HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
18 พฤษภาคม 2024, 09:32:10 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นสนุ๊กเกอร์บนโต๊ะ aprs.fi ต่อภาค 2 อีกแล้ว  (อ่าน 27748 ครั้ง)
hs3kys
Sr. Member

« ตอบ #50 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2012, 10:14:12 »

โคราชรีบขยายเร็ว

โคราช ยังไม่มีกลุ่มเป็นตัวเป็นตนกับเค้าซักที

67/4 ม.7 ต.เมืองปัก อ.ปักธงชัย จ.นครราชสีมา 0834684321
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #50 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2012, 10:14:12 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs3pqj
Hero Member

ขายเล่นๆ ไม่จริงจัง แต่ไม่เคยโกงใครนะครับ

« ตอบ #51 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 09:20:31 »

ไม่รู้มีอะไรกันหนอ...??
ใจร่มๆ ครับ ..ใจร่มๆ

เอางี้ดูสนุกเกอร์ต่อดีกว่า..
สนุกข้ามประเทศไปเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 11:22:35 โดย hs3pqj » บันทึกการเข้า
« ตอบ #51 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 09:20:31 »

samila
Hero Member

« ตอบ #52 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 09:54:19 »

:
:

นั่งดูอยู่หลายวันแล้วครับท่าน... ไม่รู้ว่าเกิดไรขึ้น...
hs3pqj
Hero Member

ขายเล่นๆ ไม่จริงจัง แต่ไม่เคยโกงใครนะครับ

« ตอบ #53 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 11:21:29 »

:
:

นั่งดูอยู่หลายวันแล้วครับท่าน... ไม่รู้ว่าเกิดไรขึ้น...
สมมุติฐาน..(assumption)
1.หรือว่าเราปรับความถี่ไปตรงกะเขามากกว่า ?
2.หรือเขานึกสนุกปรับความถี่มาตรงกับเรา ?
3.หรือว่าเป็น digi ในโปรแกรม ?
4.... ฮืม

ต้องฝากปรมาจารย์แห่งทะเลสาบสงขลาช่วยพิสูจน์สมมุติฐานแล้วล่ะครับ

Mahartep171-HS3TJB
Hero Member

153rt515 VRจราจร 61-066 144925 Line 0888022922

« ตอบ #54 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 11:31:19 »

โคราชรีบขยายเร็ว

โคราช ยังไม่มีกลุ่มเป็นตัวเป็นตนกับเค้าซักที
จัดเลย ๆ

<
HS3XDB
Hero Member

แหลมแม่พิมพ์ ระยอง

« ตอบ #55 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012, 11:25:19 »

ยิงฟันยิ้ม ไม่รู้จะพูดยังไงกับกลุ่มนี้ดี เขาถึงจะรู้เรื่อง พูดทีก็หายกันที ตอนนี้เริ่มมากันอีกและ
ทำให้เพื่อนเดือดร้อนต้องมาแก้ไข tracker เอา WIDE1-1 ออก เพื่อที่ไม่ให้ดิจิของท่านทั้งหลายที่เปิดมาเพื่ออะไรไม่ทราบ
ไปทวนสัญญาณจนทับ packet ของ tracker คันอื่นๆ หรือจังหวัดอื่นๆ ใกล้เคียง
(หากท่านหวังดี จะช่วยกันจริงๆ ยอมรับได้แต่พิกัด HS2QEZ เท่านั้น)

ในพื้นที่ digi 4 สถานี กับ igate มากกว่า 10 สถานี ดูๆ แล้วมีรถมากกว่า 17 คัน คิดดูหากดิจิ 4 ต้นจับทวนกันหมดจะเกิดอะไรขึ้นกลางอากาศ
(ลองคิดดูว่าในความถี่เดียว มีคนแย่งกันพูด 17 สถานี โดยมีสถานีทวนหรือดิจิอยู่ถึง 4 ต้น มันจะเกิดอะไรขึ้น)
ท่านจะทำไปเพื่ออะไรครับ หากเล่นแล้วไม่สนใจหรือใส่ใจในระบบของมัน
คือมีอะไรก็เล่นไป แต่ตอนนี้บอกแล้วว่าพวกเราเดือดร้อน
ถูกต้อง ครับเป็นแค่ของเล่น แต่ท่านเล่นอแล้วอย่าทำให้คนอื่นเดือดร้อนซิ
ผมจะไปสนใจใส่ใจทำไม ก็ท่านเข้ามาเล่น แล้วมันทำเดือดร้อนรถของเพื่อนๆ ทั้งในพื้นที่และใกล้เคียงอีก
ท่านไม่ละอายแก่ใจบ้างเลยเหรอครับ พูดมาจนยาวแล้ว หรือพวกพี่ๆ เห็นแก่ตัวกันจนไม่สนใจใส่ใจใครอื่นใดเลย

