HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 พฤษภาคม 2024, 09:35:18 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกรงว่า ข้อ 14 ว1 ของประกาศฯ จะไปขัด รัฐธรรมนูญ ม.4  (อ่าน 22212 ครั้ง)
pome1856
Newbie
*

« ตอบ #70 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2014, 14:01:48 »

เท่าที่ผมอ่านดู เป็นการบังคับใช้เฉพาะการยื่นขอใบอนุญาต มิได้บังคับการยื่นขอต่ออายุใบอนุญาตครับ
บังคับกับผูัที่ยื่นต่ออายุบัตรพนักงานวิทยุด้วยครับ เพื่อนผมเข้าไปยื่นมาแล้ววันนี้ ต่อไม่ได้ครับ

ขอบคุณครับที่ให้ข้อมูล

ผมขออนุญาติตีความในข้อ ๑๔. และข้อ ๔๓. ตามข้อความ เท่านั้นนะครับ ไม่กล่าวถึง "ดี หรือ ไม่ดี"

ข้อ ๑๔ พนักงานวิทยุสมัครเล่นต้องมีสถานะเป็นสมาชิกขององค์กรวิทยุสมัครเล่นที่จดทะเบียน
นิติบุคคลเป็นสมาคมที่คณะกรรมการรับรอง

ข้อ ๔๓ ความในข้อ ๑๔ มิให้ใช้บังคับกับผู้ที่ได้รับใบอนุญาตพนักงานวิทยุสมัครเล่น
ก่อนประกาศฉบับนี้มีผลใช้บังคับ

ตามข้อความ หากท่านได้รับใบอนุญาติ ก่อนวันที่ ๒๓ กรกฎาคม ๒๕๕๗ ท่านมิต้องเป็นสมาชิกชมรมใดๆ
หากการต่ออายุสมาชิก บังคับการเข้าชมรม ก็จะไปขัดแย้ง กับ ข้อ ๔๓ ครับ

ยกกรณี ใบอนุญาตขับขี่ตลอดชีพครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #70 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2014, 14:01:48 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
prayoonv
Full Member

« ตอบ #71 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2014, 17:10:30 »

เท่าที่ผมอ่านดู เป็นการบังคับใช้เฉพาะการยื่นขอใบอนุญาต มิได้บังคับการยื่นขอต่ออายุใบอนุญาตครับ
บังคับกับผูัที่ยื่นต่ออายุบัตรพนักงานวิทยุด้วยครับ เพื่อนผมเข้าไปยื่นมาแล้ววันนี้ ต่อไม่ได้ครับ

ผมขออนุญาติตีความในข้อ ๑๔. และข้อ ๔๓. ตามข้อความ เท่านั้นนะครับ ไม่กล่าวถึง "ดี หรือ ไม่ดี"

ข้อ ๑๔ พนักงานวิทยุสมัครเล่นต้องมีสถานะเป็นสมาชิกขององค์กรวิทยุสมัครเล่นที่จดทะเบียน
นิติบุคคลเป็นสมาคมที่คณะกรรมการรับรอง

ข้อ ๔๓ ความในข้อ ๑๔ มิให้ใช้บังคับกับผู้ที่ได้รับใบอนุญาตพนักงานวิทยุสมัครเล่น
ก่อนประกาศฉบับนี้มีผลใช้บังคับ

ตามข้อความ หากท่านได้รับใบอนุญาติ ก่อนวันที่ ๒๓ กรกฎาคม ๒๕๕๗ ท่านมิต้องเป็นสมาชิกชมรมใดๆ
หากการต่ออายุสมาชิก บังคับการเข้าชมรม ก็จะไปขัดแย้ง กับ ข้อ ๔๓ ครับ

ยกกรณี ใบอนุญาตขับขี่ตลอดชีพครับ
เห็นด้วย อย่างยิ่ง

E27FMY ประยูร แววสำโรง
107/14 ม.7 ต.สุรศักดิ์ อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี 20110
0991985384
« ตอบ #71 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2014, 17:10:30 »

prayoonv
Full Member

« ตอบ #72 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2014, 17:11:56 »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
VHF DXer
Sr. Member

« ตอบ #73 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2014, 17:57:58 »

ไม่รู้นะ อยากเป็นแบบเก่าครับ
ต้องมีเครื่องวิทยุ ถึงจะมี call sign

ของใหม่ก็เป็นเช่นนั้นแล
จะขอใบอนุญาตได้ต้องมีเครื่องก่อน

ที่ผ่านมาปล่อยง่ายๆ สอบได้ มีใบประกาศก็มาขอเลย
แต่ของใหม่ต้องมีเครื่องด้วยนะจ๊ะ
VHF DXer
Sr. Member

« ตอบ #74 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2014, 18:02:28 »

