HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
05 พฤษภาคม 2024, 21:59:55 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำสายอากาศรอบตัวแบบแรงๆ กันครับ  (อ่าน 103429 ครั้ง)
HS5VVR
Sr. Member

« ตอบ #100 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2013, 15:30:15 »

ขอเคารพในความใจกว้างเลยครับ ผมเพิ่งเริ่มมาเรียนรู้กับวิทยุสื่อสารครับ และเหมือนที่ท่านสมาชิกหลายคนเคยบอกใว้ว่าการเรียนรู้ไม่มีวันจบ ผมขอยกท่านเป็นครูของผมอีกคนเลยแล้วกัน เพราะว่าท่านเมตตาให้ความรู้กับคนที่อยากเรียนรู้ หรือศิษ โดยไม่หวังสิ่งตอบแทนใดๆ ผมขอเคารพด้วยใจครับ
  อีกอย่างหากท่านเมตตา มากกว่านี้ผมรบกวนท่านช่วยคำนวน สายอากาศ แบบย่าน245 บ้างนะครับ บอกตรงๆอยากทำครับ ผมพยายามทำมาต้นนึงแล้วปรากฎว่าพังครับ แมทยากแต่ผมมั่นใจว่าหากมีครูแบบท่าน คงจะมีลูกศิษอีกหลายคน ที่ผงาดง้ำค้ำวงการวิทยุสื่อสารอีกมากมายหลายท่านครับ

เริ่มด้วยวิธีแม็ตง่ายๆก่อนครับ เช่นเจแม็ต เมื่อแม็ตลงแล้ว ค่อยขยับเป็นคอยแม็ต ไปเรื่อยๆ สายอากาศแต่ละชนิดจะสอนเราเอง ยิ่งทำมาก ปัญหาพวกนี้จะสอนเราไปเรื่อยๆครับครับ

HS5VVR จังหวัดชุมพร โทร 087 022 8948
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #100 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2013, 15:30:15 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs5lvo
Hero Member

« ตอบ #101 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2013, 15:58:38 »

ผมก็ซื้อมาใช้เหมือนกันความเข้มของสัญญาณยอมรับว่าแรงไม่แพ้ f23 และไม่เป็นรอง 

ผมไม่รู้มาก่อนเลยว่าท่านเป็นผู้ค้นคิดต้นแบบ  เป็นกำลังใจให้ครับ  บางครั้งผู้ค้นคิดต้นแบบถ้าได้รับคำขอบคุณหรือท่านที่เอาไปต่อยอดขายเป็นธุรกิจบอกสักคำขอบคุณครับก็คงไม่ทำให้เสียหน้า    ผู้ค้นคิดต้นแบบจะได้มีกำลังใจพัฒนารูปแบบใหม่ๆ    รอชมผลงานต่อครับ  ใครของจริง ใครของปลอม ใครของก๊อบปี้   ใช้วิจารณ์ญาณในการชม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ ผมรู้สึกยินดีที่มีคนนำไปประกอบอาชีพเลี้ยงครอบครัวได้(เพราะผมกลายเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ครอบครัวเขาสุขสบาย) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น การบอกล่าวถือเป็นมารยาทที่ดี การกล่าวถึงคนที่ออกแบบเป็นการให้เกียรติกัน ผมรู้สึกน้อยใจที่มีคนเอาไปทำมาหากินแล้วถือโอกาสเปลี่ยนชื่อ..แถมด้วยการสร้างความเข้าใจให้กับลูกค้าว่าตนเองเป็นคนคิดแบบ ผมไม่เคยหวงวิชา อาจารย์ที่ผมเคารพนับถือ (HS5FMM) ก็สอนผมให้ช่วยเหลือคนอื่น ท่านเป็นคนที่รับบริจาคสายอากาศที่ใช้ไม่ได้ นำมาดัดแปลงให้ใช้ได้ แล้วแจกให้กับคนที่ไม่มีสายอากาศใช้ ท่านเป็นต้นแบบที่ดีสำหรับผม ผมยึดถือการปฏิบัติของท่าน และผมก็ทำในสิ่งที่ผมคิดว่าถูกต้องแล้ว เมื่อผมทดลองจนเป็นที่พอใจ ผมก็แจกแบบให้เพื่อนๆ ที่อยากทำใช้เอง ส่วนท่านที่ไม่สะดวกจะซื้อสำเร็จก็ติดต่อ HS8KPV 086 947 3586 (ผมไม่มีส่วนได้เสียกับ HS8KPV นะครับแต่ผมเป็นคนสอนให้ เขาทำขาย) ที่สำคัญสายอากาศต้นใหม่ที่กำลังทดลอง อัตราขยายเร้าใจมาก รับสัญญาณและส่งได้ดีกว่า F16 เกือบเท่าตัว แต่ยังติดที่ สัญญาณที่ไหลมาบนผิวของสายนำ ยังขจัดไม่หมด ทำให้เกิดการหักล้างกัน (เฟสยังไม่เสริมกัน) คงต้องใช้เวลาในการปรับปรุงอีกเล็กน้อย น่าจะเผยโฉมได้ในอีกไม่เกิน 2 เดือนข้างหน้านี้ครับ และผมคงเปิดโรงงานเล็กๆ ทำสายอากาศขายอย่างจริงจัง แต่ไม่ต้องห่วงครับ ผมยังคงออกแบบ และมีแบบแจกเพื่อนๆ ได้อีกหลายแบบครับ ของฟรียังหาได้ที่ผมครับ
ชื่นชมจากใจคนที่ชอบทำสายอากาศเหมือนกันครับ.....
« ตอบ #101 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2013, 15:58:38 »

