HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
18 พฤษภาคม 2024, 12:23:14 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามผู้รู้ครับ ย่าน245  (อ่าน 2036 ครั้ง)
LABCOM
Full Member

ทำด้วยใจรับใช้สังคม

« เมื่อ: 09 มีนาคม 2011, 09:40:05 »

ผมมีเครื่องแดง รุ่น 2100 FX ต้องการส่งออกรอบตัว รัศมีรอบตัวอยู่ที่30-40 กิโลเมตร ต้องปรับกำลังส่งเป็นกี่W และใช่เสาอากาศแบบใด ความสูงเท่าไรถึงจะได้ผลตามต้องการครับ ขอขอบคุณท่านที่มาให้คำตอบใว้นะที่นี้

ศูนย์ประสานงานอาสาสมัคกู้ภัยธาตุพนม 042541524 หรือ 0856962547
นามเรียกขาน กู้ภัย1 แดง245 ช่อง20(ไม่ใช่เจ้าของช่องเพราะใช้ได้ทุกคน)ดำ 162.225Mhz
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 09 มีนาคม 2011, 09:40:05 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
ZERO.
Hero Member

เกิดมาเพื่อเป็นแชมป์.

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 มีนาคม 2011, 09:51:31 »

ถ้ามั่นใจว่าในรัศมีรอบๆสถานที่ที่ออกอากาศไปนั้น เป็นที่ราบ ถึงจะมีตึกบ้าง ภูเขาบ้าง แต่ก็ไม่ได้สูงมากนัก ก็ใช้สายอากาศรอบตัว ประเภท วีทู จะ3-4 ชั้นก็แล้วแต่, 5/8 2-3 ชั้น, Ringo, CP22E ติดกับแป๊ปน้ำหรือ Tower ให้สูงไปประมาณ 10 เมตรขึ้นไป (ยิ่งสูงยิ่งดี)

ส่วนเรื่องกำลังส่ง ก็ลองส่งแค่ 5 วัตต์ดก็ได้ โปรดจำเอาไว้ด้วยว่า ถ้าสามารถตั้งสายอากาศได้สูงมากเท่าไหร่ ก็สามารถใช้กำลังส่งต่ำๆ ออกอากาศก็ได้มากขึ้น และเป็นการถนอมเครื่องให้ใช้งานได้นานขึ้น และลดโอกาสการไปรบกวนคนอื่นๆ เผื่อทางไกล เค้าใช้งานช่องความถี่เดียวกันเราด้วยครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 มีนาคม 2011, 09:51:31 »

LABCOM
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 มีนาคม 2011, 09:57:35 »

ถ้ามั่นใจว่าในรัศมีรอบๆสถานที่ที่ออกอากาศไปนั้น เป็นที่ราบ ถึงจะมีตึกบ้าง ภูเขาบ้าง แต่ก็ไม่ได้สูงมากนัก ก็ใช้สายอากาศรอบตัว ประเภท วีทู จะ3-4 ชั้นก็แล้วแต่, 5/8 2-3 ชั้น, Ringo, CP22E ติดกับแป๊ปน้ำหรือ Tower ให้สูงไปประมาณ 10 เมตรขึ้นไป (ยิ่งสูงยิ่งดี)

ส่วนเรื่องกำลังส่ง ก็ลองส่งแค่ 5 วัตต์ดก็ได้ โปรดจำเอาไว้ด้วยว่า ถ้าสามารถตั้งสายอากาศได้สูงมากเท่าไหร่ ก็สามารถใช้กำลังส่งต่ำๆ ออกอากาศก็ได้มากขึ้น และเป็นการถนอมเครื่องให้ใช้งานได้นานขึ้น และลดโอกาสการไปรบกวนคนอื่นๆ เผื่อทางไกล เค้าใช้งานช่องความถี่เดียวกันเราด้วยครับ

ขอคุณครับ ที่กลัวที่สุดคือไปทับคนอื่นนี้ละ เพราะที่ทำก็อยากช่วยเหลือผู้อื่น แต่ถ้าช่องเราไปทำให้ผู้อื่นเดือดร้อนมันจะไม่ดี ขอบคุณครับที่แนะนำ
echo
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 มีนาคม 2011, 09:59:12 »

