HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
16 พฤษภาคม 2024, 11:39:40 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 2100 FX ใสรีเลย์ เปลี่ยนคอยล์  (อ่าน 15957 ครั้ง)
WCS-2008
Hero Member

E27DCU™ 145.4250MHz อ.เมือง ระยอง [CB245 CH-35]

« ตอบ #30 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2010, 15:44:40 »

รูปอาจไม่ชัดเพราะถ่ายจากมือถือครับ จัดระบบไฟใหม่แล้วปรับแต่งภาค drive และ LPF ทำภาค power ให้เป็น full wave โดยการถอด pindiode แล้วใส่ relay แทน ที่เห็นตัวสีฟ้าอ่ะครับ แล้ว coil ที่เพิ่มเป็นการจัดระบบไฟครับ

เอาพินไดโอดออก สัญญาณที่ออกจาก PA จะเป็น full wave เพราะไม่ต้องผ่านพินไดโอด

ที่กำลังส่งเท่ากัน เครื่องที่ทำเป็น full wave สัญญาณจะเข้มข้นกว่า

สุดยอดเลยครับ เสียดายที่รูปไม่ชัด รบกวนถ่ายไห้ชมใหม่ได้ใหมครับ เอาแบบชัดๆเลยครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #30 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2010, 15:44:40 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
nan2531
Hero Member

ช่วยเหลือคนอื่นได้มากมาย อย่าลืมช่วยเหลือคนในครอบครัวนะ พ่อแม่

« ตอบ #31 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2010, 22:21:44 »

เรียนเพื่อนๆทุกท่านครับ การทำงานของ pindiode ต่างจาก diode rectifier ครับ
pindiode ทำหน้าที่เป็นสวิทให้คลื่น RF ผ่านโดยมีไฟไบอัสแบบ forward ครับเมื่อมีไฟไบอัสแล้ว RF จะผ่านไปได้ทั้งซีกบวกและลบ ไม่ได้แบ่งเป็น half wave หรือ full wave แต่อย่างใดครับ ส่วน diode rectifier เป็นการ detec rectifier จะยอมให้ผ่านเฉพาะทาง บวกหรือลบเท่านั้นแล้วแต่การจัดวงจร  อย่าไปยึดติดว่า dioad ยอมให้ไฟผ่านได้ทางเดียว มันขึ้นอยู่กับการจัดวงจรครับ อยากจะเรียนว่าการเอารีเรย์ไปแทน pindiode ไม่ได้ผิดแต่ประการใด แต่วัตต์ไม่ได้เพิ่มขึ้นมากซักเท่าไหร่ ถ้าใครอยากรู้วันหน้าจะมีภาพประกอบมาอธิบายให้ดูครับ ด้วยความเคารพเซียนๆทุกท่าน Hs2yme ครับ

ท่าเรือสื่อสาร รับซ่อม ทางไปรษณีย์เครื่องมือพร้อม 0817727648
452/7 ม.2 ถ.จอมพล ป. ต.สามเรือน อ.บางปะอิน จ.อยุธยา 13160
สุพจน์ แก้วเงิน ธ กรุงเทพ สาขาท่าเรือ 3870528936
ขออภัยหากไม่ตอบ pm
« ตอบ #31 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2010, 22:21:44 »

E22ZGB
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2010, 00:14:48 »

อ้างถึง
เอาพินไดโอดออก สัญญาณที่ออกจาก PA จะเป็น full wave เพราะไม่ต้องผ่านพินไดโอด

ที่กำลังส่งเท่ากัน เครื่องที่ทำเป็น full wave สัญญาณจะเข้มข้นกว่า

สุดยอดเลยครับ เสียดายที่รูปไม่ชัด รบกวนถ่ายไห้ชมใหม่ได้ใหมครับ เอาแบบชัดๆเลยครับ

แต่ เอ! full wave กับ half wave     ทำให้สัญญาณเป็น full wave แล้วสัญญาณจะเข้มข้นกว่า แล้วผู้ผลิตทำไมไม่ทำเป็น full wave ครับ ทำไมต้องทำออกมาเป็น half wave ครับ มันจะมีผลเสียใช่มั้ยครับ  ฮืม