sawas
Sr. Member

« ตอบ #102 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2013, 18:27:10 »

ดีแล้วครับ.. พัฒนาให้ให้ได้เต็มประสิทธิภาพ.. ไว้ใช้ยามเกิดภัยธรรรมชาติ..
เดือนกุมภาพันธ์ ผมจัดอบรมฟรี...(แถมด้วยเลี้ยงข้าว) การทำสายอากาศ ด้วยวัสดุเท่าที่หาได้ ภายในเวลาครึ่งชั่วโมงให้กับนักวิทยุใว้ใช้ในยามฉุกเฉิน เป็นการพูดคุยเรื่องสายอากาศแบบภาษาชาวบ้าน เข้าใจพื้นฐานเบื้องต้น และสามารถทำสายอากาศแบบง่ายๆ รวมถึงการทำสายอากาศ F16 ใช้เอง ด้วยวิธีดัดแปลง รูปแบบตามต้องการ ท่านที่สนใจเชิญครับ
ที่ไหนครับ สนใจครับ ขอรายละเอียดด้วยครับ ยิ้มกว้างๆ
ขอรายละเอียดด้วยคนครับ

ที่บ้านผมครับ อำเภอปะทิว จังหวัดชุมพรครับ ส่วนวันยังไม่ได้กำหนดครับ แต่คงราวๆกลางเดือนครับ

น่าสนใจ แจ้งวัน เวลาด้วยครับ ถือว่าไป อายบอล ด้วย

E22KYF ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนสามร้อย(เพื่อนเตือนภัย ปทุมธานี) 144.300 MHz ปทุมธานี http://www.facebook.com/E22KYF
seeboy
Sr. Member

« ตอบ #103 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2013, 15:00:10 »

ขอเคารพในความใจกว้างเลยครับ ผมเพิ่งเริ่มมาเรียนรู้กับวิทยุสื่อสารครับ และเหมือนที่ท่านสมาชิกหลายคนเคยบอกใว้ว่าการเรียนรู้ไม่มีวันจบ ผมขอยกท่านเป็นครูของผมอีกคนเลยแล้วกัน เพราะว่าท่านเมตตาให้ความรู้กับคนที่อยากเรียนรู้ หรือศิษ โดยไม่หวังสิ่งตอบแทนใดๆ ผมขอเคารพด้วยใจครับ
  อีกอย่างหากท่านเมตตา มากกว่านี้ผมรบกวนท่านช่วยคำนวน สายอากาศ แบบย่าน245 บ้างนะครับ บอกตรงๆอยากทำครับ ผมพยายามทำมาต้นนึงแล้วปรากฎว่าพังครับ แมทยากแต่ผมมั่นใจว่าหากมีครูแบบท่าน คงจะมีลูกศิษอีกหลายคน ที่ผงาดง้ำค้ำวงการวิทยุสื่อสารอีกมากมายหลายท่านครับ

เริ่มด้วยวิธีแม็ตง่ายๆก่อนครับ เช่นเจแม็ต เมื่อแม็ตลงแล้ว ค่อยขยับเป็นคอยแม็ต ไปเรื่อยๆ สายอากาศแต่ละชนิดจะสอนเราเอง ยิ่งทำมาก ปัญหาพวกนี้จะสอนเราไปเรื่อยๆครับครับ

