HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
17 มิถุนายน 2024, 07:30:28 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการทำสายอากาศ Polded Dipole ครับ  (อ่าน 14326 ครั้ง)
Hs5-XDD
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 09:52:12 »

รวมการซ่อม http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=84797.0
รวมภาพ DX ที่นี่ http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=96025.0
ผมมีความหวังว่าทุกครั้งที่ผมกดคีย์ จะมีคนที่อยู่ไกลออกไป รับสัญญาณของผมได้
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 09:52:12 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
chacrit
Hero Member

EE33 รุ่นกางเกงยีน

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 10:14:10 »

ผมก็จำๆ เอามานะครับ มั่วเอาบ้าง หลักการน้อยเพราะหลับตั้งแต่สมัยเรียน
โพลเด็ดไดโพล อิมพีเด็นซ์ 300 โอมห์
เมื่อนำมาซ้อท ด้วยขายึดตรงกลาง จะเหลือ ประมาณ 150 โอมห์
เมื่อมีบูมเข้ามาเกี่ยว ระยะห่างบูมมีผลกับอิมพีเด็นซ์ โดยระยะไกล้บูมจะมีความต้านทานต่ำลงเรื่อยๆ จะรู้ได้อย่างไรว่าอิมพีเด็นซ์เท่าไหร่ ถ้าไม่เคยทำมาก่อนก็ต้องทดลองครับ
แนวความคิด ถ้าวัด  SWR ได้ 1:1.1 ก็ไกล้ 50 โอมห์
ถ้ามีเครื่องมือวัดค่าอิมพีเด็นซ์สายอากาศก็ง่ายเลยครับ ถ้าชอบทำสายอากาศ ซื้อใว้ซักตัวครับ
ซึ่งถ้าทำหลายๆ สเต็กอิมพีเด็นซ์อาจไม่ใช่ 50 โอมห์ แต่ต้องวางแผนล่วงหน้าเรื่องการสร้างสายเพสอย่างไรให้ได้ผลดีและลงตัว เพราะสายเพสไม่ได้หาซื้อได้ทุกโอมห์ จะโดนไฟล์บังคับเช่น 50 โอมห์ 75 โอมห์ 73 โอมห์
พอคำนวนความเป็นไปได้ก็ ค่อยมาจัดเรื่องอิมพีเด็นซ์สายอากาศซึ่งมันปรับได้ง่ายกว่าครับ

ทีนี้มันใม่ใช่แค่อิมพีเด็นซ์อย่างเดียว นะครับ
พอเอาบูมเข้ามาเกี่ยวรูปแบบการแพร่กระจายคลื่นก็เปลี่ยนไปด้วย ถ้าอยากแรงด้านหน้าก็ไกล้บูม แต่หลังเริ่มบอด ได้อย่างเสียอย่างเสมอครับ
แนะนำหา ฟิลสแตรงค์มิเตอร์ กะหลัวๆ ราคาถูกๆ เอาใว้ซักตัวด้วยครับ เวลาทำจะได้ไม่หลงทางทำเสาอากาศเป็นดำมี่โหลด และหมุนเสาอากาศดูรูปแบบการแพร่กระจายคลื่นได้ด้วยครับ

ชาคริต โทร 081-7634905
« ตอบ #11 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 10:14:10 »

hs4qnn
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 16:32:13 »

ท่านใดมีที่มาบ้างครับ ว่า 1/16 มาจากไหน ถ้าเราเปลี่ยนค่าตรงนี้ ผลจะเป็นอย่างไร

ผมต้องการให้อิมพิแดนซ์ห่วงเมื่อใส่บูมเข้าไปแล้วเป็น 50 โอห์มพอดี สามารถทำได้หรือเปล่าครับ

ตรงนี้ครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

samila
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 18:20:44 »

ขอตอบมั่ง...

