HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
05 พฤษภาคม 2024, 07:02:17 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นัด pui5555 ซื้อของแล้วยกเลิกนัดกระทันหัน  (อ่าน 8663 ครั้ง)
ZERO.
Hero Member

เกิดมาเพื่อเป็นแชมป์.

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 มกราคม 2013, 10:23:15 »

และอีกอย่างก็เป็นการนัดดูเครื่องไม่ได้มีการมัดจำจองเครื่องแต่อย่างใดเลย แล้วจะให้ผมทำอย่างไร ในเมื่ผมมีธุระด่วนมากจริงๆ   แล้วจากเหตุการครั้งนี้ทำให้คุยกันไม่รู้เรื่องก็มีใส่อารมณ์กันพูดกระแทกกันทางโทรศัพท์ ผมจึงขอยกเลิกการขายครั้งนี้กับผู้ที่โทรเข้ามาขอซื้อผู้นี้ที่หน้าไอทีสแควส์ในวันนั้นครับ นี่คือเหตูการณ์ที่เกิดขึ้นจริงๆ ขอให้ผู้อ่านลองพิจารณาดูก่อนครับ ลูกค้าที่เคยซื้อของจากผมpui5555 จะทราบดีว่าผมเป็นคนอย่างไร ไม่ได้มีเลห์เหลี่ยมกับใครใดๆทั้งสิ้น ผมง่ายๆตรงๆ  ขอบคุณครับ............. ก็เลยยกเลิกนัดกับเราได้ง่ายๆด้วยใช่ไหมคุณpui5555   เราเองนั้น ได้ซื้อ มากกว่าการขาย ในเว็ป Hamsiam.com นี้  มีผู้ขายหลายท่านได้ให้เกียรติ-ไว้วางใจเรา ถ้าเราตกลงซื้อสินค้าไปนั้น ยินดีที่จะส่งสินค้าให้ก่อนที่จะเราจะไปโอนเงินให้เสียอีก ซึ่งแน่นอน ในกรณีของคุณpui5555 นั้น คุณเองก็ได้ยืนยันกับเราว่า สินค้าเป็นไปตามรูปแน่นอน 100% ซึ่งมันก็คงแน่นอนว่า เราก็ต้องไปซื้อสินค้ากับท่าน เพราะเราเชื่อใจคุณpui5555 ไง อย่ามาอ้างว่า ยังไม่ได้จ่ายเงินมัดจำ ใครเค้าจะไปทำกัน

และตามที่เห็นในpm ผมเองจากวันนั้นผมก็ไม่ได้ขายใคร จนผ่านไป2วันเป็นวันที่18มค.56 จึงลงขายใหม่อีกที ด้วยความสัตย์จริง ท่าวันนั้นผู้ซื้อไม่ใส่อารมณ์โวยวายมาก่อนผมคงไม่ยกเลิกการขายกับคุณ ZERO  และความจริงในเหตุการณ์ที่พูดกระทบกระทั่งกันทางโทรศัพท์นั้น คุณ ZERO เองก็รู้ดีว่า อารมณ์คุณที่ไม่ยอมฟังเหตุผลและทีต่างคนต่างพูดใส่อารมณ์ตอนนั้นเป็นอย่างไร เราถึงไปเจอหน้ากันในตอนนั้นไม่ได้ แต่ยังไงผมก็ต้องขอโทษคุณZERO ที่ทำให้เสียเวลาและความรู้สึกในครั้งนี้ด้วย.............มันเสียไปมากกว่านั้นแล้วล่ะคุณ  เราเองก็นิ่งเฉยไปเกือบสัปดาห์ เพราะจะรอดูท่าทีของคุณเสียก่อน  สินค้ามันผ่านไปแล้ว เราสนใจมันหรอก แต่จะบอกให้ทราบว่า การนัดซื้อ-ขายสินค้าเป็นเรื่องที่สำคัญมาก เมื่อนัดกันแล้ว อย่าผิดเวลา ถ้าจะเลื่อนนัด ควรโทรมาแจ้งให้ทราบกันเนิ่นๆ ไม่ใช่โทรมาบอกเมื่อมันสายไปแล้ว และอย่าหนีความรับผิดชอบ แล้วให้คนอื่นมารับสายแทน มันไม่แมนน่ะ เรานัดซื้อ-ขายสินค้า กับคนอื่น มานับสิบรายแล้ว  ยังไม่เคยเจอกรณีแบบนี้เลย ผู้ขายทุกคน (ขออนุญาตเอ่ยนาม) เช่น true-navigator เป็นต้น น่ารักกันทุกคน พูดคุยดี ถ้าเดินทางมาช้าก็โทรมาแจ้งให้ทราบแต่เนิ่นๆ  ไม่เคยหนีหลบหน้ากันแบบนี้   แล้วประโยคที่บอกว่า  "กลัวจะมองหน้ากันไม่ติดนั้น" มันเป็นประโยคที่เราคิดว่า  ทุเรศเอามาก ของคนที่หนีความรับผิดชอบแบบนี้ 