อะไรที่เกี่ยวกับ 2100 fx มาโพสต์ กระทู้นี้ละกันครับ จะได้เป็นแหล่งรวม ไขข้อข้องใจ 2100 fx ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มิถุนายน 2010, 00:19:27 โดย gooroo » บันทึกการเข้า

เลขที่บัญชี 252 428 679 2 ธนาคารกรุงเทพ สาขา ศรีนครพิงค์
091-0787942
153RT492 = HF 27.555 MHz
KENWOOD TRC-80 LINEAR 200 WATT  YAKI 4 E
MIDLAND ALAN 87 , ANYTONE AT-5555 DIPOLE
CH12 Band D USB Mode : AM 27.185 MHz
Ch 19 Band C : CW 27.500 MHz
E22ZGB  VHF 145.675  DUP-600, VHF 245 MHz Ch 15 
WCS-2008
Hero Member

E27DCU™ 145.4250MHz อ.เมือง ระยอง [CB245 CH-35]

« ตอบ #33 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2010, 11:23:55 »

พินไดโอดผมเคยอ่านเจอ จะทำงานตัดต่อระหว่างภาคส่งกับภาครับ ที่ผู้ผลิตไม่นำรีเลย์มาใช้ คิดว่าเนื่องจากมันทำงานมีเสียง

อาจจะสร้างความรำคราญสำหรับท่านที่ไม่ชอบ การใช้พินไดโอดใช้พื้นที่น้อย แต่ข้อเสียก็มีนะครับ คือมันทนกำลังได้ไม่เยอะ

ถ้าเราไปเพิ่มกำลังส่ง 100 วัตต์ ขึ้นไป พินไดโอดตัวเดียวอายุอาจจะไม่ยืนครับ รีเลย์ทนได้ 100วัตต์ สบายๆ

ในเครื่องส่งทั่วไปที่เราใช้กัน จะเป็นพินไดโอดเกือบทั้งหมด แต่ใน Linear Amp ที่กำลังส่งสูงๆ ส่วนมากจะใช้รีเลย์

แม้แต่ยี่ห้อดังๆราคาแพงๆก็ใช้รีเลย์ครับ เพราะอะไร ทำไมถึงใช้รีเลย์ ผมก็ไม่ทราบครับ ต้องรอผู้รู้มาอธิบาย
nan2531
Hero Member

ช่วยเหลือคนอื่นได้มากมาย อย่าลืมช่วยเหลือคนในครอบครัวนะ พ่อแม่

« ตอบ #34 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2010, 21:01:52 »

กราบเรียนท่านประธานที่เคารพ
พินไดโอดผมเคยอ่านเจอ จะทำงานตัดต่อระหว่างภาคส่งกับภาครับ ที่ผู้ผลิตไม่นำรีเลย์มาใช้ คิดว่าเนื่องจากมันทำงานมีเสียง

อาจจะสร้างความรำคราญสำหรับท่านที่ไม่ชอบ การใช้พินไดโอดใช้พื้นที่น้อย แต่ข้อเสียก็มีนะครับ คือมันทนกำลังได้ไม่เยอะ

ถ้าเราไปเพิ่มกำลังส่ง 100 วัตต์ ขึ้นไป พินไดโอดตัวเดียวอายุอาจจะไม่ยืนครับ รีเลย์ทนได้ 100วัตต์ สบายๆ

ในเครื่องส่งทั่วไปที่เราใช้กัน จะเป็นพินไดโอดเกือบทั้งหมด แต่ใน Linear Amp ที่กำลังส่งสูงๆ ส่วนมากจะใช้รีเลย์

แม้แต่ยี่ห้อดังๆราคาแพงๆก็ใช้รีเลย์ครับ เพราะอะไร ทำไมถึงใช้รีเลย์ ผมก็ไม่ทราบครับ ต้องรอผู้รู้มาอธิบาย