สายอากาศ Folded Dipole ปกติเค้าว่ามันมีความต้านทาน 300 โอหม์...
พอเราเอามาวางบนบูมและวางใกล้ ๆ กับเสากลาง (ประมาณ 1/16 แลมด้า ไอ้ระยะนี้ได้มาจากกราฟการทดลองของต่างประเทศครับ อยู่ในหนังสือทำสายอากาศเล่มแดงๆ) ความต้านทานมันจะลดลงมาเหลือประมาณ 100-115 โอห์ม... ถ้าจะเลื่อนให้มันเข้าใกล้เสากลางจนความต้านทานเหลือ 50 โอห์มเลยก็ได้ แต่เกนขยายจะลดลงมามาก และไม่เหมาะสมต่อการนำมาสแต็กกัน... (ถ้าอยากได้ 50 โอห์มเลย แนะนำให้ทำ Dipole ดีกว่าครับ)

ถ้าเราทำอันเดียว ก็เอาห่วง 112.5 โอห์มมาลดความต้านทานด้วยวิธีการต่อสายนำสัญญาณ 75 โอหม์เข้าไป โดยตัดสายนำสัญญาณที่ความยาวเป็นจำนวน N ของ 1/4 แลมด้า เช่น 1/4 , 3/4 , 5/4 , 7/4 ... นำมาต่อกับห่วง 112 โอหม์ ทำให้ปลายสายอีกข้างเหลือความต้านทาน 50 โอหม์(โดยประมาณ)..

ตำราหลายเล่มบอกว่าห่วงที่อยู่บนบูมและวางใกล้เสากลางมีความต้านทาน 100 โอห์ม.. ซึ่งถ้าห่วงมีความต้านทาน 100 โอหม์จริง เราจะต้องใช้สายนำสัญญาณ 72 โอหม์มาต่อ.. แต่บ้านเราหาสาย 72 โอห์มไม่ได้ จึงต้องใช้วิธีปรับระยะห่วงกับเสากลางอีกนิดหน่อยให้ได้ความต้านทาน 112.5 โอหม์...

..สมัยเรียนเคยเล่นสายอากาศ Folded Dipole แบบนี้ครับ.. คือดัดห่วงมาอันเดียว แอบไว้บนดาดฟ้าหอพักแล้วคิดจะซื้อสาย RG58 (สาย 50 โอหม์) ต่อลงมาจากดาดฟ้ามันก็ราคาแพง (ฉะนั้นจึงไม่ต้องคิดถึงสาย RG8 เลย ซึ่งมันแพงกว่าเข้าไปอีก)... ก็เลยเอาสาย RG6 (สาย 75 โอหม์) ซึ่งราคาถูกกว่ามาก (สมัยนั้นถูกกว่าเกือบสี่เท่า) เอามาต่อจากห่วง 112.5 โอห์ม ลงมาจากดาดฟ้าเลย แล้วคำนวณให้ความยาวลง N ของ 1/4 แลมด้า คูณไปเรื่อย ๆ จนได้ระยะจากดาดฟ้าถึงห้องพัก แล้วเข้าหัว BNC ต่อกับเครื่องมือถือ..ใช้งานเลย...

ถ้าเล่นอยู่ความถี่เดียว คูณและวัดความยาว ตัดให้พอดี ความต้านทานปลายสายจะได้ 50 โอห์ม ต่อกับวิทยุได้เลย... แต่แบบนี้ความถี่อื่นจะมีปัญหาเรื่องค่า SWR ครับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤษภาคม 2012, 18:48:23 โดย samila » บันทึกการเข้า
pa_ul
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 19:29:25 »

วิธีคำนวณนั้นมันก็มีอยู่ แต่.....มันไม่ใช่สูตรง่ายๆบวกลบคูณหาร แต่มันเป็น finite element ใช้มือกับหัวสมองคำนวณไม่ไหวครับ ต้องอาศัยคอมพิวเตอร์สถานเดียว ซึ่งก็คือพวกโปรแกรมซิมูเลชั่นที่ใช้ออกแบบสายอากาศนั่นแหละครับ โปรแกรมที่พื้นๆหน่อย ผู้ใช้ก็ต้องปรับเปลี่ยนระยะเอาเอง แล้วดูผลลัพธ์ที่ได้ว่าได้ตามต้องการหรือยัง ถ้าไม่ได้ก็ปรับค่าระยะต่างๆไปเรื่อยๆ จนกว่าจะได้ แต่โปรแกรมที่หรูหรามากหน่อย มันจะสามารถให้ผู้ใช้ตั้งเงื่อนไขผลลัพธ์ที่ต้องการ แล้วมันจะทำการปรับเปลี่ยนระยะต่างๆจนกว่าจะได้ผลลัพธ์ตามที่ได้กำหนดไว้ (หรือไม่ก็จะฟ้องว่าหมดปัญญา ทำไม่ได้)
hs1gf
baned
Hero Member
*

