HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
03 พฤษภาคม 2024, 02:14:19 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2 3 ... 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะวิธีการทำ แบต Li-ion สำหรับวิทยุสื่อสารครับ  (อ่าน 78078 ครั้ง)
ham007
member..
Full Member
*

อย่าคิดมาก...

« เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010, 14:05:04 »

แนะวิธีการทำ แบต Li-ion สำหรับวิทยุสื่อสารครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

บางท่านที่มีวิทยุรุ่นเก่าๆ.. เก๋าๆ แบบผม อาจอยากได้แบตเล็กๆ สักก่อนที่มีพลังงานพอขับ 4 - 5 วัตต์และใช้งานได้นานๆ ? ถ้าคิดเหมือนผม ทางนี้ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สิ่งที่ต้องเตรียม:

1.ฺแบต Li-ion

เลือตามขนาด และ กระแสตามต้องการ ของผมใช้ 3.7V 1800mA ก็ซื้อมา3 ก้อนครับ cell ละ 3.7v/1800mA.
มีหลาย บริษัทผลิตครับ นี่แค่ตัวอย่างให้ดูครับ  ยิงฟันยิ้ม

2.Protection Circuit module. หรือเรียกย่อๆว่า PCM

เป็นแผ่น PCB เล็กๆมีหลายขนาด และ หลายแบบ ในที่นี้เราใช้
ขนาด 3 cell และ ทนโหลดเวลา Discharge ได้สูงสุด 4A.. หรือจะใช้ 7 A ก็ได้ตามแต่ทุนทรัพย์ครับ  ผมใช้แค่ 4A ก็พอเพราะว่าเครื่อง Handy ผมโหลด เวลา TX แค่ 5W กินกระแสไม่น่าเกิน 1400mA (1.4A)

3. Smart Charger สำหรับ ชารท์แบต Li-ion 3ก้อน (11.1V )

เลือกที่แบบคุณภาพดีหน่อยแบบมีตัดเวลาเต็มหรือมีวงจรป้องกันover load และกระแสคงที่...

4.กล่องถ่านเปล่าที่ต้องการจะทำแบบ สั้นๆ ที่ใช้ ถ่าน AA x 6ก้อน ทำนองนั้น เช่น BP-4 ของ ICOM IC-2G
ของผมทำก็รื้อตัวรางออกหมดเลย เหลือแต่กรอบใน(โครง) กับตัว body ข้างนอกเท่านั้น

5. Jack DC-in ตัวเมีย ตัวละ 5 บาท ตัวเล็กๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

วิธีการทำ:
1. เตรียมกล่องถ่านที่ต้องการ รื้อไส้ตัวรางออกหมด และ เจาะรูด้วยสว่าน ให้รูตรงกับ Jack DC-in ตัวเมีย แล้วทากาว หรือใช้ตัวทำละลาย พลาสติก ทาติดไว้ใน กล่องถ่าน ตรงที่ท่านต้องการจะเสียบชารท์ * หมายเหตุ ท่านต้องกะ วัดให้พอดี ที่จะใส่แบต 3 ก้อนเข้าไป..
2. นำแบต Li-ion 3 ก้อนมาต่อ อนุกรมกัน ให้ที่ร้านเขาต่อให้เลยครับแบบ Spotน่ะ...
3. บัดกรี สายไฟตามรูปที่ 2 เข้าแบต Li-ion ทั้ง 3 ก้อน ใช้สายไฟดีๆหน่อยแบบ ขนาดสัก AWG24 ..
4. บัดกรี สายไฟ ตรง จุด Charge / Load  (+) กับ (-) ต่อเข้าไปที่ ขั้ว  (+) กับ (-) ของกล่องถ่านเปล่า และ จั้มพ่วงไปต่อที่ Jack DC-in ตัวเมีย ทั้ง (+) กับ (-)  ให้จำด้วยว่า ท่านต่อ  DC-in ขั้วไหน (+)หรือ (-)   (นอก) หรือ  (ใน) เพราะว่าท่านต้องเอาตัว Charger มาเสียบ เข้า   หรือ ก่อนจะต่อให้วัดที่ ที่ขั้วของเครื่อง Charge ก่อน ว่า ขั้วไหน  (+)หรือ (-)   (นอก) หรือ  (ใน)...
5. เมื่อต่อเสร็จ ให้วัด ที่ขั้ว บนกล่องถ่านก่อน (+) กับ (-) ว่ามีไฟออกมา ประมาณ 11.1v - 12.4V หรือไม่  ถ้ามีก็โอเค และให้แน่ใจว่า ต่อสายเข้าที่แบต ทุกก้อนถูกต้อง...
ุ6. จากนั้น ทดสอบชารท์ ก่อนที่จะทากาวปิดกล่องถ่าน ถ้าไฟแดงโชว์ชารท์แบต ก็แสดงว่า work ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แค่นี้แหละครับ เป็นอันได้แบต เล็กๆ น้ำหนักเบาๆ เครื่องไม่ดูยาวเป็นกระติกน้ำ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม และ แถมยังได้แบต amp สูงอีกด้วย
ผมทำมาแล้วหลายรุ่น กับเครื่องผมและ เครื่องเพื่อนสมาชิก เช่น 411 168 150  2G  2S  ยิ้มกว้างๆ ต้องขออภัยครับไม่ได้ถ่ายรูปตอนทำไว้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ถ้ามีข้อสงสัยถามได้ครับ อุปกรณ์บางตัวเช่น PCM ผมหาที่บ้านหม้อไม่มีน่ะครับ เขาไม่รู้จัก ถ้าใครหาได้ที่บ้านหม้อก็บอกด้วยละกัน  ยิ้มเท่ห์ ผมสั่งซื้อทางเน็ท กับร้านต่างประเทศน่ะ..