ถูกต้องที่สุดครับ ใช้สำหรับตัดต่อ ภาครับภาคส่ง เครื่องโมบาย 10w 50w pindiode ทนได้สบายๆสาเหตุที่ไม่ใช้รีเรย์เพราะ ราคาครับ ถ้าใส่รีเรย์ราคาจะสูงกว่า diode มาก วันนึงที่โรงงานผลิตวิทยุที่ผมเคยทำไม่ได้ผลิตวันละพันเครื่องครับวันนึงรวมๆแล้วเป็นหมื่อนเครื่องครับ ช่วงที่ฮอตที่สุดที่เคยเห็น วันละหมื่นเครื่องต่อหนึ่งสายการผลิตและมีสายการผลิตอยู่ เจ็ด สายการผลิต ลองคิดดูว่าถ้ารีเรย์แพงกว่า pindiode แค่บาทเดียวหนึงเดือนจะเป็นเงินเท่าไหร่
ส่วนในบูตที่แน่เลยที่ไม่ใช้ pindiode ประเด็นหลักเลยจะทำให้ภาครับด่อยลงครับขนาดใช้รีเรย์เป็นหน้าสัมผัสยังด่อยเลยถัาเป็น pindiode จะต้องมีอุปกรณ์ต่อร่วมอีกจะทำให้ลดทอนสัญญานลงมาก
เรื่องการเปลียนจาก pindiode มาเป็น รีเรย์ ถ้าทำแค่อย่างนี้อย่างเดียวนะยืนยันว่าไม่ได้เพิ่มกำลังส่งขึ้นมาซักเท่าไหร่ครับเทสง่ายๆลองจั้ม pindiode เลยครับแล้ววัดวัตต์ดูว่าเพิ่มขึ้นหรือป่าวอาจจะขึ้นมาซักนิดนึงเพราะตัว diode มีความต้านทานอยู่  อยากเสนอประสบการณ์ที่เคยผ่านมาให้ผู้ที่สนใจและผู้ที่มีพื้นฐานอยู่บ้างจะเข้าใจง่ายครับ ด้วยความเคารพอย่างสูง
jazz_pp
Sr. Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2010, 10:09:37 »

กราบเรียนท่านประธานที่เคารพ

ถูกต้องที่สุดครับ ใช้สำหรับตัดต่อ ภาครับภาคส่ง เครื่องโมบาย 10w 50w pindiode ทนได้สบายๆสาเหตุที่ไม่ใช้รีเรย์เพราะ ราคาครับ ถ้าใส่รีเรย์ราคาจะสูงกว่า diode มาก วันนึงที่โรงงานผลิตวิทยุที่ผมเคยทำไม่ได้ผลิตวันละพันเครื่องครับวันนึงรวมๆแล้วเป็นหมื่อนเครื่องครับ ช่วงที่ฮอตที่สุดที่เคยเห็น วันละหมื่นเครื่องต่อหนึ่งสายการผลิตและมีสายการผลิตอยู่ เจ็ด สายการผลิต ลองคิดดูว่าถ้ารีเรย์แพงกว่า pindiode แค่บาทเดียวหนึงเดือนจะเป็นเงินเท่าไหร่
ส่วนในบูตที่แน่เลยที่ไม่ใช้ pindiode ประเด็นหลักเลยจะทำให้ภาครับด่อยลงครับขนาดใช้รีเรย์เป็นหน้าสัมผัสยังด่อยเลยถัาเป็น pindiode จะต้องมีอุปกรณ์ต่อร่วมอีกจะทำให้ลดทอนสัญญานลงมาก
เรื่องการเปลียนจาก pindiode มาเป็น รีเรย์ ถ้าทำแค่อย่างนี้อย่างเดียวนะยืนยันว่าไม่ได้เพิ่มกำลังส่งขึ้นมาซักเท่าไหร่ครับเทสง่ายๆลองจั้ม pindiode เลยครับแล้ววัดวัตต์ดูว่าเพิ่มขึ้นหรือป่าวอาจจะขึ้นมาซักนิดนึงเพราะตัว diode มีความต้านทานอยู่  อยากเสนอประสบการณ์ที่เคยผ่านมาให้ผู้ที่สนใจและผู้ที่มีพื้นฐานอยู่บ้างจะเข้าใจง่ายครับ ด้วยความเคารพอย่างสูง
ถูกต้องครับ ที่ผมใส่ relay เพื่อให้ทนกับกำลัง watts ที่สูงขึ้นด้วย ส่วนที่ท่านว่าลองจั้มดูอย่าลืมตัดวงจรภาครับออกก่อนด้วยน่ะครับ
ส่วนจั้มแล้ววัตต์ที่ได้เพิ่มมาอีกแค่นิดเดียวครับ

