HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 พฤษภาคม 2024, 05:08:38 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 21 22 [23] 24 25 ... 41
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ากิมใช้...ทำสายอากาศ(ยากิ โฟนเด็ดไดโพน)  (อ่าน 219019 ครั้ง)
hamthai99
Hero Member

เกิดเป็นชายต้องมีใจอดทน

« ตอบ #220 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2012, 01:01:25 »

น้ากิม ครับ เล่าเรื่อง โฟลเด็ดไดโพล ให้น้องๆฟังบ้างครับ

ห่วงเล็ก ห่วงใหญ่  ใส่ปลอกไม่ใส่ปลอกแบบ มันดียังไง

สายเฟส มีเคล็ดลับในการตัด (ที่พอจะเปิดเผยได้)   

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #220 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2012, 01:01:25 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
KIM_ANT
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

« ตอบ #221 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2012, 08:18:54 »

น้ากิม ครับ เล่าเรื่อง โฟลเด็ดไดโพล ให้น้องๆฟังบ้างครับ

ห่วงเล็ก ห่วงใหญ่  ใส่ปลอกไม่ใส่ปลอกแบบ มันดียังไง

สายเฟส มีเคล็ดลับในการตัด (ที่พอจะเปิดเผยได้)   
เป็นเรื่องต่อไปครับ ใจเย็นๆ เดี๋ยวปล่อยยาให้หมดก่อน ยิงฟันยิ้ม เรื่องโฟนเด็ดไดโพน ก็ไม่ใช่น้อยเหมือนกัน ประสบการณ์ยิ่งนาน เรื่องยิ่งมากไม่แพ้ยากิ
 ถ้ายากิรู้เรื่องทำได้แล้วค่อยว่าเรื่องโฟนเด็ดไดโพนต่า  จะได้รู้ที่ว่าโฟนเด็ดไดโพนทำง่ายๆ ง่ายจริงหรือเปล่า ฮืม ไปทำงานละ

HS7WFK น้ากิมใช้ ลำใย 60/26 ม.3 ต.สามควายเผือก อ.เมือง จ.นครปฐม 73000 
โทร.(034) 300-443  081-801-5510
ธ.ไทยพาณิชย์  เลขที่บัญชี  0332-0332-32  ออมทรัพย์
ธ.กสิกรไทย     เลขบัญชี 084-277-6953   ออมทรัพย์
« ตอบ #221 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2012, 08:18:54 »

hs3jwc
Hero Member

« ตอบ #222 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2012, 10:39:32 »

หาโปรเจคใหม่ดีกว่าน้า หาเพื่อนสมาชิกรับปั๊มตัวเอ็มยากิราคาเป็นกันเอง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม มีใครสนใจรับทำป่าวครับ

พิสิทธิ์ ชากิจ  เอ๋ (hs3jwc)DTAC 08-9719-2746 
259/83 สุขุมวิท 71 พระโขนงเหนือ วัฒนา กรุงเทพ 10110
QSO 144.300 MODE SSB,145.475 MODE FM.
jazz_pp
Sr. Member

« ตอบ #223 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2012, 12:01:50 »

สุดยอดครับน้ากว่าจะอ่านจบ 23 หน้า น้อยคนที่ทำสายอากาศ แล้วนำมาเล่าสู่กันฟัง ผมเองก็ทำใช้เองเช่นกัน ตามทฎษฏีบ้าง copy เค้ามาบ้าง ส่วนมาก Copy มาจะใช้ได้ดีและได้ความสวยงาม  ส่วนมานั่งออกแบบเองนั้น รูปแบบใน com น่ะสวยงามอยากได้แบบไหนปรับแต่งได้เลย แต่พอทำจริงรูปร่างหน้าตาก็ยากลำบาก ที่สำคัญดูแล้วมันไม่น่าจะโดนใจคนใช้สักเท่าไหร่ น้ามีความรู้ทำได้ขนาดนี้ผมว่าสุดยอดแล้วคับ ผมเก่งก็จบไฟฟ้า สายส่งสายอากาศ ก็พอได้เรียนมาบ้าง บางพวกเก่งทฎษฏี พอลงปฎิบัติจริงไม่ได้เรื่องก็เยอะคับ  ยังไงเป็นกำลังใจให้คับน้า นำเสนอสิ่งที่สมาชิกบางท่านยังไม่รู้  มีโอกาศจะอุดหนุนคับน้า ไม่รู้คิวยาวไหมคับ

