HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
17 มิถุนายน 2024, 16:04:58 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ADI 245 A  (อ่าน 3110 ครั้ง)
hs6ref
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2011, 17:31:08 »

ไม่ทราบว่าจะเปิดไปทำไมครับ เขาอนุญาตไห้ใช้แค่ 80ช่อง 245.000 - 245.9875MHz ถ้าเกินนี้ผิดกฏหมายครับ
อาจารย์ผมพูดอย่างงี้ผมละแห้วเลยครับผม.....

ตั๊กคอมพิวเตอร์  151  ม.8
ต.ทุ่งเสลี่ยม อ.ทุ่งเสลี่ยม จ.สุโขทัย
64150

093-185-6060
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2011, 17:31:08 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
tuiz
Hero Member

ไม่รับปรึกษา ปัญหา วิทยุสื่อสาร เนื่องจากไม่ใช่ช่าง ครับ..

« ตอบ #11 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2011, 17:37:45 »

ไม่รู้ว่างวงจรงเหมือนกันป่าวนะครับ ถ้าจำผิดก็ขอโทษ ล่วงหน้าครับ

บรรจง แสนปินตา

ธนาคารกสิกรไทย สาขา ถนนฉัตรไชย ลำปาง 194-2-91288-5
ธนาคารกรุงศรีอยุธยา สาขา ม.ราชภัฏลำปาง  439-1-02927-7
ธนาคารกรุงไทย  สาขา ประตูชัย  536-0-21783-9

ติดต่อได้ทางPM  หรือโทร 081-8835989 ติดต่อทางโทรศัพท์ได้ในช่วง 10.00-22.00 น. เท่านั้น หรือจะ line (id=tuiz_lp)
« ตอบ #11 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2011, 17:37:45 »

hs6ref
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2011, 22:38:42 »

ไม่รู้ว่างวงจรงเหมือนกันป่าวนะครับ ถ้าจำผิดก็ขอโทษ ล่วงหน้าครับ

พี่ตุ๋ยลืมแนบ dvd  มาให้ แหงๆเลย  บอกพี่แอ๊ดโตยว่างๆ จะไปแอ่วหาเด้อครับ
somphot
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2011, 22:48:45 »

ไม่ทราบว่าจะเปิดไปทำไมครับ เขาอนุญาตไห้ใช้แค่ 80ช่อง 245.000 - 245.9875MHz ถ้าเกินนี้ผิดกฏหมายครับ

555555กฏหมายวิทยุเมืองไทยเรื่องกฏหมายมันผิดกันเยอะดังนั้นอย่าไปกลัวแค่เปิดแบนด์เพราะขนาดเครื่องโมบายไม่ให้เกิน10วัตต์ยังปรับใช้กันไปเกือบ100วัตต์อย่าบอกนะว่ากสทช.ไม่รู้เรื่องที่ขายกันตามร้านกสทช.ไม่รู้เลยหรอว่าผิดกฏหมายเรื่องกำลังส่ง555555555
satorn 2
Full Member

อภิรติญาสติอิทังสุขขังปฏิกังขัง แปลว่า สุขอีหลีอยู่ที่ความพอใจ

« ตอบ #14 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 11:50:48 »

ดูแล้วเหมือนกันครับแต่ไม่รู้ตรงไหนที่เปิดแบนด์ ฮืม

สาทร ภูแสนใบ 111/1 หมู่ที่ 1 ต.ดอนสมบูรณ์ อ. ยางตลาด จ.กาฬสินธุ์ 46120  ชื่อบัญชี สาทร ภูแสนใบ เลขที 404-0-87632-6 ธนาคารกรุงไทย สาขากาฬสินธุ์
โทร 0883319133 0879343842
hs6ref
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2011, 20:26:26 »

รึว่า กดเปิด ตรงข้างหน้า เครื่อง...เอ่ย... ยิงฟันยิ้ม
WCS-2008
Hero Member

E27DCU™ 145.4250MHz อ.เมือง ระยอง [CB245 CH-35]

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2011, 19:08:11 »

555555กฏหมายวิทยุเมืองไทยเรื่องกฏหมายมันผิดกันเยอะดังนั้นอย่าไปกลัวแค่เปิดแบนด์เพราะขนาดเครื่องโมบายไม่ให้เกิน10วัตต์ยังปรับใช้กันไป
เกือบ100วัตต์อย่าบอกนะว่ากสทช.ไม่รู้เรื่องที่ขายกันตามร้านกสทช.ไม่รู้เลยหรอว่าผิดกฏหมายเรื่องกำลังส่ง555555555