ดูเรื่องสายนำสัญญาณ ด้วยครับผม เลือกใช้ขนาดกลางๆ
ด้านกำลังส่งปรับให้พอ ว.6 ว.8 กันได้ละกันครับ แรงเกินเบียดคนอื่น

ปล.เหมือนผมใช้เสายางสลิปติก ยังจะมาเบียดผมอีก  ลังเล

082-444-6173 / อาร์ท
CB066
Hero Member

เหล้าเข้าปากยากที่จะหยุด(ขี้เหล้าหลวง)

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 มีนาคม 2011, 10:17:45 »

ความคิดเห็นส่วนตัวครับ  เหมือน คห.2 นั้นแหละครับ ส่วนผมใช้ เครื่อง ic-2100fx สายอากาศ โพลเด็ดไดโพน 8 สายนำสัญญา 7/8 ก็ ว.6 ว.8 ได้รัศมี 50 กม. สบายที่ โล  ครับ  หมายเหตุ สายอากาศแบบนี้เป็นแบบ กึ่งรอบตัว หลังไม่บอดเสียที่เดี๋ยวถ้าติดตั้งเป็น  ที่สำคัญความสูงนั้นเป็นสิ่งสำคัญ เพราะย่าน 245 ไปเปลียบ 144 ตรงการทะลุทะลวงนี้แหละ แต่ถ้าเป็นที่โล่งแจ้งและราบกว้างต้องขอยอมแพ้เขาครับ อิอิ   สำคัญอย่าไปปรับกำลังส่งของตัวเครื่องนะครับเดิมดีที่สุด  ไปพัฒนาสายอากาศดีกว่า แล้วท่านจะรู้มันไม่จบถ้าเล่นกับเครื่อง  อิอิเจ็บมาแล้ว

นายเกียรติศักดิ์  บุญตัน
โรงพยาบาลนครพิงค์(กายอุปกรณ์)
159 ม.10 ต.ดอนแก้ว อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่ 50180
โทร.081-5947233(Dtac) standby CB245.975(ช่อง79)SSB 27.555
VR144.600  (E22YDO)
LABCOM
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 มีนาคม 2011, 10:24:57 »

ความคิดเห็นส่วนตัวครับ  เหมือน คห.2 นั้นแหละครับ ส่วนผมใช้ เครื่อง ic-2100fx สายอากาศ โพลเด็ดไดโพน 8 สายนำสัญญา 7/8 ก็ ว.6 ว.8 ได้รัศมี 50 กม. สบายที่ โล  ครับ  หมายเหตุ สายอากาศแบบนี้เป็นแบบ กึ่งรอบตัว หลังไม่บอดเสียที่เดี๋ยวถ้าติดตั้งเป็น  ที่สำคัญความสูงนั้นเป็นสิ่งสำคัญ เพราะย่าน 245 ไปเปลียบ 144 ตรงการทะลุทะลวงนี้แหละ แต่ถ้าเป็นที่โล่งแจ้งและราบกว้างต้องขอยอมแพ้เขาครับ อิอิ   สำคัญอย่าไปปรับกำลังส่งของตัวเครื่องนะครับเดิมดีที่สุด  ไปพัฒนาสายอากาศดีกว่า แล้วท่านจะรู้มันไม่จบถ้าเล่นกับเครื่อง  อิอิเจ็บมาแล้ว
ขอบคุณครับ งั้นผมใช้ได 8คงได้ เพราะว่าด้านหลังผมหันให้ลาว หันหน้าไดไปทิศตวันตก ได้ทั้งมุกดาหารทั้ง นครพนม พอจะนึกออกแล้วว่าตั้งจัดหาอะไรบ้าง
rungroj_f
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 มีนาคม 2011, 13:02:13 »

ไกลๆ ผมใช้ Nokia ครับ ....
245 เวลาคุยไกลๆ จะต้องหาช่วงเวลาคนใช้น้อยๆ จริงๆ ไม่งั้นคุยกันได้ ไม่เกิน 10-20กม.
สัญญาณมันกวนกันตลอดเลย ...

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1]
  พิมพ์