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 25 มกราคม 2013, 10:23:15 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
DateChainat_E22TRU
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

"จริงใจ ตรงไป ตรงมา"

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 มกราคม 2013, 08:58:19 »

ต่างคนต่างมีเหตุผลที่ฟังได้ แต่ไม่ตรงกันเรื่องการเลื่อนเวลา
ฝ่ายหนึ่งขอเลื่อน อีกฝ่ายรอไม่ได้
เมื่อทำการซื้อขายกันไม่ได้ ก็เลิกแล้วกันไปครับ
เพราะคนซื้อไม่ต้องการรอ คนขายก็ติดธุระ

ผู้ดูแลฯขอล็อกกระทู้ไว้แค่นี้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มกราคม 2013, 09:08:27 โดย DateChainat_E22TRU » บันทึกการเข้า

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 มกราคม 2013, 08:58:19 »

hamsiam.com
Administrator
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 มกราคม 2013, 20:59:15 »

เรื่องยังไม่จบดีผมจึงขออนุญาติปลดล็อคกระทู้อีกครั้ง
และเผยแพร่ข้อมูลเพิ่มเติม และขอรบกวนสมาชิกช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยละกันครับ

ท่าน zero. pm ถึงผมว่า
    เรียน ผู้ดูแลระบบ

บัดนี้ ทางคุณpui5555 ได้ออกมาชี้แจงกับเหตุผลดังกล่าวแล้ว  และเราก็ได้ชี้แจงเหตุผลกลับออกไปแล้ว โดยทาง ZERO.ตกเป็นผู้เสียหายกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ซึ่งทั้งได้เสียเวลา เสียความรู้สึก เสียงเงินค่าเดินทางโดยใช่เหตุไปแล้ว เหตุผลคือ เราทั้ง 2 คนตกลงเวลากันไม่ได้ โดยอีกฝ่ายนั้น พยายามจะขอเลื่อนนัดไปวันถัดไปเสียด้วยซ้ำ แต่เราใช้เวลาเพียงอีกไม่ถึง 10 นาที ก็จะถึงที่หมายแล้ว และผู้ขายก็ตัดสายทิ้ง และไม่ยอมรับสายด้วยตนเองอีก โดยให้ผู้อื่นมารับสายแทน (โดยให้เหตุผลว่า มีธุระด่วนอันจำเป็นแต่บอกกับ ZERO.ในตอนแรกๆเลยว่า ตัวเองนั้น ขาเจ็บ จะนั่งรถ TAXI มาเจอที่ ห้างไอทีสแควร์ หลักสี่ จึงไม่ขอลดราคา ขอที่ราคา 3,500 บาทเลยแล้วกันน่ะ)

โดยส่วนตัว ไม่เห็นด้วยกับประโยคของ DateChainat_E22TRU นัก กับที่ว่า "ฝ่ายหนึ่งขอเลื่อน อีกฝ่ายรอไม่ได้เมื่อทำการซื้อขายกันไม่ได้ ก็เลิกแล้วกันไปครับ " เพราะ เราไปถึงที่หมายแล้ว (ขึ้นรถ-จ่ายเงิน เปลี่ยนแปลงที่หมายไม่ได้แล้ว) แต่ผู้ขายได้ยกเลิกนัดหมายไปก่อนหน้านี้ ซึ่งไม่ทันการณ์แล้ว

ซึ่งขอย้ำว่า !!!! ทาง ZERO. ตกเป็นผู้เสียหาย และทางผู่ขายเอง ไม่มีจิตสำนึกผิดใดๆ กับการซื้อ-ขายดังกล่าว และขายให้ผู้อื่นไปเรียบร้อยแล้ว (สินค้ามันไปแล้ว ก็ปล่อยมันไปเถิด) แต่เราไม่อยากให้เหตุการณ์แบบนี้ มันเกิดขึ้นอีก มีเพื่อนได้ PM มาแสดงความเห็น ว่า เราตกเป็นฝ่ายเสียหายอย่างยิ่ง และไม่ค่อยเห็นด้วยกับ ผู้ดุแลระบบ DateChainat_E22TRU นัก

ขอให้ผู้ดูและระบบพิจารณาเหตุผล ดูแลกับผู้กล่าวหา/ผู้ถูกกล่าวหา ให้ด้วย เพื่อพิจารณาต่อไป  

