HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
18 พฤษภาคม 2024, 09:39:27 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 34
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: YAESU FT-2908 , FT-2900R และ FT-2800M แรงและทนทาน ราคาพิเศษ ปลีก-ส่ง  (อ่าน 201122 ครั้ง)
CJ
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 มกราคม 2011, 17:49:56 »

แต่รายงานผลการทดสอบแสตนบายประมาณ1ชั่วโมงเปิดฟังนั้นฟังนี่ สแกนไปสแกนมา เท่าที่เปิดVR step 12.5 เฟสข้างช่องดีกว่า2100เท่าที่เคยเล่นมาครับ
ภาครับดีมาก ครับ
กำลัง ส่ง Low1 5amp Low2 7.5Amp Low3 12.5Amp  พอกดHiเ่านั้นแล๊ะครับ 20 Amp ผมไม่พอครับสงสัยต้องไปขุด40Ampกลับ มาแล้วครับ
เห้อออเข็มตีป๊าบๆบ่งบอกถึงความแรง
ลูกเล่นเยอะดีครับตามสมัยนิยม สามารถปรับGainไมค์จากหน้าจอได้ด้วย
รู้สึกดีครับแต่ยังไม่ได้มีการทดสอบสัญญาณจากการใช้งาน QSO กันยังไงเพื่อนสมาชิกPMมาหน่อยนะครับอิๆ
ขอบคุณครับ
ส่ง Hi กินกระแส 20 แอมป์เลยเหรอครับ โอ้ว !! *0* แสดงว่าตัวที่ท่านได้ไปออกเฉียด100ล่ะมั้งเนี่ย

ของผมวัดได้..
Low1 กินกระแส 4 A
Low2 กินกระแส 5.4 A
Low3 กินกระแส 9 A
Hi     กินกระแส 14.2 A

คิดว่าเกิน20Amp ครับเพราะว่าเกจมันมีแค่20Ampแต่เข็มมันตีป๊าบๆเลยครับ สุดเกจเลยเข้าใจว่ากินเยอะ
ออกกี่วัตต์นั้นก็ไม่รู้เหมือนกันครับSWRก็ไม่มี ขายกินยกสถานีไปนานแล้วเหลือแต่เสา สาย แล้วก็ power supply ตัวน้อยๆครับ
ไม่ทราบว่าของท่านนี่ผลที่ออกมานี่คือไงอะจากเกจที่powerหรอครับ
ที่ผมบอกไปเป็นกระแส คือ แอมป์ น่ะครับ แหล่งจ่ายไฟของผมเป็นจอตัวเลขดิจิตอล เจ้าตัวนี้ถ้าเข้าเมนูพิเศษปรับวัตต์ให้สูงสุด ออกได้ถึง 120 วัตต์ วัดด้วยเครื่องมือวัด Bird เลยนะครับ ผมล่ะตกใจเลย ถ้าออกสูงสุดที่ 120 วัตต์ จะกินกระแสอยู่ที่ 19 แอมป์ครับ หลังจากทดลองปรับเสร็จผมก็ปรับกลับที่เดิม (ไม่แนะนำให้ปรับเพราะจะทำให้เครื่องพังเร็วกว่าที่จะเป็น)
เมื่อคืนได้ลองใหม่ ปรากฎว่า high 19Amp กว่าๆครับ เลยทีนี่ล๊ะปรับลงมายังไงดีล๊ะครับเนี่ยพอมีวิธีไหมครับแจ้งPMก็ได้ครับ

ช่วยดันอีกเผื่อจะได้ขายหมดไวๆ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 28 มกราคม 2011, 17:49:56 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
cupid
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 มกราคม 2011, 20:06:29 »

ตอบแทนครับ

วิธีการ. 1.ให้เข้าไปอยู่ในหมวด VFO ก่อน หลังจากนั้นให้ทำการปิดเครื่อง
           2.ให้กดปุ่ม DW และ MW ค้างไว้แล้วกดปุ่มเปิดเครื่อง
           3.เมื่อเข้าไปแล้วให้กดปุ่ม MW เพื่อดูค่า ถ้าจะออกให้กดปุ่ม MW อีกครั้ง
           4.หลังจากนั้นให้หมุนปุ่มใหญ่ๆ ที่ใช้เปลี่ยนช่องทางขวามือโดยให้หมุนตามเข็มหรือทวนนาฬิกาก็ได้เพื่อเลือกโหมดอื่นๆ
           5.เมื่อได้ค่าตามที่พอใจแล้วให้กดปุ่ม DW เพื่อออกจากรายการทั้งหมด.