เห็นเปลี่ยนชื่อใหม่จาก CLUB BURAPA เปลี่ยนเป็นกลุ่ม "FRIENDS OF THE EAST"
อ่านว่า เฟรน-ออฟ-อิ-อีส ถ้าเพื่อนเตือนเพื่อนแต่เพื่อนไม่ฟังไม่สนใจพวกจะเล่นอย่างเดียว อย่าใช้ชื่อกลุ่มนี้เลยดีกว่าครับ (ผมอายแทน)
ทำว่า East (ตะวันออก) มันยิ่งใกญ่กว่ารถแค่ไม่กี่คันที่เล่นกันอย่างไม่สนใจชาวบ้านที่เขาเล่นกันมาก่อน
กลุ่มที่เขาชวนกลุ่มของท่านทั้งหลายเข้ามาเล่น เข้ามารู้จักคำว่า APRS ทั้งๆ ที่แต่ก่อนท่านทั้งหลายไม่สนใจในระบบนี้เลยด้วยซ้ำ บ้างก็มองว่ามันไม่ใช่แก่น แต่แล้วท่านก็เข้ามาเล่น
อย่าลืมนะครับว่า APRS เหมือนเป็นการประกาศตัวเองโดยเฉพาะชื่อของตัวเองและกลุ่มตัวเองต่อหน้าสาธารณะ
เหมือนประกาศให้คนอื่นหรือรุ่นใหม่ๆ รับรู้ว่าท่าน กำลังทำอะไร คิดอะไรกันอยู่

เพื่ออะไร

เพื่อนๆ ในหลายพื้นที่หรือพื้นที่อื่นๆ หากจะเข้ามาเล่นมาช่วยกัน ขอให้ท่านศึกษาและทำความเข้าใจกับระบบนี้ให้ดีเสียก่อน
ไม่ใช่คิดจะมีตังก็ซื้อมาเล่นอย่างเดียว โดยไม่สนใจว่าเพื่อนๆ ที่เขาเล่นมาก่อน หรือคนส่วนมากเขาจะเดือดร้อนหรือไม่
หากคุยกันในความถี่หรือคุนกันได้ก็ขอให้คุยกันเสียก่อน แต่กรณีนี้ พื้นที่อ.แกลง 2 กลุ่มนี้ยอมรับว่าไม่เคยคุยกันมานานมากเลย
เพราะคุยกันไม่รู้เรื่องแบบนี้ เลยต้องมาคุยกันบนแฮมสยามแห่งนี้

ปล.ขอบคุณ E27ETU ด้วย ขอบคุณมากๆ ที่เอาปิดดิจิออกไปแล้ว
เอาออกไปก่อนหน้านี้นานแล้วด้วย เพราะพี่เขาเข้าใจว่ามันเยอะเกินไป ท่านเลยเอาออกไปแล้ว ขอบคุณมากๆ ครับ

ชมรมนักวิทยุสมัครเล่น APRS ภาคตะวันออก APRS CLUB KLANG 144.275 MHz 245.275 MHz
hs2tei
Hero Member

ตามข่าวสาร hs2tei ที่ http://twitter.com/hs2tei

« ตอบ #56 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012, 14:31:46 »

แวะไปบ้านฉาง ปรึกษาผู้เชี่ยวชาญการสร้างกลุ่ม APRS ทางนั้นดูครับ

เค้าทำให้หลายกลุ่มมา ดูข้อมูลดูจะเห็นว่าตัวเองไม่เคยทำดิจิซักต้น

เพราะคนเล่นจะรู้ดีว่าดิจิทำไม่ถูก ก็เหมือน QRM บนความถี่นี่แหละ

ไว้ไปบ้านฉางอีกลองถามดูครับว่า

"ทำไมที่บ้านฉางถึงไม่เคยสร้างดิจิซักต้นเดียว?"

เผื่อคนทาง อ.แกลง พยายามตะโกนให้พี่ได้ยินแล้วไม่ได้ยิน ลองให้ทางบ้านฉางกระซิบให้พี่ๆเค้าฟัง

อาจได้ยินกันบ้าง....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กุมภาพันธ์ 2012, 14:34:28 โดย hs2tei » บันทึกการเข้า

www.hs2tei.com
สถานีข่าวสารจาก hs2tei

Standby145.3375 Mhz FM  086-1533-400
153RT455 CQ DX 27.555 MHz
HS3XDB
Hero Member

แหลมแม่พิมพ์ ระยอง

« ตอบ #57 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012, 14:56:09 »

ไม่ได้จะมาห้าม ว่าให้ใคร เล่นอะไรแบบไหน อย่างไร แต่คุณมาช่วยกันสร้างซิครับ เล่นแบบนี้มันเพื่ออะไรกัน

อีกอย่างจะใส่ WIDE2-2 ทำไม แถวนี้ไม่มี Igate อยู่เลยเหรอ หรือมันน้อยไป แค่ 10 กว่าสถานี

ถามว่าท่านทราบไหม ว่ามันใส่ WIDE2-2 ไว้แล้วมันจะเกิดอะไรขึ้น

หากไม่ทราบ ก็ให้ถามคนที่ท่านคิดว่าไว้ใจได้ และมีความรู้พอที่จะมาช่วยกันสร้างช่วยกันพัฒนา