และผมใด้ตอบกลับไปว่า
สวัสดีครับ
เรื่องนี้ผมขอให้จบเพียงเท่านี้ละกันครับเพราะเป็นเพียงลหุโทษ และท่านก็ใด้โพสพฤติกรรมของคู่กรณี ให้สมาชิกใด้รับรู้แล้ว
ซึ่งสมาชิกจะใด้ตัดสินกันเองว่าใครมีพฤติกรรมอย่างไร

ส่วนความเห็นของผู้ดูแล3ท่านโดยสรุปคือ
เมื่อเลื่อนนัด แล้วรอไม่ได้จริงๆ ก็คงต้องเลิกแล้วกันไป

"และถ้าท่านรอตามเวลาที่ผู้ขายขอเลื่อนนัด"
แล้วเค้าบ่ายเบี่ยง ไม่มา ปิดเครื่องหนี ฯลฯ ถึงจะว่าอีกฝ่ายเบี้ยวใด้ครับ

ขอบคุณครับ

หลังจากนั้นท่าน ZERO. ใด้ ตอบกลับมาว่า
พิจารณาโทษใหม่ ให้ด้วย
 เรียน ผู้ดูแลระบบ

"และถ้าท่านรอตามเวลาที่ผู้ขายขอเลื่อนนัด"
        แล้วเค้าบ่ายเบี่ยง ไม่มา ปิดเครื่องหนี ฯลฯ ถึงจะว่าอีกฝ่ายเบี้ยวใด้ครับ

พฤติกรรมตามด้านบนนั้น ทางผู้ขายเองได้กระทำไปแล้ว คือบ่ายเบี่ยง ไม่มา ตัดสายโทรศัพท์ทิ้ง ไม่รับสายเรา  และทาง ZERO.ก็ได้ไปรอที่หน้าห้างไอที สแควร์ เป็นที่เรียบร้อยแล้ว  ( ทาง ZERO. เป็นผู้เสียหาย ที่เสีย ทั้งเวลา เสียความรู้สึก เสียเงินต่อรถอีกโดยไม่สมควร)

หลังจากเหตุการณ์ดังกล่าว ทางผู้ขาย ไม่มีการกล่าวขอโทษใดๆ กับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น จนทาง ZERO.ได้โพสกระทู้ ตามที่ผู้ดูและระบบได้แนะนำ เพื่อให้เพื่อนสมาชิกได้ทราบ จึงได้มาขอโทษแบบจนใจ

ขอโปรดพิจารณาโทษใหม่เสียด้วยครับ เนื่องจาก ทางผู้ขายกระทำเป็นเด็กๆ ไปได้

และผมใด้ตอบกลับไปว่า
เท่าที่พิจารณา ฝั่งนู้นก็ใด้แสดงเหตุผลแล้วนะครับ ว่าขอเลื่อนนัดแล้วนะครับ แต่ท่านไม่ยอมเลื่อนเป็นอีกวัน และรอถึง1ชม.ก็ไม่ไหว
ต่อมาการตอบโต้กันทางวาจาและใส่อารมณ์พูดกระแทกกันทางโทรศัพท์ระหว่างท่านทั้ง2 ทำให้ท่านตกลงกันไม่ใด้ และอีกฝ่ายขอยกเลิกการขายครั้งนี้
ซึ่งเกินขอบเขตของเวปที่จะไปลงโทษแล้วนะครับ
ผู้ดูแลจึงมีมติไม่พิจารณาลงโทษผู้ใดในกรณีนี้นะครับ

รูปข้อความของฝ่ายที่ขอเลื่อน

หลังจากนั้นท่าน ZERO. ใด้ ตอบกลับมาอีกครั้ง และผมใด้ตอบกลับไปอีกครั้ง (ก่อนมาโพสรายละเอียดให้สมาชิกช่วยแสดงความคิดเห็น) ว่า

จึงขอรบกวนสมาชิกช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยละกันครับว่าการตัดสินของผู้ดูแลมีเหตุผลเพียงพอหรือไม่อย่างไร
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มกราคม 2013, 09:39:56 โดย hamsiam.com » บันทึกการเข้า

สนใจอะไรรีบโทรถามนะครับ อย่าโพสถามอย่างเดียว เดี๋ยวจะไม่ได้ครอง
(พึงระลึกใว้เสมอ คนโพสถาม มักไม่ทันคนโทรคุย)
ergo_ud
Hero Member

สะบายดี อุดรธานี

« ตอบ #13 เมื่อ: 26 มกราคม 2013, 21:13:34 »

เห็นใจทั้งสองฝ่าย แต่ถ้าคนขายติดธุระสำคัญจริงๆก็น่าเห็นใจ ซึ่งอาจจะเลี่ยงไม่ได้จริงๆ ท่านผู้ซื้อก็อาจจะนัดวันใหม่...หรือไม่ก็เจอกันครึ่งทางในวันรุ่งขึ้น  ยิงฟันยิ้ม