ราชฤทธิ์ ศรีชมภู 16 ถ.รอบเมือง ต.ในเมือง อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000  TEL: 08-6641-4634 (HS4VHN)
KIM_ANT
Hero Member

« ตอบ #224 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2012, 18:57:05 »

หาโปรเจคใหม่ดีกว่าน้า หาเพื่อนสมาชิกรับปั๊มตัวเอ็มยากิราคาเป็นกันเอง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม มีใครสนใจรับทำป่าวครับ
ครับผม เรื่องตัวเอ็มรองอีลีเมนต์ ท่านTHUNSICA ได้แนะนำท่านที่เคยทำตัวเอ็มรองอีลีเมนต์คือท่านHS7CCN ที่อยู่อ.บ้านโป่ง ทางไปเมืองกาณจน์ผมไปพบตัวมาแล้วตามที่ท่านได้แนะนำ เป็นนักวิทยุรุ่นก่อนผมสอบอีก ยังมีแบบอยู่เอามาให้ดูเลย ท่านหยุดเล่นมานานมุ่งมาดูแลเรื่องครอบครัวไม่คิดทำขายแต่ถ้ามีนักวิทยุไปใส่ไฟนักวิทยุเก่าให้มีไฟขึ้นมาใหม่ อาจจะได้อะไรดีๆอีกมาก เหมือนช้างเผือกอยู่ในป่าฉนั้น ท่านให้ดูแบบแนะนำการสร้างอุปกรณ์การป้ำตัวเอ็มหลักการการทำแค่บอกการทำแบบก็เกินคุ้มแล้ว ท่านไม่มีเวลาทำให้แต่ก็บอกวิธีทำให้  ถึงเวลานี้ผมต้องขอบคุณท่านTHUNSICA ที่แนะนำให้ไปรู้จัก พอได้รู้ว่าท่านคือผู้ที่เคยทำสายอากาศยากิมาก่อนศึกษาและทำมาไม่ไช่น้อยเลย แต่ทำเล่นอยูในกลุ่มที่ใหญ่ รวมกันทำจนได้ดีที่สุดไม่ได้ทำเพื่อการค้าดีกว่าผมอีก
      ต้องขอโทษที่ทีแรกรู้สึกไม่ดีกับTHUNSICAครับ
 และเพื่อนๆที่เข้ามาอ่านถ้ารู้สึกไม่ดีอะไรกับท่านนี้ ก็ขอให้เข้าใจใหม่ครับ ไม่ได้เป็นอย่างที่เรารู้สึกครับ ผมไม่ได้พบกับท่าน แต่แค่ได้พบHS7CCNได้กล่าวถึงก็เข้าใจแล้วว่าจิตรใจนักวิทยุรุ่นเก่าเขารักเรื่องวิทยุมากแค่ไหน คุยอยู่เป็นนานได้รู้แล้วครับ
HS7IDL
Hero Member

ผมเป็น นักวิทยุสมัคร(ใจ)เล่น ครับ

« ตอบ #225 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012, 09:23:23 »