นี่แหละคนไทย ก็เป็นกันเสียแบบนี้ เห็นคนอื่นทำได้เราก็ทำได้ มันก็เลยผิดกันอยู่ร่ำไป  เหมือนกับสถานที่ห้ามกลับรถ
พอมีคนนึงกลับรถไห้เห็นเป็นตัวอย่าง ไอ้คนที่สองก็เห็นว่าไอ้คนแรกกลับได้ ก็ทำบ้าง พอไอ้คนที่สามเห็นว่าไอ้สอง
คนแรกทำได้ก็ทำบ้าง ไอ้คนที่สี่ ที่ห้า ที่หก ที่เจ็ด ที่แปด บลาๆๆๆ ก็ทำตามกันหมด ทั้งๆที่รู้ว่าผิดก็ยังทำ
ตอนโดนจับ คุณจะอ้างว่าคนโน้นก็ทำ คนนี้ก็ทำ ถามว่าเขาจับใครครับ เขาจับคุณนั่นแหละครับ
และที่บอกว่า กสทช รู้ใหมว่าทุกวันนี้เครื่อง ถ. เต็มบ้านเต็มเมือง ลองไห้ กสทช ลองไปวัดกำลังส่งเครื่องโมบายคุณดูสิครับ
ลองดูว่าเขาจะจับใหม?  ที่เขาไม่จับ เพราะเขายังไม่เจอ แต่ถ้าวันดีคืนดีเขามาเจอเข้าล่ะ บังเอิญคนที่เขาเจอเป็นเรา
แล้วจะทำยังไง ไอ้คนที่สอนไห้เปิดแบนมันมาช่วยได้ใหมครับ? ลองหาข้อมูลจากเวปดูนะครับ ตอนนี้ กสทช จับจริงนะครัับ

somphot
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2011, 01:45:46 »

555555กฏหมายวิทยุเมืองไทยเรื่องกฏหมายมันผิดกันเยอะดังนั้นอย่าไปกลัวแค่เปิดแบนด์เพราะขนาดเครื่องโมบายไม่ให้เกิน10วัตต์ยังปรับใช้กันไป
เกือบ100วัตต์อย่าบอกนะว่ากสทช.ไม่รู้เรื่องที่ขายกันตามร้านกสทช.ไม่รู้เลยหรอว่าผิดกฏหมายเรื่องกำลังส่ง555555555

นี่แหละคนไทย ก็เป็นกันเสียแบบนี้ เห็นคนอื่นทำได้เราก็ทำได้ มันก็เลยผิดกันอยู่ร่ำไป  เหมือนกับสถานที่ห้ามกลับรถ
พอมีคนนึงกลับรถไห้เห็นเป็นตัวอย่าง ไอ้คนที่สองก็เห็นว่าไอ้คนแรกกลับได้ ก็ทำบ้าง พอไอ้คนที่สามเห็นว่าไอ้สอง
คนแรกทำได้ก็ทำบ้าง ไอ้คนที่สี่ ที่ห้า ที่หก ที่เจ็ด ที่แปด บลาๆๆๆ ก็ทำตามกันหมด ทั้งๆที่รู้ว่าผิดก็ยังทำ
ตอนโดนจับ คุณจะอ้างว่าคนโน้นก็ทำ คนนี้ก็ทำ ถามว่าเขาจับใครครับ เขาจับคุณนั่นแหละครับ
และที่บอกว่า กสทช รู้ใหมว่าทุกวันนี้เครื่อง ถ. เต็มบ้านเต็มเมือง ลองไห้ กสทช ลองไปวัดกำลังส่งเครื่องโมบายคุณดูสิครับ
ลองดูว่าเขาจะจับใหม?  ที่เขาไม่จับ เพราะเขายังไม่เจอ แต่ถ้าวันดีคืนดีเขามาเจอเข้าล่ะ บังเอิญคนที่เขาเจอเป็นเรา
แล้วจะทำยังไง ไอ้คนที่สอนไห้เปิดแบนมันมาช่วยได้ใหมครับ? ลองหาข้อมูลจากเวปดูนะครับ ตอนนี้ กสทช จับจริงนะครัับ