! แม้คลื่นหัวใจจะหยุดเต้นแต่คลื่นวิทยุต้องเต้นต่อไป

« ตอบ #15 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 19:44:26 »

ผ่าหมากไปเลย ว่า ห่วงกว้างเท่าไร ก็ห่างเท่านั้นครับ
ถ้าท่านเอาแป๊บ 4 หุนมาดัดทำ ความกว้างมันก็น่าจะ 8 เซ็นต์ติเมตร
ก็เอาให้มันห่างจากบูม 8 เซ็นต์ฯเท่าๆกัน
      ผมทำของผมแบบนี้แหละ อย่าคิดมากเดี๋ยวไม่หนุก

สมาชิกเสาสูง ยังมีชีวิตอยู่กันไหมครับ กลับมาขี่คลื่นกันได้แล้วครับ ไม่มีคอมมะนิดให้ปราบ ไม่มีเครื่องทหารให้เล่น อย่าพึ่งน้อยใจตายกันหมดนะครับ /นารายณ์  (blue sky แฟกซ์รุ่นจงอางศึก)
chacrit
Hero Member

EE33 รุ่นกางเกงยีน

« ตอบ #16 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 19:56:23 »

นักเรียนตื่นมาตอบเองแหล่มเลย นักเรียนหลับพลอยได้ความรู้ไปด้วย ขอบคุณครับ
hs4qnn
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 20:32:30 »

ขอบคุณทุก ๆ ท่านมากครับ จริง ๆ แล้วผมก็ไม่รู้เรื่องอะไรหรอก แค่เด็กขี้สงสัยเท่านั้นครับ

ถ้าจะทำใช้จริง ๆ คงไ่ม่ทำครับ ถามเพื่อรู้ เพราะไม่รู้จริง ๆ ตอนนี้ก็หายอยากละครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

HS2KWO
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2012, 07:31:42 »

จากหนังสือ cq หัวแดงเล่มนึง เขาให้ใช้ระยะห่างเท่ากับ 0ฺ04 แลมด้าครับ ก็จะได้ประมาณ 8 ซม.ที่ย่าน 144 ผมใช้สูตรนี้กับโพลเด็ดทุกย่านตั้งแต่ 144 ,245,400  ค่า vswr ลงดีทุกย่าน
 แต่ที่มาของสูตรยังไงไม่ทราบนะครับความรู้ไม่ถึง ยิงฟันยิ้ม

ชนะ โห้เหรียญ.(153RT426 , คนหลังเขา )  ที่อยู่  รอจ่าย ปณ.อ่าวอุดม  20230
145.000  FM.   144.200 USB.   78.4250 (B8) FM
 mobile phone.  086 3875104. บัญชีสะสมทรัพย์ ธ. กรุงเทพ สาขาศรีราชา 279 071 4022
samila
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2012, 08:06:29 »

ผ่าหมากไปเลย ว่า ห่วงกว้างเท่าไร ก็ห่างเท่านั้นครับ
ถ้าท่านเอาแป๊บ 4 หุนมาดัดทำ ความกว้างมันก็น่าจะ 8 เซ็นต์ติเมตร
ก็เอาให้มันห่างจากบูม 8 เซ็นต์ฯเท่าๆกัน
      ผมทำของผมแบบนี้แหละ อย่าคิดมากเดี๋ยวไม่หนุก

ผมก็ว่าตามท่านเช่นกัน... สมการก็ไม่รู้มาจากไหน... พอคำนวณแล้วค่าเป็นทศนิยมเข้าไปอีก.. แล้วจะเลื่อยท่ออย่างไรให้ไ้่ด้จุดทศนิยมกันล่ะเนี๊ย... โอ๊ยยย..ปวดหมอง...

เอาตามท่านว่าแหล่ะ...จบเลย... ขอให้ห่างเท่าๆกันทุกสแต็กเป็นพอ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิถุนายน 2012, 08:08:31 โดย samila » บันทึกการเข้า

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์