ครับผม เรื่องตัวเอ็มรองอีลีเมนต์ ท่านTHUNSICA ได้แนะนำท่านที่เคยทำตัวเอ็มรองอีลีเมนต์คือท่านHS7CCN ที่อยู่อ.บ้านโป่ง ทางไปเมืองกาณจน์ผมไปพบตัวมาแล้วตามที่ท่านได้แนะนำ เป็นนักวิทยุรุ่นก่อนผมสอบอีก ยังมีแบบอยู่เอามาให้ดูเลย ท่านหยุดเล่นมานานมุ่งมาดูแลเรื่องครอบครัวไม่คิดทำขายแต่ถ้ามีนักวิทยุไปใส่ไฟนักวิทยุเก่าให้มีไฟขึ้นมาใหม่ อาจจะได้อะไรดีๆอีกมาก เหมือนช้างเผือกอยู่ในป่าฉนั้น ท่านให้ดูแบบแนะนำการสร้างอุปกรณ์การป้ำตัวเอ็มหลักการการทำแค่บอกการทำแบบก็เกินคุ้มแล้ว ท่านไม่มีเวลาทำให้แต่ก็บอกวิธีทำให้  ถึงเวลานี้ผมต้องขอบคุณท่านTHUNSICA ที่แนะนำให้ไปรู้จัก พอได้รู้ว่าท่านคือผู้ที่เคยทำสายอากาศยากิมาก่อนศึกษาและทำมาไม่ไช่น้อยเลย แต่ทำเล่นอยูในกลุ่มที่ใหญ่ รวมกันทำจนได้ดีที่สุดไม่ได้ทำเพื่อการค้าดีกว่าผมอีก
      ต้องขอโทษที่ทีแรกรู้สึกไม่ดีกับTHUNSICAครับ
 และเพื่อนๆที่เข้ามาอ่านถ้ารู้สึกไม่ดีอะไรกับท่านนี้ ก็ขอให้เข้าใจใหม่ครับ ไม่ได้เป็นอย่างที่เรารู้สึกครับ ผมไม่ได้พบกับท่าน แต่แค่ได้พบHS7CCNได้กล่าวถึงก็เข้าใจแล้วว่าจิตรใจนักวิทยุรุ่นเก่าเขารักเรื่องวิทยุมากแค่ไหน คุยอยู่เป็นนานได้รู้แล้วครับ

อยากบอกว่าดีใจมากครับ

ผมเองเคยคุยกับท่าน THUNSICA เรื่องสายอากาศ ได้ความรู้มากมายครับ กับน้ากิมใช้ ก็เคยโทรไปปรึกษาก็ได้ความรู้มามากมาย ผมเองยกให้ท่านทั้งสองเป็นครูของผมเหมือนกัน เพียงแต่แนวทางการสอน การบอก การแนะนำ อาจจะเป็นคนละวิธีการ แต่จุดประสงค์ ผมว่าเป้าหมายเดียวกัน คือการให้คนอ่าน เข้าใจความต้องการของตัวเอง

การทำสายอากาศใช้เอง แน่นอนครับ เป็นความภาคภูมิใจ ที่เราสามารถทำได้เอง ถึงแม้จะได้ประสิทธิภาพเพียง 60 เปอร์เซนต์ของต้นแบบ ผมเองก็ภูมิใจแล้วครับ ยิ่งเห็นถึงเครื่องมือ วิธีการที่น้ากิมใช้ได้นำเสนอ มันคงมาเปรียบเทียบกันไม่ได้ มีมั๊ยครับ คนที่คิดจะซื้อสว่านแบบแท่นมาเพื่อเจาะบูมยากิให้ตรงกันแค่อันเดียว หรือลงทุนซื้อแท่นตัดสายไฟที่น้ากิมใช้เอามาอัดก้านอิลิเม้นท์  เพื่อทำยากิแค่ต้นเดียว เพียงแต่นั่นคือแนวทางครับ เพื่อเราจะได้รู้ถึงหลักการ ว่าทำอย่างไร

อยากบอกน้ากิมใช้ครับ  ว่า ตอนนี้ผมกำลังหัดทำยากิ 7E ตามแบบของน้าอยู่ครับ แต่อาจจะนานหน่อยนะ  วิทยุสมัครเล่นครับ เอาเวลามาทำแบบจริงจัง เดี๋ยวโดน XYL มองตาเขียว