แล้วที่นี่มันเว็บอะไรละครับมันเว็บวิทยุสื่อสารมิใช่หรือเพื่อนสมาชิกเขาแค่ขอความรู้เขาต้องการเปิดมันก็เป็นสิทธิส่วนบุคคลที่จะสามารถสอบถามได้และก็เป็นสิทธิส่วนบุคคลอีกเช่นกันที่จะมีสมาชิกที่มีความรู้มาบอกว่าเปิดอย่างไรเจ้าของกระทู้เขาสอบถามด้วยความอยากรู้แต่ท่านเองไปตอบกระทู้ลักษณะตักเตือนว่ามันผิดกฏหมายแล้วผมขอถามหน่อยว่าแล้วเครื่องแต่ละเครื่องในลายเซนต์ของท่านที่เป็นโมบายมันเกิน10วัตต์หรืือไม่ถ้าท่านเคร่งครัดเรื่องกฏหมายจริงต้องการเป็นตัวอย่างที่ดีต่อสังคมเพื่อนสมาชิกและวงการวิทยุสื่อสารท่าก็ไปเปลี่ยนpaซะไม่ให้เกิน10วัตต์ตามใบอนุญาติจะได้เป็นตัวอย่างที่ดีต่อเพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆแล้วก็ถ่ายรูปเอามาให้เพื่อนสมาชิกดูว่าเครื่องท่านออกไม่เกิน10วัตต์ตามใบอนุญาติ
ส่วนการที่ท่านเอากฏหมายจราจรมาเปรียบเทียบการการเปิดแบนด์ส่วนตัวแล้วผมว่ามันคนละเรื่องกันต่างกันโดยสิ้นเชิงคิดเอาเองครับว่ามันต่างกันอย่างไรขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ตุลาคม 2011, 01:49:53 โดย somphot » บันทึกการเข้า
WCS-2008
Hero Member

E27DCU™ 145.4250MHz อ.เมือง ระยอง [CB245 CH-35]

« ตอบ #18 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2011, 11:02:51 »

อันนี้เราพูดกันถึงเรื่องเปิดแบนด์ ลองทำความเข้าใจกับคำตอบผมใหม่นะครับ
(ไม่ทราบว่าจะเปิดไปทำไมครับ เขาอนุญาตไห้ใช้แค่ 80ช่อง 245.000 - 245.9875MHz ถ้าเกินนี้ผิดกฏหมายครับ )

ผมถามว่าจะเปิดไปทำไม? เหตุผลคือเปิดไปแล้วมันผิดนะครับ เพียงแค่ว่าเจ้าของกระทู้ตอบเหตุผลได้โดนใจผม แค่นั้น
ผมก็จะบอกวิธีเปิดไห้ การที่เราจะทำอะไรไห้ใคร ถ้าเป็นสิ่งที่ผิด เราต้องถามเขาก่อนว่า จะยอมรับในผลที่จะตามมาได้ใหม
ไม่ใช่ว่าทำไห้ไปแล้ว พอมีปัญหาขึ้นมา เขาจะได้ไม่กลับมาโวยวายกับเราได้ ว่าทำไม ไม่บอกก่อนกันก่อน ผมก็แค่ถามเพื่อ
จะบอกไห้เจ้าของกระทู้รู้ว่า ทำไปแล้วมันผิดนะ ก็เท่านั้นเอง ไม่ได้มีเจตนาอื่น

เรื่องกำลังส่งเกิน เครื่องผมเกินทุกตัวครับ แต่อยู่ที่จิตใต้สำนึกของแต่ล่ะคนว่าจะเอาไปใช้แบบไหน คุยไกล้ๆส่ง Low
ก็ไม่เกิดกฎหมายกำหนดแล้วครับ หรือจะส่งเป็นร้อยวัตต์ ถ้าไม่ไปรบกวนใคร ก็ทำไปเถอะครับ แต่ไห้สำนึกไว้สักนิดว่าที่กำลังทำมันผิดนะ
ถ้าวันดีคืนดี วิทยุ 100วัตต์ของคุณไปรบกวนเพื่อนบ้านโดยไม่ได้ตั้งใจ เค้าแจ้งขึ้นมา มันเป็นเรื่องเศร้าอีกนั่นแหละครับ

