HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
07 พฤษภาคม 2024, 09:22:25 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาลองทำเจ้าตัวเล็ก VX-3R ให้เบ่งกำลังส่งได้เต็มที่กันครับ  (อ่าน 1722 ครั้ง)
hs0gum
Hero Member

« เมื่อ: 27 ธันวาคม 2014, 00:23:37 »

เพื่อนๆที่มีเจ้า YAESU VX-3R ตัวน้อยอยู่ในมือ คงเคยเจออาการเดียวกับผม คือแบตที่แถมมา ก็เป็นแบบ ลิเทียม 1 cell
แรงดันแค่ 3.7 ชารต์เต็มก็ 4.2 V 1500ma ทำให้เจ้าตัวเล็ก VX-3R ส่งออกได้แค่ไม่เกิน 1-1.5W
ดูจาก ข้อมูลจาก manual

แล้วเอ จะทำไงดีล่ะ ใช้ แบต ลิเทียมมา อนุกรมกัน 2 cell แรงดันก็เกินเห็นๆมีหวังเครื่องระเบิดแน่ๆ
อ่ะกล่องรางๆ อีกทางเลือก แต่ก็ใส่ แบตแบบ AA ได้ 3 ก้อน 1.5X4 ก็ได้ 6V อ่ะ แต่ก็ใช้ได้แต่แบตแบบ อัลคาไลท์ หรือ
แบตAA แบบธรรมดา ซึ่งหมดเร็วเหลือเกิน จะใช้ถ่านชารต์  1.2V ก็ได้แค่ 3.6 น้อยกว่า แบต ลิเทียม 1cell เสียอีก
ผมเลยลองเอากล่องรางของแท้มาดัดแปลงดูครับ คือตัดรางต่างๆภายในออกหมดเลยครับ แผ่นเหล็กที่เดินแทนสายไฟ
ก็เอาออกด้วยครับ เหลือแต่ ขั้ว + และ - ที่จะไปเจอกับขั้วของตัวเครื่อง VX-3R อย่างเดียว และผมก็ไปให้ร้านแพคแบต
ลองแพคแบตแบบ AAA ขนาด 1000ma ต่อเรียงอนุกรมปกติ ก็จะได้แรงดันที่ 4.8V 1000ma อ่ะ แต่พอชารต์เต็มๆมันจะได้ราวๆ
5.1-5.2V ครับ ทำให้มีแรงดันไกล้เคียงที่ 6V พอที่จะให้เจ้า VX-3R ได้ขยับแข้งขาออกมาได้ที่ 2-2.5W ตามสเปคหน่อย
แต่ตอนเอาลงกล่องรางต้องค่อยๆ จัดให้ดีครับ เพราะหลังเครื่องจะมี ติ่ง Switch เช็ค ชนิดของแบตน่ะครับ เครื่องจะได้รู้ว่า
ใช้แบตชนิดไหนอยู่จะข้อมูลการใช้งานจะได้ถูกต้องน่ะครับ ยังไงลองๆทำกันดูน่ะครับ ผมถ่ายแต่รูปกล่องรางที่ทำเสร็จแล้ว
มาให้ชมก่อนน่ะครับ ไม่ได้ติดตั้งแต่วัด กำลังส่งจากตัวเครื่อง พอดีไม่ได้ชารต์น่ะครับ ยังไงจะมาเพิ่มภาพให้ภายหลังครับ
ยังไงแฟนๆเจ้าตัวเล็ก VX-3R คงจะมีอะไรสนุกลองทำกันดูน่ะครับ ขอบคุณครับ

ที่อยู่ในการจัดส่งของ
  นายศิริพล สง่าเนตรเพชร 081-628-2915
 104/211(1009) ซ.เอกชัย109 หมู่บ้านพระปิ่น 5
   ถ.เอกชัย-บางบอน
   กทม 10150
สนใจ QSO กันเรียน เชิญ 144.350MHZ ครับ
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 27 ธันวาคม 2014, 00:23:37 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs2yty
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2014, 00:29:07 »

ครับ ..เดียวจะลองดู ว่าได้จุด Switch นี้ต้องไม่โดนมันใช่ไหมครับ แล้วใช้ชาร์ทผ่านเครื่องได้ปกติไหมครับ

จตุรงค์ วิริยะดำรงค์
9/31 ม.3 ซ.วิริยะดำรงค์ ต.บ้านสวน อ.เมือง จ.ชลบุรี 20000 โทร 0924961122
ธนาคารกสิกรไทย 293-2-35389-2 สาขา สุขุมวิทชลบุรี2
« ตอบ #1 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2014, 00:29:07 »

hs0gum
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2014, 00:39:11 »

ครับ ..เดียวจะลองดู ว่าได้จุด Switch นี้ต้องไม่โดนมันใช่ไหมครับ แล้วใช้ชาร์ทผ่านเครื่องได้ปกติไหมครับ
ครับ ถ้าแพคตามแบบผมมันก็กดลงไปพอดีครับทำให้เครื่องเช็คว่าเป็นแบตแบบ นิแคด น่ะครับ แต่ชารต์ผ่านเครื่องยังไม่เคยลองน่ะครับ เพราะส่วนใหญ่ผมจะถอดแบตออกมาชารต์กับเจ้าแท่นชารต์ของเจ้า UV-3R เครื่องหน้าตาเหมือนกันเกือบหมดของจีนน่ะครับ ส่วน กล่องรางตัวนี้ผมชารต์ผ่านเครื่องชารต์ เอนกประสงค์ ที่ใช้กับเครื่องเล่น RC น่ะครับ เพราะผมไม่แน่ใจว่า วอล์ชารต์ ของเจ้า VX-3R นั้นมันทำมาชารต์กับแบต ลิเที่ยมเท่านั้นหรือเปล่าน่ะครับ ยังไงลองเช็คก่อนน่ะครับ
hs2yty
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2014, 01:24:26 »

ครับ ถ้าแพคตามแบบผมมันก็กดลงไปพอดีครับทำให้เครื่องเช็คว่าเป็นแบตแบบ นิแคด น่ะครับ แต่ชารต์ผ่านเครื่องยังไม่เคยลองน่ะครับ เพราะส่วนใหญ่ผมจะถอดแบตออกมาชารต์กับเจ้าแท่นชารต์ของเจ้า UV-3R เครื่องหน้าตาเหมือนกันเกือบหมดของจีนน่ะครับ ส่วน กล่องรางตัวนี้ผมชารต์ผ่านเครื่องชารต์ เอนกประสงค์ ที่ใช้กับเครื่องเล่น RC น่ะครับ เพราะผมไม่แน่ใจว่า วอล์ชารต์ ของเจ้า VX-3R นั้นมันทำมาชารต์กับแบต ลิเที่ยมเท่านั้นหรือเปล่าน่ะครับ ยังไงลองเช็คก่อนน่ะครับ

ครับ ขอบคุณมากครับพี่

หน้า: [1]
  พิมพ์