MOTOLA-HT600
Member
Sr. Member
*

« ตอบ #58 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012, 15:08:06 »

ขอบคุณครับท่านาจารย์ ที่แนะนำครับเท่าที่ทราบมีแต่ท่านหรือเปล่าที่แนะนำตั้งดิจิผมทำแต่ไอเกดครับลองดูแถวบ้านอาจารย์ดูซิครับหรือมองไม่เห๊น
hs3pqj
Hero Member

« ตอบ #59 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012, 15:10:12 »

ทวนหนีไปจากพื้นที่เลย

ทวนไปไกลเลย

อีกมุมหนึ่งนะครับ..ผมคนต่างจังหวัดมีความสนใจคล้ายๆ พี่ๆ
พอดีใช้ aprs.fi แอบไปดูประเทศญี่ปุ่นมา..เอาแบบสถานีเยอะ..เหมือนที่เรากำลังกำลังพ่อแง่แม่งอนใส่กันนี่แหล่ะ ที่อื่นดูไม่ได้เยอะไม่พอเลยไปดูที่ญี่ปุ่น

ตามภาพน่าจะเป็นอีกกรณีศึกษาได้เหมือนกันนะครับ
ลองนั่งดูไปดูมา ก็น่าสนใจ ลองเอามาเทียบกับกรณีที่พี่ๆ นะครับ

ประเด็นเหมือน
-สถานีทั้ง digi , igate ก็เยอะเหมือนๆ กัน
-ทวนไปทวนมาเหมือนกัน
-ตั้งกระจัดกระจาย

ประเด็นต่าง
-igate ของเขาเป็น tx igate และ digi ด้วย (ประเด็นนี้อาจต้องมาดูกรณีของเรา..ผมเห็นมีแต่ rx เต็มเลย)
-การ set ค่า (ผมว่าจุดนี้แหล่ะ..ที่เขาทวนไปทวนมาแล้วไปลงที่ไหนสักแห่งไม่ทวนหาย)
-ประเทศเขาต้องมีคนมาจัดการแน่ๆ เลย (อันนี่้เดาอีกแล้ว) ..แต่บ้านเราจัดการกันเอง กสทช.น่ากำลังศึกษาองค์ความรู้ด้านนี้เพิ่ม (เดาแบบมีเหตุผล) น่าจะมีข้อมสรุปร่วมกันแน่ๆ เลย
ฯลฯ

แปลกไหมครับ?

ผมสรุปเอาเอง จากนั่งดูนั่งอย่างทั้งไทยทั้งเทศ...(ทึกทัก)
-เขาคงมีการคุยกัน..หรือมีองค์กรตกลงร่วมกันแหง๋มๆ (เดาอีกแหล่ะ..แต่เหตุผลสนับสนุนตามข้างต้น)

-การตั้งค่าต้องต่างจากเราแน่ๆ หรือถ้าไม่ต่าง  ทวนอย่างไรก็ลง ไม่ทวนไปแล้วหาย หรือต้องมีการตกลงกัน ถ้า digi ต้องตั้งค่าอย่างไร? igate ต้องตั้งค่าอย่างไร? (น่าจะเป็นข้อตกลง)

ข้อเสนอ...
-พี่ๆ น่าจะหาจุดร่วมคุยกันนะครับ ผมว่าน่าจะสรุปได้แน่ๆ เพราะทุกคนใีจเหมือนๆ กัน แต่มีข้อแม้ว่า...อย่าเพิ่งบอกว่าคนนั้นผิด เราถูก นะครับ..เดี๋ยวตั้งวงคุยไม่ได้                                                                                  
-น่าจะลองศึกษาดูนะครับ มีการตั้งค่าแบบอื่นๆ อีกไหม เพื่อเป็นแนวทางสำหรับคนที่ขึ้นใหม่ และใช้ร่วมกัน...เอาแบบทวนไปไม่หายน่ะ ..ผมว่าทางเทคนิคน่าจะทำได้น่ะ  ผมเก่งไม่พอตอบไม่ได้
-igate บ้านเราต้อง tx และ ต้องเป็น digi ด้วยน่าจะแก้ปัญหาได้ระดับหนึ่งไหม? ...ต้องให้ทางเทคนิคเขามาอธิบายอีกแหล่ะว่าน่าจะช่วยได้ไหม
-มีหน่วยงาน/องค์กร สมาคม อะไรก็ได้ที่รู้เรื่องคอยควบคุม ..อันนี้ผมว่าเดี๋ยว กสทช. เขาทำอยู่แล้ว..เพราะเริ่มแจ้งเกิดกันเรื่อยๆ เลย..แต่ต้องคุมแบบผู้รู้ไม่ใช่คุมด้วยกฎบ้าๆ บอๆ  เราจะได้ไม่ต้องทะเลาะกันเองครับ
ฯลฯ

ทำงานก่อนคิดมาก...เดี๋ยวสับสนในตัวเองครับ

ไทยมุงเพียบเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กุมภาพันธ์ 2012, 15:19:08 โดย hs3pqj » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 11
  พิมพ์