อีกหน่อยไม่มีใครต่อบัตร คงจะยกเลิกการสังกัดไปโดยปริยาย เพราะไม่มีเงินเข้า กสทช. ตัวผมคิดว่าถ้าบัตรหมดอายุคงเลิกต่อ ถ้ายังคงสังกัดสมาคม  ส่วนมากไม่เห็นสมาคมจะเอาเงินอามาพัฒนาสมาคมมีแต่เอาเงินมาบำรุงกระเพาะกินร้านอาหารไหน เที่ยวไหน จ่ายค่าโต๊ะฮายบอลงานสังสรรค์ ค่าน้ำมันในการเดินทาง  มีบางไหนที่ท่านจะควักเงินในกระเป๋าตัวเอง พอมีเรื่องในระดับผู้บริหารสมาคมก็เผากัน ถกเถียงกัน เงินไม่ลงตัว  ส่วนตัวผมมีใบอนุญาตตั้งสถานี ใบอนุญาตมีและใช้เครื่อง มีครบ ก็คงจะเปิดฟังแม้จะไม่ต่อบัตรพนักงาน เพราะส่วนมากผมก็ไม่ค่อยได้คุยอยู่แล้วเปิดฟังซะส่วนมาก มารยาทย่านแฮมก็คงไม่น้อยไปกว่าย่านแดง ด่าก็มีแต่ไม่มาก ผีเฝ้าความถี่เจ้าของช่องใครห้ามยุ่ง อีกสารพัด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 

สมาคมที่ไหนเป็นแบบที่ว่า ท่านไม่ถูกใจ ก็อย่างไปข้องเกี่ยวด้วยซิจะ
สมาคมดีๆ พัฒนากิจการวิทยุสมัครเล่นอย่างแท้จริงก็มีอยู่นะ
เขาไม่ได้บังคับให้เป็นในจังหวัดตัวเอง สมาคมไหนก็ได้ในประเทศนี้
เลือกดูแล้วกันนะ ไม่ต้องให้บอก เพราะอ่านดูท่านน่าจะรู้ดีอยู่แล้วล่ะ เห็นบ่นได้เป็นฉากๆ

คราวนี้สมาคมที่ทำแบบที่ว่า จะยังทำอยู่อีกหรือเปล่า เพราะถ้าทำก็จะไม่มีใครไปสมัคร
สุดท้ายก็จะเลิกทำแบบที่ท่านว่าไปเอง หันมาทำกิจกรรมที่เป็นวิทยุสมัครเล่นจริงๆ
แข่งกันทำ แข่งกันแย่งสมาชิก ที่ผ่านมาไม่สนใจ

สิทธิเป็นของท่านที่จะสมัครที่ไหนก็ได้ ที่ไหนไม่ดีก็ไม่ต้องไป ไปที่ท่านชอบและพอใจ
สุดท้ายใครทำดี คนก็จะแห่กันไปสมัครเอง
VHF DXer
Sr. Member

« ตอบ #75 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2014, 18:14:30 »

ผิดครับ ตีความผิดอย่างสิ้นเชิง

ข้อนี้ไม่ต้องมีอะไรให้แปลมาก ชัดเจนในตัวครับว่าพนักงานวิทยุสมัครเล่นทุกคนต้องเป็นสมาชิกองค์กร

ความในข้อนี้หมายถึงแบบนี้ครับ
การขอรับใบอนุญาตพนักงานวิทยุสมัครเล่น มี 2 กรณีดังนี้
1. การขอรับใบอนุญาตใหม่ พูดง่ายๆ ว่าการขออนุญาตครั้งแรก
2. การขอรับใบอนุญาตกรณีต่ออายุ ก็คือการต่ออายุใบอนุญาตนั้นเอง

ซึ่งทั้ง 2 กรณีเรียกว่า "การขอรับใบอนุญาตพนักงานวิทยุสมัครเล่น"

การที่ข้อ 43 ไม่บังคับใช้กับผู้ที่ได้รับใบอนุญาตพนักงานวิทยุสมัครเล่นก่อนประกาศนี้มีผล เพื่อ
ไม่ต้องการให้ความในข้อ 14 มีผลบังคับใช้กับพนักงานวิทยุสมัครเล่น "ทุกคน" ทำให้ผู้ที่ใบอนุญาต
ยังไม่หมดอายุ ยังไม่จำเป็นตัองรีบร้อนไปสมัครสมาชิกสมาคมฯ เพราะไม่เช่นนั้นพนักงานวิทยุสมัครเล่น
ที่ไม่สังกัดสมาคมจะผิดข้อ 14 ในทันที เพราะบังคับไว้ว่าทุกคนต้องสังกัดสมาคม
แต่เมื่อพนักงานวิทยุสมัครเล่นนั้นใบอนุญาตหมดอายุลงและติดต่อขอรับใบอนุญาตครั้งต่อไป
คราวนี้จะต้องมีหลักฐานการเป็นสมาชิกสมาคมไปยื่นประกอบการขอรับอนุญาตด้วย

นี้คือเจตนาของประกาศฉบับนี้ ถ้าอ่านผ่านๆ ไม่ทำความเข้าใจให้ดี ก็จะเกิดความเข้าใจผิด
ดังนี้โปรดทำความเข้าใจให้ชัดเจนอีกครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กรกฎาคม 2014, 18:16:17 โดย VHF DXer » บันทึกการเข้า
สายน้ำ
Hero Member

