HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
19 เมษายน 2024, 17:12:12 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2 3 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการใช้คำพูดภาษาพ่อขุนในความถี่ย่านวิทยุสมัครเล่น  (อ่าน 18299 ครั้ง)
tingja
Hero Member

« เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 08:12:51 »

สอบถามท่านผู้รู้ครับ

เย็นๆวันนึงผมขับรถบนทางด่วนและได้ตั้งการscanความถี่เอาไว้จนเจอที่ความถี่ช่องนึง

จากการที่monitorฟังอยู่นานซักพักครับ คงจะโดนQRM จากนั้นก็มีนักวิทยุสมัครเล่นท่านนึงใช้คำพูด

" ไอ้เ_ย " ด่าQRM

" เ_ดแม่ " ด่าQRM

ด่าอยู่เกือบ10นาที โดยพูดคำสบถออกมาตลอดเวลา

จากวันนั้นผมก็ลองStandby ฟังที่ความถี่นี่อีก ก็ใช้คำพูดสบถลักษณะแบบนี้ตลอดทุกครั้งที่ผมเปิดไปฟัง

แค่ผมอยากรู้ว่า ตามกฎระเบียบของพนักงานวิทยุสมัครเล่นใช้คำพูดสบถ หยาบคาย จะมีความผิดไหมครับ

แต่ไม่ใช่หมายความว่าQRM ที่เข้ามาก่อกวนไม่ผิดนะครับ

ปล.ไม่ได้มีเจตนาที่จะมุ่งประเด็นไปที่ท่านใดนะครับ

ด้วยความขอบพระคุณครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 08:12:51 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs2xwn
Hero Member

้้้แฮมใหม่ปี40 HS2XWN

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 08:30:37 »

ความถี่ไหน เวลาประมาณเท่าไหร่ ท่านรับได้แถวไหนครับ จะได้แจ้งศูนย์เฝ้าฟังไปฟังหน่อย

มาโนช เอี่ยมสูงเลิศ ห้องพักตำรวจห้องที่ึึ7 เลขที่74/17 สถานีตำรวจภูธรอำเภอบ้านกรวด อำเภอบ้านกรวด จังหวัดบุรีรัมย์31180 โทรฯ0640072397 ไลน์ID hs2xwn  บัญชีธนาคารกรุงไทยออมทรัพย์ สาขาบุรีรัมย์ หมายเลขบัญชี3081889626
« ตอบ #1 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 08:30:37 »

allday
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 08:33:33 »

จอดรถข้างทางอัดคลิป  ยิ้มกว้างๆ

086-019-2003 ลำลูกกา ปทุมธานี  E20XMG >>>Mobile station only !
แฮมโคราชา
แฮมรุ่นเก๋าแต่ไม่เก่า
Hero Member

HS3BXY ณ โคราชา

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 08:33:55 »

ช่างเป็นไปได้หนอ คนเรา ไม่น่าเลย รู้เลยว่ามีการศึกษาหรือไม่

HS3BXY (แอท) ปากช่อง
โทร 0933243377 AIS
DateChainat_E22TRU
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

"จริงใจ ตรงไป ตรงมา"

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 08:39:14 »

เย็นๆวันนึงผมขับรถบนทางด่วนและได้ตั้งการscanความถี่เอาไว้จนเจอที่ความถี่ช่องนึง

จากการที่monitorฟังอยู่นานซักพักครับ คงจะโดนQRM จากนั้นก็มีนักวิทยุสมัครเล่นท่านนึงใช้คำพูด

ด่าอยู่เกือบ10นาที โดยพูดคำสบถออกมาตลอดเวลา

จากวันนั้นผมก็ลองStandby ฟังที่ความถี่นี่อีก ก็ใช้คำพูดสบถลักษณะแบบนี้ตลอดทุกครั้งที่ผมเปิดไปฟัง

แค่ผมอยากรู้ว่า ตามกฎระเบียบของพนักงานวิทยุสมัครเล่นใช้คำพูดสบถ หยาบคาย จะมีความผิดไหมครับ

แต่ไม่ใช่หมายความว่าQRM ที่เข้ามาก่อกวนไม่ผิดนะครับ

ปล.ไม่ได้มีเจตนาที่จะมุ่งประเด็นไปที่ท่านใดนะครับ

จอดรถข้างทางอัดคลิป  ยิ้มกว้างๆ

คำหยาบ โค้ดลับ ผิดข้อห้ามทั้งสิ้นครับ
หากรับสัญญาณเหล่านี้ได้ จดสัญญาณเรียกขาน ช่อง เวลา
แจ้งไปที่งานตรวจสอบและเฝ้าฟัง สนง.กสทช.ในพื้นที่ครับ

หรือถ้ามีคลิปด้วยยิ่งดีครับ

tingja
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 08:46:20 »

