK กสิกรไทย
866-2-11152-0
mixer49
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 20:10:16 »

เจอสาเหตุแล้วครับ.นึกแล้วไม่ผิด  เป็นที่แบตฯแบ็คอัพครับ.
ดังนี้ แบตฯของเดิมติดมากับเครื่อง โวลท์วัดได้ 3.07 V. ครับ (สำหรับฟังก์ชั่นนาฬิกาของเครื่องรุ่นนี้ และในคู่มือให้ตรวจดู
แบตฯก่อนครับ หากนาฬิกาเดินไม่ตรง) ผมก็ไปซื้อแบตฯใหม่มาเปลี่ยน (ไม่ได้วัดตอนที่ยังไม่ได้ใส่ วัดตอนที่ใส่และเปิดเครื่อง วัดได้ 3.1V. โดยประมาณ) ก็ปรากฏว่านาฬิกายังเดินเอ๋อๆ ก็เลยตัดสินใจไปซื้อมาใหม่อีก 1 ก้อน โดยต้องขอวัด V. ที่ร้านเลยครับ ก้อนนี้วัดได้ 3.1 V. เกือบ 3.2 V.ก็เอามาใส่ลองดู 3-4 วัน ปรากฏว่านาฬิกาเดินปกติแล้วครับ. มันน่า...จริงๆนะ แบตฯใหม่แท้ๆ สงสัยกระแสคงต่ำเกินไป
จากในรูป แบตฯสีส้ม มากับเครื่องตั้งหลายปีแล้ว ยังได้ 3.07 V. แต่แบตฯเพิ่งซื้อใหม่วัดได้ 3.04 V. เพื่อนๆลองพิจารณาดูก็แล้วกัน

hs2phh
Hero Member

シラチャハムクラブ

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 17:37:45 »

ยินดีด้วยครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
mixer49
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 เมษายน 2013, 10:13:34 »

ฮืม ฮืม นึกว่าหายแล้ว แต่ปรากฏว่าเมื่อวานเปิดเครื่องมา ตอนแรกก็เดินปกตินะ เดินได้ซัก 3-5 นาที หยุดเดินเฉยเลย
กว่ามันจะเดินอีกก็ร่วม 10 นาที มันเป็นอะไรของมันนะ..จากวันที่เปลี่ยนแบตฯ มาจนถึงเมื่อวานก็หลายวันอยู่นะ
เอาไว้ไม่ได้แล้ว ต้องขายทิ้ง...

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1]
  พิมพ์