HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 พฤษภาคม 2024, 11:48:36 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SWR ของผมมันเจ๊งแล้วใช่ไหมครับ  (อ่าน 7805 ครั้ง)
hs2phh
Hero Member

シラチャハムクラブ

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 10:07:55 »

มีหลายๆปัจจัยมาเกี่ยวข้อง ลองไล่ๆดูทีละอย่างครับ สายอากาศ, สายนำสัญญาณ, เครื่อง ฯลฯ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 10:07:55 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
ent
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 10:13:59 »

swr ส่วนใหญ่จะไม่เจ๊งง่ายๆครับ ที่จะเจ๊งส่วนมากจะเป็นเครื่องวิทยุครับ

มีตังค์ก็ซื้อ ไม่มีตังค์ก็จะซื้อ ครับ  ใจเย็นๆกันทุกๆคนนะครับ hs0ent  สุไหงโก-ลก  นราธิวาส   lazy-h + moxon
« ตอบ #11 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 10:13:59 »

WCS-2008
Hero Member

E27DCU™ 145.4250MHz อ.เมือง ระยอง [CB245 CH-35]

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 10:23:10 »

ไม่พังหรอกครับ หา DAIMOND SX-400 มาปรับเทียบก็ใช้ได้แล้วครับ

xstation
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 19:52:22 »

ไม่พังหรอกครับ หา DAIMOND SX-400 มาปรับเทียบก็ใช้ได้แล้วครับ

ขอบพระคุณทุกท่านมากๆครับ เดี๋ยวต้องลองไปทดสอบกับเพื่อนสมาชิกคนอื่นๆล่ะครับ ตัวแปรมันเยอะจริงๆ

ดีใจ ที่มีเพื่อนๆสมาชิกในนี้ ช่วยตอบคำถาม ที่เป็นปัญหาสำหรับมือใหม่อย่างผมครับ จะนำไปใช้ และบอกต่อกับรุ่นใหม่ๆต่อไปครับผม

นายปิยพงศ์ วงษา E22XIB จ.เชียงใหม่ ประจำวีโก้จาวเหนือครับ
ช่อง 144.300Mhz และ 145.625Mhz รีพรีทเตอร์ จ.ลำพูน
เวลาประจำเครื่อง 1800-2300 น
umnad
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 21:29:13 »

ขอบพระคุณทุกท่านมากๆครับ เดี๋ยวต้องลองไปทดสอบกับเพื่อนสมาชิกคนอื่นๆล่ะครับ ตัวแปรมันเยอะจริงๆ

ดีใจ ที่มีเพื่อนๆสมาชิกในนี้ ช่วยตอบคำถาม ที่เป็นปัญหาสำหรับมือใหม่อย่างผมครับ จะนำไปใช้ และบอกต่อกับรุ่นใหม่ๆต่อไปครับผม
ครับ ผมก็ทำแบบนี้ครับ แต่พอทำแล้ว ปรากฏว่า VSWR เวลาไม่ได้ต่อสายอะไรเลย แล้ว ตั้งไว้บนโต๊ะ ห่างจากเครื่องส่ง ประมาณ ช่วงแขน ปรากฏว่า เวลากดคีย์ส่งออกอากาศ เข็มมันดันกระดิกเฉยเลย เป็นทั้งสามตัวเลยครับ ผมก็เลย ไม่ค่อยมั่นใจกับมันแล้ว ก็เลยเอา เจ้า NISSEIของพี่สถานีข้างๆบ้านมาลองดูปรากฏว่า มันไม่กระดิกเหมือนของผม ผมก็เลยเอามาต่อไฟให้จอมันสว่าง แล้วตั้งประดับโต๊ะวิทยุมันซะเลย

Amateur Radio Chonburi
144.8125 CB 56
The bright blue group
RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2012, 11:14:10 »

ค่าที่วัดได้ เหมือนมันจะเพี้ยนไปหน่อยนึงอ่ะเนาะ คงไม่ถึงกับพัง ลองเทียบเครื่องอื่นแล้วปรับใหม่คงจะแม่นแล้วครับ 

ถ้าจะต้องปรับกันจริงๆ  ท่านลองต่อวัดวัตต์ตามปกติ แล้ว ลองปรับไปมาทีละน้อยอ่านค่าดูว่ามีการเปลี่ยแปลงของค่าที่ได้ไหม ถ้าเพิ่ม ลด ได้ ตามที่ลองปรับ ไม่พัง ครับ แต่ถ้าลองปรับแล้ว ไม่ขึ้นไม่ลง หรือไม่นิ่ง วัดแต่ละครั้งได่ค่าไม่เท่าเดิม อาจไม่ปกติ (เครื่องวิทยุกับพลังงานต้องชัวร์นะ) ยิงฟันยิ้ม
WCS-2008
Hero Member

E27DCU™ 145.4250MHz อ.เมือง ระยอง [CB245 CH-35]

« ตอบ #16 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2012, 11:58:17 »