สุดท้าย ขอบคุณทั้งท่าน THUNSICA และน้ากิมใช้ครับ
ขอบคุณจากใจจริง อีกครั้ง (เนื่องจากยังหวังได้ความรู้อีกมากมาย จากท่านทั้งสอง)

และยังหวังว่า นักวิทยุสมัครเล่นรุ่นใหม่ ๆ จะหันกลับมาพัฒนาเรื่องของการทำสายอากาศ ให้มีประสิทธิภาพดี ๆ มากกว่าการที่ใส่ Boost 300 Watts เพียงเพื่อให้ติดต่อได้ไกลขึ้น  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

145.325 MHz กลุ่มท่าศาลาเพื่อนเพฯ อ.ท่าศาลา จ.นครศรีธรรมราช
โทรศัพท์   089-2894555 Line ID : hs7idl
ent
Jr. Member
**

« ตอบ #226 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012, 10:59:21 »

ดีใจด้วยครับ ที่น้ากิมใช้เข้าใจ และเป็นกำลังใจ ให้ น้า กิมใช้และคุณพี่ TUHNSICA แล้วก็พี่ๆ เพื่อนๆ ที่กำลังหัดทำสายอากาสใช้เองด้วยนะครับ  ขอให้สนุกกับการสร้างสายอากาศไว้ใช้เองครับ

มีตังค์ก็ซื้อ ไม่มีตังค์ก็จะซื้อ ครับ  ใจเย็นๆกันทุกๆคนนะครับ hs0ent  สุไหงโก-ลก  นราธิวาส   lazy-h + moxon
hs0gan
Sr. Member

« ตอบ #227 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012, 18:56:26 »

น้ากิมใช้ซะอย่าง ชิวชิว.....ขอวิธีหล่อเรซิ่นด้วยครับน้า ได้ครบสูตร...ด้วยความเคารพครับ
KIM_ANT
Hero Member

« ตอบ #228 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012, 19:58:47 »

ขอบคุณทุกๆท่านครับ โดนติ โดนว่าไม่โกรธนี่ไม่ยาก แต่ถูกชมแล้วไม่ยิ้มนี่ซิยาก ยิงฟันยิ้ม
ความดีทำไม่ยาก แต่รักษาความดีนี่ซิยาก ครับทำดีต่อไป ยิ้มกว้างๆ
 ป.ล.หล่อเรซิ่น ต้องตอนทำโฟนเด็ดไดโพน จ้า ตาคนนี้เราไม่ทำแบบที่เสนอมาไม่ว่า แต่ใช้เราหาของให้หนักกว่าทำให้อีกไม่สงสาร ส.ว.(สูงวัย)บ้างเลยใจร้าย
hs0gan
Sr. Member

« ตอบ #229 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 20:16:44 »

ขอบคุณทุกๆท่านครับ โดนติ โดนว่าไม่โกรธนี่ไม่ยาก แต่ถูกชมแล้วไม่ยิ้มนี่ซิยาก ยิงฟันยิ้ม
ความดีทำไม่ยาก แต่รักษาความดีนี่ซิยาก ครับทำดีต่อไป ยิ้มกว้างๆ
 ป.ล.หล่อเรซิ่น ต้องตอนทำโฟนเด็ดไดโพน จ้า ตาคนนี้เราไม่ทำแบบที่เสนอมาไม่ว่า แต่ใช้เราหาของให้หนักกว่าทำให้อีกไม่สงสาร ส.ว.(สูงวัย)บ้างเลยใจร้าย

โถน้าเห็นใจลูกแมวตัวดำๆเถอะ..ด้วยความรักและเคารพครับน้ากิม......

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 ... 21 22 [23] 24 25 ... 41
  พิมพ์