ผมเชื่อได้เลยว่า ในเวปแห่งนี้ ยังมีอีกหลายๆท่าน ที่ไม่รู้กฎหมายในการใช้วิทยุสื่อสารที่ถูกต้อง การที่ผมบอกว่าเปิดแบนด์มันผิดนะ
เผื่อคนที่ไม่เคยรู้มาก่อน เข้ามาอ่าน (อ้าว! เปิดแบนผิดเหรอ ไม่เคยรู้มาก่อนเลยนะเนี่ย) ถ้าผมพูดในสิ่งที่ถูกแล้วผมผิด
ผมต้องกราบขอโทษไว้ ณ. ที่นี้ด้วย ต่อไปผมจะ ตอบกระทู้ไห้น้อยลง เพื่อไม่รู้เกิดปัญหากับตัวผมเองครับ

ส่วนเรื่องกฎหมายจราจร ไม่ได้เกี่ยวข้องกับวิทยุสื่อสารครับ แค่ยกตัวอย่างเอามาไห้เห็นภาพก็เท่านั้น แล้วแต่จะตีความกันไปครับ
somphot
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2011, 15:27:44 »

อันนี้เราพูดกันถึงเรื่องเปิดแบนด์ ลองทำความเข้าใจกับคำตอบผมใหม่นะครับ
(ไม่ทราบว่าจะเปิดไปทำไมครับ เขาอนุญาตไห้ใช้แค่ 80ช่อง 245.000 - 245.9875MHz ถ้าเกินนี้ผิดกฏหมายครับ )

ผมถามว่าจะเปิดไปทำไม? เหตุผลคือเปิดไปแล้วมันผิดนะครับ เพียงแค่ว่าเจ้าของกระทู้ตอบเหตุผลได้โดนใจผม แค่นั้น
ผมก็จะบอกวิธีเปิดไห้ การที่เราจะทำอะไรไห้ใคร ถ้าเป็นสิ่งที่ผิด เราต้องถามเขาก่อนว่า จะยอมรับในผลที่จะตามมาได้ใหม
ไม่ใช่ว่าทำไห้ไปแล้ว พอมีปัญหาขึ้นมา เขาจะได้ไม่กลับมาโวยวายกับเราได้ ว่าทำไม ไม่บอกก่อนกันก่อน ผมก็แค่ถามเพื่อ
จะบอกไห้เจ้าของกระทู้รู้ว่า ทำไปแล้วมันผิดนะ ก็เท่านั้นเอง ไม่ได้มีเจตนาอื่น

เรื่องกำลังส่งเกิน เครื่องผมเกินทุกตัวครับ แต่อยู่ที่จิตใต้สำนึกของแต่ล่ะคนว่าจะเอาไปใช้แบบไหน คุยไกล้ๆส่ง Low
ก็ไม่เกิดกฎหมายกำหนดแล้วครับ หรือจะส่งเป็นร้อยวัตต์ ถ้าไม่ไปรบกวนใคร ก็ทำไปเถอะครับ แต่ไห้สำนึกไว้สักนิดว่าที่กำลังทำมันผิดนะ
ถ้าวันดีคืนดี วิทยุ 100วัตต์ของคุณไปรบกวนเพื่อนบ้านโดยไม่ได้ตั้งใจ เค้าแจ้งขึ้นมา มันเป็นเรื่องเศร้าอีกนั่นแหละครับ

ผมเชื่อได้เลยว่า ในเวปแห่งนี้ ยังมีอีกหลายๆท่าน ที่ไม่รู้กฎหมายในการใช้วิทยุสื่อสารที่ถูกต้อง การที่ผมบอกว่าเปิดแบนด์มันผิดนะ
เผื่อคนที่ไม่เคยรู้มาก่อน เข้ามาอ่าน (อ้าว! เปิดแบนผิดเหรอ ไม่เคยรู้มาก่อนเลยนะเนี่ย) ถ้าผมพูดในสิ่งที่ถูกแล้วผมผิด
ผมต้องกราบขอโทษไว้ ณ. ที่นี้ด้วย ต่อไปผมจะ ตอบกระทู้ไห้น้อยลง เพื่อไม่รู้เกิดปัญหากับตัวผมเองครับ

ส่วนเรื่องกฎหมายจราจร ไม่ได้เกี่ยวข้องกับวิทยุสื่อสารครับ แค่ยกตัวอย่างเอามาไห้เห็นภาพก็เท่านั้น แล้วแต่จะตีความกันไปครับ

เข้าใจแล้วครับถ้าผมเข้าใจผิดในความหมายของท่านผมขอโทษด้วยครับ ยิ้ม

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์