ครับ ผมก็ทำแบบนี้ครับ แต่พอทำแล้ว ปรากฏว่า VSWR เวลาไม่ได้ต่อสายอะไรเลย แล้ว ตั้งไว้บนโต๊ะ ห่างจากเครื่องส่ง ประมาณ ช่วงแขน ปรากฏว่า
เวลากดคีย์ส่งออกอากาศ เข็มมันดันกระดิกเฉยเลย เป็นทั้งสามตัวเลยครับ ผมก็เลย ไม่ค่อยมั่นใจกับมันแล้ว ก็เลยเอา เจ้า NISSEIของพี่สถานีข้างๆ
บ้านมาลองดูปรากฏว่า มันไม่กระดิกเหมือนของผม ผมก็เลยเอามาต่อไฟให้จอมันสว่าง แล้วตั้งประดับโต๊ะวิทยุมันซะเลย

ก็แสดงว่าเครื่องส่งของท่าน มีสัญญาณ RF ฟุ้งกระจายอยู่บริเวณนั้น ทำไห้เกิดสนามแม่เหล็กไปกระทำกับมูฟวิ่งคอยลของ swr เข็มเลยกระดิก
แบบนี้ต้องแก้ใขเครื่องส่งโดยด่วนครับ เพราะอาจจะมีผลต่อตัวท่านเองมากกว่าส่งผลต่อ swr ส่วนเจ้า NISSEI ไม่เป็นเพราะอาจจะป้องกันสนาม
แม่เหล็กได้ดีกว่า Kaiwa ก็เป็นได้ครับ
WCS-2008
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2012, 12:12:05 »

การปรับเทียบ หา SWR ตัวที่เที่ยงตรงและไว้ใจได้ มาปรับเทียบ และลองวัดกำลังส่งในแต่ล่ะย่านวัด และค่า vswr หลายๆความถี่แล้วเทียบกัน
ถ้าตรงกัน ก็ใช้ได้ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง ผมใช้วิธีที่ผมแนะนำปรับเทียบ swr ของตัวเองและของเพื่อนสมาชิกไปหลายตัวแล้ว ส่วนตัวของผมเอง
ก็ปรับเทียบใช้งานมาได้ร่วมปีแล้วครับ เมื่อไม่นานมานี่ก็ได้นำไปเทียบกับ Daimond SX-400 ของเพื่อนตัวที่เคยปรับเทียบกัน ค่าก็ยังตรงกันไม่มีผิดเพี้ยน 
จริงๆแล้ว SWR มันไม่เพี้ยนง่ายๆหรอกครับ ถ้าไม่เคลื่อนย้ายบ่อยๆ หรือทำตกกระแทกแรงๆ เพราะฉนั้นใช้ไปได้อย่างสบายใจ  แต่ถ้าไม่สบายใจ
ก็คงต้องเสียเงินไปหาซื้อของแพงๆยี่ห้อดีๆที่ไว้ใจได้มาใช้ครับ  ยิงฟันยิ้ม
umnad
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2012, 18:42:22 »

ครับ อย่างนี้แสดงว่า เครื่องส่ง มีปัญหา ถูกต้องไหมครับ ตัวที่กดคีย์แล้ว เข็มกระดิก มี 2 ตัวครับ เจ้า 2200T ครับ กดคีย์แล้วมันไปมีผลกับ VSWR นอกนั้น ไม่มีครับ ประกันยังเหลือหลายเดือนเลย ถ้าส่งปรับเทียบที่ ยี ซีมอนเลยได้ไหมครับ อาการอย่างนี้ อยู่ในเงื่อนไขของการรับประกันหรือเปล่า หรือเราต้อง เปิดทำเองครับ แต่ก็ไม่มีเครื่องวัดเทียบความถี่อีกนะแหละ แล้วถ้าต้องทำเอง แถวบ้านเรามีร้านไหนที่ทำได้บ้างครับ
WCS-2008
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2012, 19:02:02 »

ครับ อย่างนี้แสดงว่า เครื่องส่ง มีปัญหา ถูกต้องไหมครับ ตัวที่กดคีย์แล้ว เข็มกระดิก มี 2 ตัวครับ เจ้า 2200T ครับ กดคีย์แล้วมันไปมีผลกับ VSWR นอกนั้น ไม่มีครับ ประกันยังเหลือหลายเดือนเลย ถ้าส่งปรับเทียบที่ ยี ซีมอนเลยได้ไหมครับ อาการอย่างนี้ อยู่ในเงื่อนไขของการรับประกันหรือเปล่า หรือเราต้อง เปิดทำเองครับ แต่ก็ไม่มีเครื่องวัดเทียบความถี่อีกนะแหละ แล้วถ้าต้องทำเอง แถวบ้านเรามีร้านไหนที่ทำได้บ้างครับ

คงไม่ต้องแก้ใขมั้งครับ 2200 อาจจะแรงเกินไป  ยิงฟันยิ้ม   คงต้องลองหาตัววัดความเข้มข้นของสัญญาณ RF มาวัดดู
จริงๆแล้ว IC-2200 สัญญาณไม่น่าจะฟุ้งได้ เพราะ ICOM ค่อนข้างมาตราฐาน นอกจากว่าไปปรับกำลังส่งมันสูงเกินไป
สัญญาณฟุ้ง ไม่ได้มีผลเสียต่อตัวเครื่อง แต่อาจจะมีผลเสียต่อตัวผู้ใช้ครับ เหมือนที่เราใช้บูทเตอร์แล้วมึนหัวนั่นแหละ
แต่ผมก็ไม่รู้นะครับว่าเครื่องของท่าน umnad ฟุ้งหรือเปล่า จากที่ท่านเล่ามาผมก็แค่เดาเอาครับ

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์