สังคมดีไม่มีขายครับ ต้องสร้างเอาเอง  ...

วิธีการทำ:

1. เตรียมกล่องถ่านที่ต้องการ รื้อไส้ตัวรางออกหมด ...

ของผมใช้ 2G กล่องแท้ ซะเลย 5555+  ออกมาเป็นแบบนี้ตามรูป ..  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

2.เตรียมแบต ที่ต่ออนุกรมแล้ว 3 ก้อน ...
3.เตรีียมแผ่น PCM สำหรับ แบต 3 -4 cell ตามรูป ..

หน้าของแผ่น PCM..

เอากระดาษแข็ง หรือ แผ่นปะเก็น รองด้านล่าง กันช๊อต ของผมใช้กระดาษแข็ง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

4. จากนั้นให้ต่อสาย ออกมาจาก PCM ทั้งหมด 6 เส้น  ตามรูป..

ขาที่ B+ เราก็ต่อไปที่ ปลายขั้วของแบต ที่ขั้ว +

ต่อให้ครบทุกก้อน ตามรูปวงจรข้างบน  ขั้วที่ V1 เราจะไม่ใช้ปล่อยลอย เพราะPCM นี้ผมซื้อแบบ 4 cell มาครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ส่วนขา P+ กับ P- เราจะต่อไปที่ ขั้วแบต + กับ - ด้านบนของกล่อง และก็ต่อพ่วงเข้ากับ DC-in เพื่อเสียบชารท์...
5. จากนั้นเช็คขั้วให้ถูกต้องแน่นอน ไม่มีสายไฟเส้นไหน ช็อตกัน แล้วใช้กระดาษแข็ง หรือแผ่นปะเก็นปิดด้านบนอีกที่ กันไม่ให้ แผงวงจรไปช๊อตกันกับขั้วของกล่องด้่านบน.. ยิงฟันยิ้ม
6.จากนั้น ปล่อยทิ้งไว้ก่อน ไปทำการเจาะรู ใส่ DC-in กัน  ตามรูปผมใช้ เทปกาวบางๆ ติดเพื่อหาตำแหน่งที่เราต้องการ ทั้งตัวราง และ กรอบนนอก เพื่อหาตำแหน่ง ที่ต้องการและแม่นยำ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จากนั้นการ ทำเครื่องหมายไว้ สำหรับเจาะรู.....

เสร็จแล้วเราก็ได้รูที่ตรง...

ตัว DC-in ก็ใช้กาวตราช้าง หรือตัวทำละลาย พลาสติก Dichloromethane ( CH2 CL2 ) ติดแทนก็ได้..

7. ต่อไปก็ต่อสายไฟ จาก P+ กับ P- เข้าที่ขั้ว + - ด้านบน และก็ตัว DC-in จากนั้นก็ดันแบต เข้าไปในตัวราง ให้เรียบร้อย โดยใช้เทปกาวสอง ติดรองด้านล่าง ด่านบนก็ใช้กระดาษแข็งรองไว้กันช็อตและให้แบตแน่นไม่เคลื่อนที่ ไป มา... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

8. จากนั้นใส่ตัวรางเข้าไปในกรอบแบต มันจะแน่นหน่อยน่ะครับ เพราะผมใช้แบตหนา 1800mA แต่ถ่าเป็นแบต ขนาด AA 1400mA Li-on ,มันก็จะไม่แน่น...  วัดโวลท์ ดูก็ได้ประมาณ 11.7 v เพราะว่ายังไม่ได้ชารท์ แบต..