ค่ามาตรฐานของเครื่อง FT-2900R ครับ (ข้อมูลเผื่อเครื่องเพี้ยน)หากเราดูค่าที่ปรับกำลังของ FT-2900R ตัวนี้คือ Cd ให้กำลัง 75 วัตต์  (ยังปรับได้อีกเยอะเลยเห็นเว็บนอกบอกได้เกิน 100 ไม่กล้าลอง)
RF ... Frequency adjust
dA
ปรับความเที่ยงตรงความถี่ภาครับ

TN ... Receiver sensitivity tuning
00
ปรับความไวภาครับ

TL ... Trigger Level (squelch adjust)
b2
ระดับความแรงสัญญาณที่จะเปิด สเควลช์

S1 ... S-Meter low threshold
24
ความแรงสัญญาณที่ S-meter ระดับ 1

S9 ... S-Meter high calibration
3C
ความแรง สัญญาณที่ S-meter ระดับ 9

HP ... 50 watt power adjust
Cd
ความ แรงภาคส่งตำแหน่ง High

L3 ... 25 watt power adjust
89
ความ แรงภาคส่งตำแหน่ง Low3

L2 ... 10 watt power adjust
57
ความ แรงภาคส่งตำแหน่ง Low2

L1 ... 5 watt power adjust
43
ความแรง ภาคส่งตำแหน่ง Low1

DV ... Deviation Adjust (DTMF/Voice)
82
การ เบี่ยงเบนทางความถี่ภาคส่ง

100 ... CTCSS level adjust
70
ระดับ ความแรงสัญญาณ CTCSS

DC ... DCS level adjust.
84
ระดับความ แรงสัญญาณ DCS

Credit : teeyai(แอท)hamsiam

ของผมออก hi 90 watt กิน amp ประมาณ 15 มั้งครับ ถ้าจำไม่ผิดน่ะ
« ตอบ #11 เมื่อ: 28 มกราคม 2011, 20:06:29 »

Import
นำเข้าสินค้าคุณภาพ
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

อยากได้อะไรก็สั่งมา.. จัดไปเลยเปลื่ยน

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 มกราคม 2011, 21:14:30 »

ขอบคุณท่าน cupid ด้วยครับ ของผมปรับที่ FF ออก 120วัตต์ Bird meter เลยครับ

เอามาบอกให้เพื่อนๆทราบไว้เป็นข้อมูลแต่ ไม่แนะนำให้ทำนะครับ เครื่องเค้าออกแบบมาให้ใช้กำลังส่งตามสเป็กส์ที่เค้าคำนวณมาดีแล้ว อย่าไปปรับแต่งมันเลยครับ จะได้อยู่กับเราไปนานๆ

-----------------------------------------------------

เพิ่มเติม เครื่อง Yaesu มือถือ FT-250R หรือ FT-270R(กันน้ำ) ท่านใดสนใจก็ยินดีบริการ ราคาพิเศษติดต่อทางโทรศัพท์เลยครับ

เครื่องนำเข้าจากต่างประเทศ ทั้งมือถือและเครื่องติดตั้งประจำที่, อุปกรณ์สายอากาศ โรเตอร์ รุ่นต่างๆ ยินดีให้บริการ ราคาพิเศษ!

ท่านที่มี Facebook เข้าไปกด Like(ถูกใจ) ด้วยครับ คลิ๊กที่ https://www.facebook.com/ImportRadio เพื่อเป็นสมาชิกในเฟสบุ๊คกันครับ
lekmuk1
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 มกราคม 2011, 07:00:52 »

โอ้โฮ ผู้มีความรู้

ขอเก็บเป็นข้อมูลครับ

ขอขอบพระคุณมากครับ ( ถ้ามีข้อมูลเพิ่ม ผมขอด้วยนะครับ ผม )

ตอบแทนครับ

วิธีการ. 1.ให้เข้าไปอยู่ในหมวด VFO ก่อน หลังจากนั้นให้ทำการปิดเครื่อง
           2.ให้กดปุ่ม DW และ MW ค้างไว้แล้วกดปุ่มเปิดเครื่อง
           3.เมื่อเข้าไปแล้วให้กดปุ่ม MW เพื่อดูค่า ถ้าจะออกให้กดปุ่ม MW อีกครั้ง
           4.หลังจากนั้นให้หมุนปุ่มใหญ่ๆ ที่ใช้เปลี่ยนช่องทางขวามือโดยให้หมุนตามเข็มหรือทวนนาฬิกาก็ได้เพื่อเลือกโหมดอื่นๆ
           5.เมื่อได้ค่าตามที่พอใจแล้วให้กดปุ่ม DW เพื่อออกจากรายการทั้งหมด.