HS4ERE 
แวะมา อุดรธานี ทักได้ที่ 144.625 Mhz, 146.650 Mhz (Dup-)
คติ: รักแท้ไม่ใช่แค่เรื่องบนเตียง...ระเบียงก็ได้ ฮิ ฮิ ฮิ
Chaing
Full Member

Siphaya25

« ตอบ #14 เมื่อ: 26 มกราคม 2013, 21:18:04 »

ก็ขอให้ท่านทั้งสองฝ่ายใจเย็นๆครับ
ถ้าเดินต่อไปไม่้ได้ก็ลองถอยลงมาหนึ่งก้าว
พร้อมคำ"ขอโทษ"ผมคิดว่าคำนี้มันมีค่ามากกว่าเงินอีกครับ
หากข้อความนี้ไม่สมควร ขออภัยไว้ด้วยครับ
eagle j733
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 26 มกราคม 2013, 21:46:04 »

ให้สังคมเป็นผู้ตัดสินน่ะ ดีแล้วครับ ทุกอย่างในโลกคงให้เป็นไปตามที่เราต้องการซะทุกเรื่องคงเป็นไปไม่ได้ครับ เมื่อได้พูดได้คุยกันแล้วได้ชี้แจงกันแล้ว คนนี้เป็นอย่างนี้ คนนั้น นิสัยเป็นอย่างนั้น คราวนี้ก็เป็นหน้าที่ของคนอื่นแล้วครับ ว่าจะเชื่อใคร หรือจะคบหรือไม่คบใคร โดยส่วนตัว ผมไม่ชอบคนนี้เพราะขายของ ท่าเยอะ ลีลาแยะ แต่ผมก็จะไปห้ามคนอื่นไปซื้อ-ขาย กับเขาก็ไม่ได้ ต่างคนต่างมีเหตุผล ต่างคนต่างมุมมอง ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับหากข้อความนี้ ทำให้ท่านใดไม่สบายใจ ขอบคุณครับ
พี่หมอ
Hero Member

096-8495696 ทรู

« ตอบ #16 เมื่อ: 26 มกราคม 2013, 22:03:25 »

สังคม

นายคนนี้อยู่ จ.หนองคายปะ  น่าจะเรียนชั้นสูงเนอะ รับตลอด  ยิงฟันยิ้ม เงินเดือนคงหลัก6

ร้านกุ้ง.. มีใบทะเบียนการค้าและใบอนุญาตค้าวิทยุคมนาคมอย่างถูกต้อง
hondaone
member..
Hero Member
*

0886074166 HONDAONE

« ตอบ #17 เมื่อ: 26 มกราคม 2013, 22:05:41 »

สังคม

นายคนนี้อยู่ จ.หนองคายปะ  น่าจะเรียนชั้นสูงเนอะ รับตลอด  ยิงฟันยิ้ม เงินเดือนคงหลัก6

กร๊าก  ฮากลิ้ง  คิดได้ไง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

0886074166 HONDAONE
พี่หมอ
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 26 มกราคม 2013, 22:15:56 »

เพื่อความสบายใจของ ทุกคน พี่หมอขอให้ท่าน ZERO คิดว่า เราเป็น เทพแล้ว  ให้อภัยเค้าไปเถิด ท่านผู้ดูแลและแอดมิน และเพื่อนที่ได้อ่านแล้ว รับทราบแล้วว่าเรื่อง
เป็นแบบนี้ การจับให้มั่น คั้นให้ตาย  รังแต่จะเป็นทุกข์  ขอให้ถือว่า เป็นประสบการณ์ที่เราต้องเจอ

เทพ นะ เราต้องทำตัวเป็นเทพ ไว้  ต้องรับได้ทุกสถานการณ์ 

buffalo(บ๊อบ ฟูโล)
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

082-822-1234

« ตอบ #19 เมื่อ: 26 มกราคม 2013, 22:16:16 »

ไม่ได้โกงอะไรนี่ครับ จะไปลงโทษเค้าได้ไง เหมือนคุยกันทางโทรศัพท์แล้วเกิดด่ากันขึ้นมา จะให้เว็บตามไปเคลียร์ให้ก็คงจะไม่ใช่มั้ง

ถ้าเต็มที่คุณก็ให้ Feedback กันก็แล้วกัน มีห้อง คำติชม (Feedback) คนซื้อก็ให้คะแนนคนขายไปเลยเต็มที่ คนขายก็ให้คะแนนคนซื้อให้เต็มทรวง เต็มที่ก็ได้เท่านี้แหละ ที่เหลือคนอ่านพิจารณาเอง

โดย "บ๊อบ ฟูโล"
โทร 082-822-1234

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์