HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
02 พฤษภาคม 2024, 15:59:05 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ft-258 หูตึงซ่ะแล้วครับ เครื่องซื้อเมื่อเดือน 4 ปีนี้ ใครเจออาการนี้แล้วบ้างครับ  (อ่าน 2433 ครั้ง)
jirayuth
Hero Member

E29MBJ Love KING Love Thailand

« เมื่อ: 12 มิถุนายน 2012, 01:52:29 »

ที่ได้รู้ว่ามันหูตึง  ก็เพราะนัดเพื่อนๆ อายบอลกัน  ผมไปถึงบ้านที่นัดกันไว้คนแรก  เพื่อนยืน QSO อยู่ ผมก็เอาเครื่อง ไปยืนข้างๆ ตอนนั้นใช้เสาติดเครื่อง เอ๊ะ ทำไมรับไม่ได้ อ๋อ เพื่อนใช้เสาสไลด์  อ่ะ เปลี่ยนเป็นเสาสไลด์บ้าง  อ่ะ  ก็ยังไม่ได้ยิน รับไม่ได้  ลองดูสเคว ปรับสุดจนดังแล้วปรับขึ้นมาจนเงียบ  ปิด saveภาครับ  อะยังรับไม่ได้  ยืมเสาสไลด์ สลับกับเพื่อน  เพื่อนก็คุยแจ้วๆๆ( เสาผม )  ของผมไม่ได้ยิน  งานเข้าแล้ว

ยังไม่หมดความพยายาม  รอจนเพื่อนมาครบ  สี่คน  สี่เครื่อง  เอาเก้าอี้มาตั้งหน้าบ้านเลย  แล้วเอาแท่นจับเครื่องแฮนดี้มาตั้ง  ไม่ให้ขยับ ไปไหน  ตำแหน่งเครื่อง ที่เดียวกัน  เสาตั้นเดียวกัน  สถานีที่คุยด้วย  คนเดียวกัน  ของผม ft258  และ  yaesu 912 ตัวกันน้ำ  โมโต อะไร 50 ซักอย่าง ตัวสั้น   สเปนเดอร์     ทั้งสามตัวของเพื่อนรับได้หมด  ของผม รับไม่ได้

คราวนี้ลองรีเซ็ตเครื่องดูครับ  กดสามตัวด้านข้างพร้อมกับเปิดเครื่อง  อ่ะ  ขึ้นมา  ปรับไปที่ all reset  กด F  ปี๊ด...     อะลองใหม่  ก็ยังเหมือนเดิมครับ 

สรุป ยอมแพ้คับ  เลยไปนั่งกินน้ำชากาแฟ ให้หายร้อน 
ของท่านใดเป็นเหมือนผมแล้วบ้างครับ  หรือมีวิธีเข้าไปปรับภาครับ ในเมนู พิเศษ บ้างหรือไม่  ช่วยแนะนำ ที  นอกจากส่งศูนย์บริการ  ขอบคุณครับ

ป.ล.  ก่อนหน้านี้ผมเคยใช้ vx158 มาแล้ว   ใช้ไปซักพัก  ก็หูตึงเองดื้อๆ เลย   แต่ก็ยังชอบ YAESU  ยิงฟันยิ้ม

นายจิรยุทธ  สุดจันทร์  บ้านเลขที่ 2 หมู่ 2 ต.บางม่วง อ.ตะกั่วป่า จ.พังงา 82190
บัญชีกรุงเทพ 435 035 598 0 โทร.086 741 6110
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 12 มิถุนายน 2012, 01:52:29 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
E22SUR
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2012, 08:41:46 »

ขั้วsmaถอดเสาเข้าออกบ่อยๆ ระวังขั้วหลวมนะครับ

นนทบุรี
« ตอบ #1 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2012, 08:41:46 »

แฮมโคราชา
แฮมรุ่นเก๋าแต่ไม่เก่า
Hero Member

HS3BXY ณ โคราชา

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2012, 08:46:15 »

สงสัยหูจะเริ่มเสื่อมแล้ว เป็นไปตามกาลเวลาครับ อิ อิ ยิงฟันยิ้ม

HS3BXY (แอท) ปากช่อง
โทร 0933243377 AIS
jirayuth
Hero Member

E29MBJ Love KING Love Thailand

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2012, 09:56:17 »