ถ้าเป็นกล่องแบต รุ่นอื่นๆ แนะให้ วัด และ ทดสอบชารท์ ดูก่อน ก่อนที่จะ ประกอบหรือติดกาวตัวกล่องแบต

ทดสอบเปิด Standby ก็โอ ยังไม่ได้ทดลองชารท์  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นี่เป็นรูปหน้าตาที่ชาร์ท ครับ..  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ทดสอบชารท์ ...

ทดสอบวัตต์ ที่ 12V นิดๆๆ  ออก 6 วัตต์กว่า Rang 5W ทะลุเสเกล

Rang 20W  โชว์ 6.5 วัตต์  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

SWR ไม่ตรงครับ 555+ ใช้ digital วัด ออก 7.2W

เครื่อง ทำงานปกติครับ เดี่ยวจะลอง Syandby ดูว่า ได้กี่วัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

................................

ลองทำดูน่ะครับ  work แถมยังได้แบต ลูกเล็กๆ ได้กำลัง ส่ง 5W สบายๆ ในที่นี้ผมใช้ 2G อิอิ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อ่อเพื่อนสมาชิกถ้าอยากได้ PCM ก็ PM มาถามได้ครับ ผมซื้อมาเหลืออยู่หลายตัว ครับ ส่วนที่ชารท์ เพื่อนสมาชิกฝากซื้อผมก็ซื้อมาเผื่อ ตัวหนึ่ง เผื่อท่านอื่นต้องการ อิอิ..  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เพื่อนสมาชิกฝากผมซื้อ PCM มีเหลืออยู่ 6 อันครับ และที่ชารท์ ผมมีสำรองอีกอัน  ใครต้องการก็ นี่ครับ

http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=31161.0

สังคมดีไม่มีขายครับ ต้องสร้างเอาเอง  .

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ตุลาคม 2010, 10:53:48 โดย ham007 » บันทึกการเข้า

สังคมดีไม่มีขาย ต้องสร้างเอาเอง...
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010, 14:05:04 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
cronos
Hero Member

QTH อุบลราชธานี

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010, 14:09:39 »

รบกวนสอบถามครับว่าวงจร
2.Protection Circuit module. หรือเรียกย่อๆว่า PCM
ซื้อได้ที่ไหนครับและตัวนี้ด้วย
3. Smart Charger สำหรับ ชารท์แบต Li-ion 3ก้อน (11.1V )
ขอบคุณครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010, 14:09:39 »

ham007
member..
Full Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010, 14:17:11 »

รบกวนสอบถามครับว่าวงจร
ซื้อได้ที่ไหนครับและตัวนี้ด้วย
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มีนาคม 2013, 09:49:33 โดย ham007 » บันทึกการเข้า
cronos
Hero Member

QTH อุบลราชธานี

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010, 14:18:39 »

ขอบคุณมากครับ
ham007
member..
Full Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010, 14:56:09 »

ขอบคุณมากครับ

ยินดีแบ่งปันครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์
ham007
member..
Full Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010, 15:09:25 »

ลืมบอกไปครับ ตัวแผ่นวงจร PCM ให้หาซื้อแบบ 4 cell ก็ได้ครับ เพราะสามารถต่อใช้ 3 cell ได้ ... เผื่อบางท่านอยากได้ 4cell ไปทำอย่างอื่น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 สิงหาคม 2010, 09:09:51 โดย ham007 » บันทึกการเข้า
ham007
member..
Full Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010, 09:11:16 »

up ให้อีก เผื่อท่านใดสนใจจะทำ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
zero
Hero Member

ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ติดต่อโทร 081-9895210 ais.

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010, 09:48:32 »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆที่แบ่งปันให้เพื่อนสมาชิกครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Up load รูป คลิ๊กเลย
สนใจเมาท์แม่เหล็กพลังดูดสูงคลิ๊กเลย
ตรวจสอบ EMS,ลงทะเบียน คลิ๊กเลย

tel. 08-1989-5210 ais.
TM-211A
Hero Member

จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010, 10:11:15 »

ขอบคุณครับท่านเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนสมาชิกมากเลยครับ

สมศักดิ์ คล้ายสวน 5 หมู่4 ตำบลท่าบุญมี อำเภอเกาะจันทร์ จังหวัดชลบุรี 20240 เลขบัญชี ธ.ไทยพาณิชย์ ออมทรัพย์ 404-214304-6 true 0820054168
kk8+1
Hero Member

IC-2100 T ปท.48

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010, 10:13:34 »

เป็นความคิดที่เยี่ยมเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ธ.กรุงเทพเชียงแสน เลขที่ 705-0-066XX-X Mr.Thinnakorn
โทร.081-672-6678
DTAC08.00-23.00 น.

หน้า: [1] 2 3 ... 13
  พิมพ์