HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
09 พฤษภาคม 2024, 05:24:15 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอนโดสูง9ชั้นมีจานดาวเทียมทุกตึกผมจะขึ้นเสาอากาศแบบไหนดี  (อ่าน 2125 ครั้ง)
CRG
Hero Member

E22ROF

« เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010, 08:21:34 »

คอนโดสูง9ชั้นมีจานดาวเทียมทุกตึกผมจะขึ้นเสาอากาศแบบไหนดีเพื่อไม่ให้จานรับสัญญานดาวเทียม(TV)รับผลกระทบ ใจอยากใช้ 5/8แต่กลัวไปกระทบสัญญานTV อีกใจก้ออยากใช้ไดโพล2สแต็กหันหน้ากับหลัง รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำผมทีครับวันนี่จะไปซื้อสายมารอก่อน เสารอคำสอนจากพี่ๆในเวบอีกทีครับ

ซื่อตรง ใจเค้าใจเรา ไม่โดนกับตัวเองจะไม่รู้สึก
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010, 08:21:34 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs4qnn
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010, 11:05:59 »

ไม่ทราบว่า มันจะส่งผลกระทบต่อจานดาวเทียมยังไงครับ  ฮืม ฮืม

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010, 11:05:59 »

hs4qnn
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010, 11:13:22 »

ถ้าเป็นจานดาวเทียม ก็ไม่ต้องห่วง เพราะไม่มีผลกระทบอยู่แล้ว

แต่ถ้าเป็นสายอากาศชนิด YAGI ที่รับโดยตรงจากสถานีส่งก็คงมีผลกระทบบ้าง

ขึ้นอยู่กับว่า เครื่องส่งของเรามีประสิทธิภาพในการกรองความถี่ดีเพียงใด

และอีกอย่าง เครื่องรับโทรทัศน์ของเพื่อนสมาชิก มีประสิทธิภาพในการกรองความถี่หรือไม่

ถ้าเป็นรุ่นใหม่ ๆ ก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าเป็นรุ่นเก่าหน่อย ก็คงมีการกวนกันบ้าง

และสายอากาศโทรทัศน์ ส่วนมากจะเป็นแบบรวม คือมีหลาย ๆ ต้น รับหลายสถานี

และมารวมกันที่ MIXER ที่ตัว MIXER นี้ก็จะมีวงจรกรองเอาเฉพาะความถี่ที่ต้องการอยู่แล้ว

ผมว่า ผลกระทบไม่น่าจะเกิดเท่าไหร่  แต่เรื่องแบบนี้ มาพิมพ์กันในกระทู้ มันให้คำตอบไม่ได้

ต้องทดลองปฏิบัติ  และบันทึกผล  นำมาเปรียบเทียบหาจุดที่คิดว่าดึที่สุดครับ
HS3JBX
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

ชีวิตผมไม่เห็นเหงื่อไม่ได้ตังค์

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010, 11:13:49 »

จานรับดาวเทียม ใช้ความถี่ระดับไมโครเวฟ ท่านกลัวว่าใช้ความถี่ย่านวีเฮชเอฟไปกวน
จานรับดาวเทียม ท่านจะวิตกหรือกังวลเกินไปแล้วครับ เมือนกับท่านกำลังปั่นจักรยานอยู่หน้า
บ้าน เป็นไปไม่ได้ ที่จะไปรบกวนการบินของจรวดความเร็วเหนือเสียงที่บินอยู่บนฟ้า
     ที่ความสูงขนาดนั้น สายอากาศรอบตัวต้นเดีรยวก็ครบวัตถุประสงค์แล้วครับ ติดตั้งง่าย
น้ำหนักไม่มาก จะเคลื่อนย้ายก็สะดวก แนะนำ รินโก้ แรนเจอร์ ทู หากได้ของนอกแท้ยิ่งดี

คลิกPMที่นี่เลยครับหากต้องการติดต่อผู้ดูแล
ทองพูน นุโยนรัมย์ 0614540972-ais
กสิกรไทย 2432123825 กรุงไทย 1010531972
CRG
Hero Member

E22ROF

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010, 16:57:08 »

ขอบคุณพี่ๆที่แว๊ะเข้ามาตอบนะครับ คือ ปัญหามันอยู่ที่คนดูแลคอนโดอ่าครับ เค้าถามผมมา ผมก้อตอบไม่ถูก จะไปโกหกเค้าว่าไม่เป็นไรก้อไม่กล้า เดียวเกิดขึ้นเสาแล้วพอเราใช้งาน มันไปเฟสสัญญานโทรทัศน์มา งานเข้าแน่ผม ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
hs5hbq
Full Member

นักวิทยุต้องหมั่นศึกษาทดลอง

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2010, 07:22:07 »

เห็นด้วยกับท่านทั้งสองครับ เพราะ ประการแรกต้องทดลองหาจุดที่ดีที่สุด ประการที่สองความถี่คนละย่านกันกวนกันยาก แม้นจะเกิดคลื่นฮาโมนิค ก็ยังต่างกันอยู่มาก ผมอยู่เมืองเชียงใหม่ ใช้เสาทาวเวอร์ต้นเดียวกันทั้ง ทูมิเตอร์และทีวี ไม่มีการกวนกันเลยแม้นจะออกวัตต์สูงก็ตาม
poponoy
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2010, 08:02:07 »