สงสัยหูจะเริ่มเสื่อมแล้ว เป็นไปตามกาลเวลาครับ อิ อิ ยิงฟันยิ้ม
มันเสื่อมเร็วไปมั้ยพี่สมยศ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ฮ่าๆๆๆๆ 
e22mxe
Hero Member

ไม่ยากเกินความสามารถ อยู่ที่ความตั้งใจ และ ใส่ใจ

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2012, 18:41:55 »

ปกติแฮนดี้หูไว  ถ้าหูตึงคงต้องหาเครื่องมือที่ตรวจละเอียด เช่น สโคป มาตรวจ และแถมตบท้าย คอตตอนบัด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นายศรัณย์  ตันสกุล (E22MXE)
โทร.094-331-5775
(ประชาสัมพันธ์ VR.BUDDYHAMS  PHUKET  145.425 MHz.)
(พูดคุยตามประสาบัดดี้แฮม)
ที่อยู่ 25/17  ถนนแม่หลวน  ตำบลตลาดเหนือ  อำเภอเมือง  จังหวัดภูเก็ต 83000
jirayuth
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012, 04:30:52 »

ปกติแฮนดี้หูไว  ถ้าหูตึงคงต้องหาเครื่องมือที่ตรวจละเอียด เช่น สโคป มาตรวจ และแถมตบท้าย คอตตอนบัด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

55555   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ช่วงนี้ไม่ค่อยผ่านบ้านผมเหรอครับ  ไม่ค่อยได้ยินเสียงเลย  หรือ ว่าผ่านแต่ผมไม่อยู่หน้าเครื่อง 
jirayuth
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2012, 21:01:17 »

สรุปว่า   ผมโทรคุยกับช่างของไทย คอม แล้ว  เค้าบอกให้ส่งเครื่องไปให้เค้าเช็คให้   ผมก็เลยส่งไปแล้วครับ วันนี้  จะรอดูว่า  ถ้ากลับมาแล้ว  จะเอาไปทดสอบ เหมือนเดิมอีกที  ว่าเช็คมาให้แล้วมันดีไม่ดี  ขอบคุณครับ
bbch
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 22:24:40 »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ

สุดประจิมที่ริมเมย
O83-2I3863O
zygote
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 22:45:08 »

สรุปว่า   ผมโทรคุยกับช่างของไทย คอม แล้ว  เค้าบอกให้ส่งเครื่องไปให้เค้าเช็คให้   ผมก็เลยส่งไปแล้วครับ วันนี้  จะรอดูว่า  ถ้ากลับมาแล้ว  จะเอาไปทดสอบ เหมือนเดิมอีกที  ว่าเช็คมาให้แล้วมันดีไม่ดี  ขอบคุณครับ

วันไหนทดสอบบอกด้วยนะครับ ถ้าว่างขอมาดูด้วยคน สงสัยจริง ๆ

ไม่คิดว่าดีกว่าเขา เลวกว่าเขา และเสมอเขา
ไม่เอาเปรียบใคร
hs1gf
baned
Hero Member
*

! แม้คลื่นหัวใจจะหยุดเต้นแต่คลื่นวิทยุต้องเต้นต่อไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012, 12:28:24 »

เท่าที่คุยๆกันมานะครับ  เครื่องที่ทำมาสำหรับวีอาร์ ถ้าเราเอามาเปิดแบนด์ ส่วนมากจะหูตึง หรือ รับไม่ค่อยดี
แต่ถ้าเป็นเครื่องที่ทำมาเพื่อเถื่อน  เอ้ย  ราชการ จะหูดี(ห้ามผวนนะครับ)ตลอดย่านครับ
โดนมาเหมือนกัน รุ่น fh912  ตอนหลังเลยใช้อีกรุ่นนึง ที่หน้าตาเหมือนกัน จะ 170หรือไงเนี่ย

สมาชิกเสาสูง ยังมีชีวิตอยู่กันไหมครับ กลับมาขี่คลื่นกันได้แล้วครับ ไม่มีคอมมะนิดให้ปราบ ไม่มีเครื่องทหารให้เล่น อย่าพึ่งน้อยใจตายกันหมดนะครับ /นารายณ์  (blue sky แฟกซ์รุ่นจงอางศึก)

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1]
  พิมพ์