แล้วผมต้องหาข้อมูลส่วนมากจากใหนครับ หรือถ้าครูมีหนังสือแนะนำก็ดีนะครับ ผมรบกวนครู ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ร้าน Dr.Jeans ประตู1/12
ห้าง เดอะมอลล์ นครราชสีมา
ต.ในเมือง อ.เมือง จ.นครราชสีมา
30000
โทร. 091-338-4390
HS5VVR
Sr. Member

« ตอบ #104 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2013, 11:49:39 »

แล้วผมต้องหาข้อมูลส่วนมากจากใหนครับ หรือถ้าครูมีหนังสือแนะนำก็ดีนะครับ ผมรบกวนครู ช่วยชี้แนะด้วยครับ

หนังสือแนะนำ ผมไม่มั่นใจว่ายังหาได้หรือเปล่านะครับ คือหนังสือ CQCQCQ หรือลองสอบถามหลายๆท่านที่มี ขอถ่ายเอกสาร น่าจะเหมาะครับ
redfire
Sr. Member

« ตอบ #105 เมื่อ: 06 กันยายน 2013, 00:19:41 »

เป็นกำลังใจให้กับทุกท่านที่สร้างสายอากาศดีๆมีคุณภาพ รวมถึงความรู้ข้อมูลมากมายมาปรับปรุงสายอากาศ โดยเฉพาะ สายอากาศชิงหลิว ผมก็ทำขายนานแล้ว ได้จากหลายสูตร หลายวิธีสร้าง  ทดลองแล้วทดลองอีก  จนแน่ใจว่ารับดีส่งดี ค่าswr ไม่สูงมาก ประกอบง่ายขึ้นและขายเป็นรายได้ ผมว่าดีมากๆเลยสำหรับผู้ผลิตเล็กๆแบบผมครับ ผมพึ่งเข้ามาอ่านจริงๆครับ ได้ความรู้เยอะเลยครับ 

ขายอุปกรณ์ดับเพลิงและกู้ภัย อุปกรณ์ป้องกันอันตรายส่วนบุคคล PPE
www.facebook.com/firestorethailand
rescue5250
Sr. Member

อยู่อย่างจนจะไม่มีวันจน ยังไม่รวยอยู่อย่างรวยจะไม่มีวันรวย...

« ตอบ #106 เมื่อ: 10 กันยายน 2013, 20:54:15 »

ใจดีจังครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

E24COQ   กฤษฎา สาลี T.0836396637 อาสาสมัคร กู้ชีพ กู้ภัย มูลนิธิกุศลธรรมภูเก็ต นามเรียกขาน อุทิศ 5250
ธนาคารไทยพานิชย์ บัญชีออมทรัพย์ เลขที่ 886-212457-7 สาขา ภูเก็ตโบ๊ทลากูน
seeboy
Sr. Member

« ตอบ #107 เมื่อ: 17 กันยายน 2013, 23:04:27 »

ทำใด้แล้วครับ สำหรับย่านแดง แมตลงตัว แต่ผมดัดแปลงไปพอสมควรครับ ตอนนี้เลยแจ่มเลยครับ ผมใช้สูตร 60-60-60-60-60-USUP 30 ช๊อต กราว ด้วย 6pf 500 k และแมตที่ 5 เซ็นติเมตรครับ กราวแพลน 30cm สามก้าน ลงตัวครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ในเบื้องต้นที่ทุกท่านใด้ให้ใว้ครับ
HS5VVR
Sr. Member

« ตอบ #108 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2013, 10:20:16 »

ทำใด้แล้วครับ สำหรับย่านแดง แมตลงตัว แต่ผมดัดแปลงไปพอสมควรครับ ตอนนี้เลยแจ่มเลยครับ ผมใช้สูตร 60-60-60-60-60-USUP 30 ช๊อต กราว ด้วย 6pf 500 k และแมตที่ 5 เซ็นติเมตรครับ กราวแพลน 30cm สามก้าน ลงตัวครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ในเบื้องต้นที่ทุกท่านใด้ให้ใว้ครับ
!!ขอบคุณสำหรับความรู้ในเบื้องต้นที่ทุกท่านใด้ให้ใว้ครับ!! แค่นี้คนให้ก็ดีใจแล้วครับ
HS5VVR
Sr. Member

« ตอบ #109 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2013, 15:55:37 »

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13
  พิมพ์