ราชฤทธิ์ ศรีชมภู 16 ถ.รอบเมือง ต.ในเมือง อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000  TEL: 08-6641-4634 (HS4VHN)
jazz_pp
Sr. Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2010, 11:00:43 »

วงจรที่ผมแก้ไข บางจุดไม่มีในวงจร แต่ทำตามในรูปรับรองขึ้นมาอีกไม่น้อยครับ
 เดี๋ยวถ่ายรูปที่เปลียน PA เบอร์ใหม่มาให้ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิถุนายน 2010, 11:02:38 โดย jazz_pp » บันทึกการเข้า
CB066
Hero Member

เหล้าเข้าปากยากที่จะหยุด(ขี้เหล้าหลวง)

« ตอบ #37 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2010, 11:21:01 »

ท่าน gooroo 2100fx ผม ในรถก็เอาไปโมมา ออกพอประมาณ 7+  ความร้อนก็เพิ่มมานิดหน่อย  แต่ที่บ้านไม่ได้โมออกเดิมๆ มาอัดสายสัญญานแทน 4 ห่วง 10DFB ไป 16.2-3 ที่ฝาง  จาก ลำพูน  ไป 16.3-4 ที่ 8 ห่วง  อาริแอ๊ค 1/2   ไป 16.5 ที่ 8 ห่วง  อาริแอ๊ค 1/2   อันสุดท้ายนี้ถ้าใครเช็คสัญญาญกับผมจะรู้ว่าผมใช้เครื่องอะไร อิอิ  
หมายเหตุ ปลายทางใช้  4ห่วง สายน่าจะ rg8  เครื่อง แม็กซอน  (ขอความนี้เป็นเพียงประสบการณ์การใช้งานเฉพาะบุคคลอาจมีการคราดเคลื่อนไม่สามารถนำไปอาจอิงทางทฤษฎีได้)
ขอบคุณครับ

นายเกียรติศักดิ์  บุญตัน
โรงพยาบาลนครพิงค์(กายอุปกรณ์)
159 ม.10 ต.ดอนแก้ว อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่ 50180
โทร.081-5947233(Dtac) standby CB245.975(ช่อง79)SSB 27.555
VR144.600  (E22YDO)
hansols
Hero Member

« ตอบ #38 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2010, 18:22:39 »

ไม่ต้องทำให้ยากหรอ เปลี่ยน PA ง่ายกว่าเยอะ แรงดี ทน แล้ว PA เน่าด้วย ตระกูล MRF... กลับบ้านเก่าแย้ว อิอิอิ

http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=3838.msg173618;topicseen#new

Copy PCB board 1-12 layers Tel : 086-721-4-ศูนย์-ศูนย์-ศูนย์ #truemove#
( ประเทศไทย )
Pong444
Hero Member

« ตอบ #39 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2010, 19:00:05 »

ก็นั่นไงอย่างที่ผมว่าไงมีการดัดแปลงชุด LPF ก็ตรงที่บอกว่าลองถ่างดู กับย้ายตำแหน่งนั่นแหละ
ส่วนตรง Resistor ที่บอกว่าเปลี่ยนใหม่ก็เป็นการไปแก้ไขการจำกัดกระแสซึ่งเอาแรงดันตกคร่อมไปทำอะไรบางอย่าง
เช่นลดกำลังส่งลงเพื่อให้ร้อนน้อยลง ถ้าอยากแรงก็ตัด รอยต่อ L18 กับ L19 ออกแล้วต่อจาก L18 ไปออกสายอากาศเลย
เพิ่มแน่นอนแต่เรื่องสัญญาณรบกวนผมไม่รู้ด้วยนะ ยิงฟันยิ้ม

นักวิทยุสมัครเล่นขั้นต้นระดับรากหญ้า
ส่วนใหญ่ 80 % ซื้อเข้าเพราะไม่ใช่พ่อค้า
จะขายออกก็ต่อเมื่อได้ของใหม่มาแทน

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์