ค่ามาตรฐานของเครื่อง FT-2900R ครับ (ข้อมูลเผื่อเครื่องเพี้ยน)หากเราดูค่าที่ปรับกำลังของ FT-2900R ตัวนี้คือ Cd ให้กำลัง 75 วัตต์  (ยังปรับได้อีกเยอะเลยเห็นเว็บนอกบอกได้เกิน 100 ไม่กล้าลอง)
RF ... Frequency adjust
dA
ปรับความเที่ยงตรงความถี่ภาครับ

TN ... Receiver sensitivity tuning
00
ปรับความไวภาครับ

TL ... Trigger Level (squelch adjust)
b2
ระดับความแรงสัญญาณที่จะเปิด สเควลช์

S1 ... S-Meter low threshold
24
ความแรงสัญญาณที่ S-meter ระดับ 1

S9 ... S-Meter high calibration
3C
ความแรง สัญญาณที่ S-meter ระดับ 9

HP ... 50 watt power adjust
Cd
ความ แรงภาคส่งตำแหน่ง High

L3 ... 25 watt power adjust
89
ความ แรงภาคส่งตำแหน่ง Low3

L2 ... 10 watt power adjust
57
ความ แรงภาคส่งตำแหน่ง Low2

L1 ... 5 watt power adjust
43
ความแรง ภาคส่งตำแหน่ง Low1

DV ... Deviation Adjust (DTMF/Voice)
82
การ เบี่ยงเบนทางความถี่ภาคส่ง

100 ... CTCSS level adjust
70
ระดับ ความแรงสัญญาณ CTCSS

DC ... DCS level adjust.
84
ระดับความ แรงสัญญาณ DCS

Credit : teeyai(แอท)hamsiam

ของผมออก hi 90 watt กิน amp ประมาณ 15 มั้งครับ ถ้าจำไม่ผิดน่ะ

083 1506123 lekmuk
GT AUTO
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 มกราคม 2011, 23:10:02 »

วันนี้ไปรับมา 1 เครื่องคนขายใจดีครับ
พรุ่งนี้จะไปเอาอีกเครื่อง  กำลังส่งแรงดีครับ
ผมส่งอยู่ใต้ตึกซอยจรัล 29 เสาซีโหลดสถานีติดรถส่งไปแม่ข่าย
ที่บางพลี ระดับ 4 ชัดเจน เดี๋ยวลองใช้ซักพักจะรายงานผลให้ทราบครับ
CJ
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 29 มกราคม 2011, 23:27:51 »

วันนี้ไปรับมา 1 เครื่องคนขายใจดีครับ
พรุ่งนี้จะไปเอาอีกเครื่อง  กำลังส่งแรงดีครับ
ผมส่งอยู่ใต้ตึกซอยจรัล 29 เสาซีโหลดสถานีติดรถส่งไปแม่ข่าย
ที่บางพลี ระดับ 4 ชัดเจน เดี๋ยวลองใช้ซักพักจะรายงานผลให้ทราบครับ

confirmคนขายใจดี
เครื่องดีไม่มีทรยศ
แต่ปัญหาให้เกิดกับผมแล้วคือติดตรงเรื่องปลาทูเนี่ยแหละ
ถ้ามีจะเอาไปติดรถล่ะเนี่ยสงสัยต้องยอมปล่อย2900ตัวนี้แล่วไปหาyaesuแถมน้ำพริกปลาทูมาใช้เสียแล้วววว
E27BOI
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 30 มกราคม 2011, 23:20:01 »

รุ่นนี้เป็นPA ตัวไหนครับ โมดูล หรือ แบบกระดุมครับ

กิตติพงศ์  โสภา 15/5 หมู่ 3 ตำบลโป่ง อำเภอบางละมุง จังหวัดชลบุรี 20150
ธนาคารกรุงศรีอยุธยา 6161012113 ธนาคารกสิกรไทย 5262235906 โทร.080-0893303/062-9962242
Import
Hero Member

อยากได้อะไรก็สั่งมา.. จัดไปเลยเปลื่ยน

« ตอบ #17 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011, 01:11:07 »

รุ่นนี้เป็นPA ตัวไหนครับ โมดูล หรือ แบบกระดุมครับ
ผมลองกดค้นหาในเนตดู เค้าบอกว่าเป็น SAV-36 น่ะครับ ยังไงลองตรวจสอบข้อมูลดูอีกทีนะครับหรือเพื่อนท่านใดทราบช่วยให้ข้อมูลหน่อยครับ
CJ
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2011, 23:36:10 »

อัพกระทู้ซะหน่อย สนใจโทรมาครับ

มีของมารับได้ทันที เพื่อนที่มารับเองจะทราบว่าลดได้อีกนะครับ

confirm
Import
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2011, 19:53:33 »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 19:12:52 โดย Import » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 34
  พิมพ์