ความถี่ไหน เวลาประมาณเท่าไหร่ ท่านรับได้แถวไหนครับ จะได้แจ้งศูนย์เฝ้าฟังไปฟังหน่อย

145._50MHz เวลาเย็นๆค่ำๆ เป็นต้นไปครับ อยู่ที่ไหนในกทมก็รับได้ครับ

จอดรถข้างทางอัดคลิป  ยิ้มกว้างๆ

เอาอย่างนั้นเลยหรอครับท่าน

ช่างเป็นไปได้หนอ คนเรา ไม่น่าเลย รู้เลยว่ามีการศึกษาหรือไม่

ผมฟังครั้งแรก นึกถึง20กว่าปีก่อนสมัยเล่นว.ถ.เลยครับพี่แฮมโคราช 5555

แจ้งศูนย์เฝ้าฟังไม่ใช่ประเด็นของผมครับ

แค่อยากทราบว่า ถ้าวันนึงเกิดผมพูดซะเอง ผมจะผิดไหมครับตามกฎระเบียบ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 13:30:15 โดย tingja » บันทึกการเข้า
2eo
Hero Member

08-5286-5286

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 08:46:48 »

ไม่ได้มาป่วนนะครับ   ผมไม่แน่ใจ และไม่ค่อยเชื่อใจ ใครที่จะมาตรวจสอบเพราะ  ไม่เคยมาเห็นสักที...

ช่องความถี่  หนึ่งใน กทม.  ใช้ภาษานี้มา น่าจะหลายปี  สัญญาณแรงมากมาย  ปัจจุบันก้อยังมีการกระทำเช่นนั้นอยู่

หรือใครไม่เคยได้ยิน.. ขยิบตา

คุณงามความดีที่ข้าพเจ้าพอจะทำได้ขอมอบแด่..แผ่นดินที่ยืน พ่อแม่ ครู อาจารย์ พี่ เพื่อน น้อง ทั้งผู้มีบุญคุณที่ช่วยเหลือสั่งสอนเดินร่วมทางทั้งยามสุขทุกข์รวมถึงเจ้ากรรมนายเวร..ขอบคุณครับ
tingja
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 08:50:57 »

คำหยาบ โค้ดลับ ผิดข้อห้ามทั้งสิ้นครับ
หากรับสัญญาณเหล่านี้ได้ จดสัญญาณเรียกขาน ช่อง เวลา
แจ้งไปที่งานตรวจสอบและเฝ้าฟัง สนง.กสทช.ในพื้นที่ครับ

หรือถ้ามีคลิปด้วยยิ่งดีครับ

เอาเป็นว่าถ้าผิดตามกฎระเบียบผมก็จะได้ทราบไว้ครับพี่

สัญญาณเรียกขานผมเป็น HS1 _ _ _ ผมยังไม่ทราบเลยครับพี่ ร้องไห้
tingja
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 08:54:41 »

ไม่ได้มาป่วนนะครับ   ผมไม่แน่ใจ และไม่ค่อยเชื่อใจ ใครที่จะมาตรวจสอบเพราะ  ไม่เคยมาเห็นสักที...

ช่องความถี่  หนึ่งใน กทม.  ใช้ภาษานี้มา น่าจะหลายปี  สัญญาณแรงมากมาย  ปัจจุบันก้อยังมีการกระทำเช่นนั้นอยู่

สงสัยจะเป็นช่องเดียวกันกับผมที่ได้ยินมาครับ ร้องไห้

ผมทราบครับว่าท่านไม่ได้มาป่วน

ผมขอย้ำอีกครั้งนะครับผมแค่อยากรู้ว่ามีกฎระเบียบรึป่าวแค่นั้นเอง ไม่ได้จะมาหาเรื่องใครนะครับ
DateChainat_E22TRU
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

"จริงใจ ตรงไป ตรงมา"

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 09:04:07 »

แจ้งศูนย์เฝ้าฟังไม่ใช่ประเด็นของผมครับ

แค่อยากทราบว่า ถ้าวันนึงเกิดผมพูดซะเอง ผมจะผิดไหมครับตามกฎระเบียบ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ผิดแน่นอนครับ ยิ้มเท่ห์

ถ้าเราเฉย ก็เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ไม่มีคนทำผิด

ถ้าเราแจ้งแล้ว ถีงจะไม่มีใครมาตรวจสอบดำเนินการตอนนี้
หวังว่าสักวันหนึ่งเมื่อมีคนแจ้งเข้าไปมากๆ น่าจะมีอะไรดีขึ้นบ้าง
ยิงฟันยิ้ม

เอาเป็นว่าถ้าผิดตามกฎระเบียบผมก็จะได้ทราบไว้ครับพี่

สัญญาณเรียกขานผมเป็น HS1 _ _ _ ผมยังไม่ทราบเลยครับพี่ ร้องไห้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 09:07:00 โดย DateChainat_E22TRU » บันทึกการเข้า

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2 3 ... 7
  พิมพ์