จานรับดาวเทียม ใช้ความถี่ระดับไมโครเวฟ ท่านกลัวว่าใช้ความถี่ย่านวีเฮชเอฟไปกวน
จานรับดาวเทียม ท่านจะวิตกหรือกังวลเกินไปแล้วครับ เมือนกับท่านกำลังปั่นจักรยานอยู่หน้า
บ้าน เป็นไปไม่ได้ ที่จะไปรบกวนการบินของจรวดความเร็วเหนือเสียงที่บินอยู่บนฟ้า
     ที่ความสูงขนาดนั้น สายอากาศรอบตัวต้นเดีรยวก็ครบวัตถุประสงค์แล้วครับ ติดตั้งง่าย
น้ำหนักไม่มาก จะเคลื่อนย้ายก็สะดวก แนะนำ รินโก้ แรนเจอร์ ทู หากได้ของนอกแท้ยิ่งดี

ตรงจานมันไม่กวนแน่นอน ถ้าคุณไม่ไปบังหน้าจาน แต่ระบบ CATV นี่ต้องลุ้นดูครับ เจอ Amplifier ห่วยๆๆ นี่งานเข้าเลยนะท่าน เพื่อนสมาชิกที่อยู่คอนโด เจอห้องข้างๆๆ เปิด DVD หนังกากะบาทมาเข้าทีวีเลย อิอิ
HS3JBX
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

ชีวิตผมไม่เห็นเหงื่อไม่ได้ตังค์

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2010, 12:51:50 »

ตรงจานมันไม่กวนแน่นอน ถ้าคุณไม่ไปบังหน้าจาน แต่ระบบ CATV นี่ต้องลุ้นดูครับ เจอ Amplifier ห่วยๆๆ นี่งานเข้าเลยนะท่าน เพื่อนสมาชิกที่อยู่คอนโด เจอห้องข้างๆๆ เปิด DVD หนังกากะบาทมาเข้าทีวีเลย อิอิ
   อันนั้นเป็นการกวนจากเครื่องเล่น เครื่องเล่นของจีนราคาถูก มักมีลูกเล่นที่วิจิตรพิศดาร
โดยมีทั้งระบบ AV และ RF และบางคนยังใช้เครื่องรับโทรทัศน์รุ่นเก่าที่ไม่มี AV ก็ไปดึง
สัญญาณจากช่อง RF เข้าเครื่องรับโทรทัศน์
   และเจ้าช่อง RF เจ้ากรรมนี่แหละ มันสามารถแพร่กระจายคลื่นไปกวนเครื่องรับโทรทัศน์
ที่อยู่ใกล้ๆกันได้อย่างบังเอิญ ผมยังเคยเจอห้องข้างๆเปิดหนังอย่างว่า ทั้งที่ผมกำลังดูการถ่าย
ทอดสดฟุตบอลต่างประเทศอยู่ จู่ๆก็มีคู่พระคู่นางที่ฐานะยากจน ไม่มีแม้แต่เงินซื้อเสื้อผ้าใส่
มาโรมตันพันตู แทรกอยู่เป็นเวลานาน
   ผมหาสาเหตุหลายวันกว่าจะพบ มาเริ่มเอะใจตอนที่ห้องข้างๆเปิดเพลง โทรทัศน์ผมจะเริ่มลาย
แต่พอเขาปิดเพลง หน้าจอโทรทัศน์ผมก็ชัดอีกครั้ง
poponoy
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010, 07:12:33 »

ช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ดีครับ หนังต้องลงทุนน้อยหน่อย ประหยัดพวกเสื้อผ้า ลดต้นทุนได้เยอะอยู่นะท่าน อีกอัน ที่มีปัญหาก็พวกไมค์คาราโอเกะไร้สายของจีน อันนี้ก็แสบเหมือนกัน กวนทีวีอะ อย่างงี้แจ้ง กทชได้ไหมครับ ว่าห้องข้างๆๆ เปิดหนังแล้วรบกวน (ดูหนังห้องข้างๆๆ ไม่ชัดให้เพิ่มกำลังส่งด่วน อิอิ)

hondaone
member..
Hero Member
*

0886074166 HONDAONE

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010, 11:47:42 »

อันนั้นเป็นการกวนจากเครื่องเล่น เครื่องเล่นของจีนราคาถูก มักมีลูกเล่นที่วิจิตรพิศดาร
โดยมีทั้งระบบ AV และ RF และบางคนยังใช้เครื่องรับโทรทัศน์รุ่นเก่าที่ไม่มี AV ก็ไปดึง
สัญญาณจากช่อง RF เข้าเครื่องรับโทรทัศน์
   และเจ้าช่อง RF เจ้ากรรมนี่แหละ มันสามารถแพร่กระจายคลื่นไปกวนเครื่องรับโทรทัศน์
ที่อยู่ใกล้ๆกันได้อย่างบังเอิญ ผมยังเคยเจอห้องข้างๆเปิดหนังอย่างว่า ทั้งที่ผมกำลังดูการถ่าย
ทอดสดฟุตบอลต่างประเทศอยู่ จู่ๆก็มีคู่พระคู่นางที่ฐานะยากจน ไม่มีแม้แต่เงินซื้อเสื้อผ้าใส่
มาโรมตันพันตู แทรกอยู่เป็นเวลานาน
   ผมหาสาเหตุหลายวันกว่าจะพบ มาเริ่มเอะใจตอนที่ห้องข้างๆเปิดเพลง โทรทัศน์ผมจะเริ่มลาย
แต่พอเขาปิดเพลง หน้าจอโทรทัศน์ผมก็ชัดอีกครั้ง

ตกลงดูจบใหมครับ หนังอย่างว่า  อิอิอิ

0886074166 HONDAONE

หน้า: [1] 2
  พิมพ์