5AC1**ARES** OF THAILAND

« ตอบ #76 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2014, 20:40:19 »

คริคริ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  เจ๋ง เจ๋ง ขยิบตา ขยิบตา

<<เครือข่ายผู้พิทักษ์กิจการวิทยุสมัครเล่นไทย>>
pome1856
Newbie
*

« ตอบ #77 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2014, 08:27:05 »

ผิดครับ ตีความผิดอย่างสิ้นเชิง

ข้อนี้ไม่ต้องมีอะไรให้แปลมาก ชัดเจนในตัวครับว่าพนักงานวิทยุสมัครเล่นทุกคนต้องเป็นสมาชิกองค์กร

ความในข้อนี้หมายถึงแบบนี้ครับ
การขอรับใบอนุญาตพนักงานวิทยุสมัครเล่น มี 2 กรณีดังนี้
1. การขอรับใบอนุญาตใหม่ พูดง่ายๆ ว่าการขออนุญาตครั้งแรก
2. การขอรับใบอนุญาตกรณีต่ออายุ ก็คือการต่ออายุใบอนุญาตนั้นเอง

ซึ่งทั้ง 2 กรณีเรียกว่า "การขอรับใบอนุญาตพนักงานวิทยุสมัครเล่น"

การที่ข้อ 43 ไม่บังคับใช้กับผู้ที่ได้รับใบอนุญาตพนักงานวิทยุสมัครเล่นก่อนประกาศนี้มีผล เพื่อ
ไม่ต้องการให้ความในข้อ 14 มีผลบังคับใช้กับพนักงานวิทยุสมัครเล่น "ทุกคน" ทำให้ผู้ที่ใบอนุญาต
ยังไม่หมดอายุ ยังไม่จำเป็นตัองรีบร้อนไปสมัครสมาชิกสมาคมฯ เพราะไม่เช่นนั้นพนักงานวิทยุสมัครเล่น
ที่ไม่สังกัดสมาคมจะผิดข้อ 14 ในทันที เพราะบังคับไว้ว่าทุกคนต้องสังกัดสมาคม
แต่เมื่อพนักงานวิทยุสมัครเล่นนั้นใบอนุญาตหมดอายุลงและติดต่อขอรับใบอนุญาตครั้งต่อไป
คราวนี้จะต้องมีหลักฐานการเป็นสมาชิกสมาคมไปยื่นประกอบการขอรับอนุญาตด้วย

นี้คือเจตนาของประกาศฉบับนี้ ถ้าอ่านผ่านๆ ไม่ทำความเข้าใจให้ดี ก็จะเกิดความเข้าใจผิด
ดังนี้โปรดทำความเข้าใจให้ชัดเจนอีกครั้ง

ขอบคุณครับ
phonsaton tayoung
Full Member

« ตอบ #78 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2014, 09:12:10 »

ตรงนี้แหละที่พวกเพื่อนๆๆแฮมเขาคุยกันว่า.....ทำไมต้องสังกัดสมาชิกสมาคมด้วยครับพี่ เมื่อต้องการต่อใบอนุญาต

phonsaton tayoung
Full Member

« ตอบ #79 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2014, 09:21:31 »

ประกาศบังคับแบบนี้ มีมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว แต่ก็ไม่เคยไปบังคับใครเขาได้ บางฉบับประกาศใใช้ได้ไม่เท่าไหร่ ทนกระแสต่อต้าน
จากนักวิทยุสมัครเล่นไม่ไหว สุดท้ายก็ประกาศยกเลิกไป
   จะว่าไป การสังกัดสมาคม-ชมรม ต้องเป็นไปด้วยความสมัครใจ แต่พอมีระเบียบออกมา คุณต้องไปสังกัดสมาคม/ชมรมน๊ะ เท่านั้น
แหละ ความคิดต่อต้านมันก็เกิดขึ้นในใจ อยู่ดีๆจะต้องให้ไปสมัครเป็นสมาชิกสมาคม/ชมรม จะมาบังคับเราทำไม ทำไมเราจะต้องไปเสีย
เงิน 300-500 บาทเพื่อที่จะได้พูดคุยวิทยุสื่อสาร เราซื้อวิทยุและอุปกรณ์มา เสา สายอากาศ สายนำสัญาณ รวมแล้วก็หลักหมื่น กะ
อีแค่จะขึ้นความถี่มาพูดคุย ทำไมต้องบังคับกันว่าต้องสังกัดสมาคม/ชมรม ถามจริงๆ ถ้าไม่เป็นสมาชิก เครื่องมันจะส่งไม่ออกเหรอ
ไม่เป็นสมาชิก จะไม่มีใครพูดคุยด้วยเหรอ ฯลฯ
   นานาจิตตังครับ

ถูกใจมากสุดยอดดดดดด+100000000000000 คะแนนออิิิอิ

ตรงนี้แหละที่พวกเพื่อนๆๆแฮมเขาคุยกันว่า.....ทำไมต้องสังกัดสมาชิกสมาคมด้วยครับพี่ เมื่อต้องการต่อใบอนุญาต

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 15
  พิมพ์