HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 16:21:03 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนครั้งสุดท้ายคนใช้ผิดแบนด์แพลน  (อ่าน 11889 ครั้ง)
nida
Hero Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 13:56:02 »

ผมจะแล่น EME แบบไม่ต้องส่ง เอาแบบรับอย่างเดียว เล่นที่ 144.050MHz ด้วยเครื่อง IC-275 มีทะเบียนถูกต้อง เครื่องส่งออกได้ 10 วัตต์ มีใบอนุญาตตั้งสถานีที่บ้านทุกอย่าง แบบนี้ผมจะผิดมั้ยครับ ถ้าจะผิดมันจะผิดกฏหมายข้อไหน ช่วยแจง ทีครับ ทุกวันนี้ผมอยากจะลองแต่มันลองไม่ได้ เพราะมีคนยังใช้อยู่ จะทำไงดีครับ

ขืนเป็นแบบนี้ต่อไป ท่านคงต้องย้ายบ้านมาเล่นแถวบ้านผมแล้วละครับ ที่เชียงใหม่ ลำพูน ลำปาง(ไกลกว่านี้ไม่ทราบ เพราะผมรับ FM ไม่ได้แล้ว ผมใช้ USB) ไม่มีใครใช้ผิดแบนด์แพลน ช่องแรกที่มีนักวิทยุสมัครเล่นเฝ้าคือ ๑๔๔.๐๗๕ มฮ.ช่องสุดท้ายเป็นอีโก้ลิงราวๆ ๑๔๕.๗xx กว่าๆก็หมดแล้ว ผมรับสัญญาณจากดวงจันทร์สบายๆครับ และเล่น AO-51 AO-27 SO-50 FO-29 CubeSat ฯลฯ สบายๆครับ ไม่มีใครกวน

หลายครั้ง ฝรั่งนัดหมาย EME (บนคลัสเตอร์) เกินจาก ๐๗๕ ขึ้นไป ผมหมุนไป เจอเพื่อนๆคุยกัน ก็ต้องยอมครับ เพราะเลยแบนด์ของเราแล้ว แต่พอเพื่อนๆเลิก ผมก็เล่นต่อ

ปล. (สำหรับท่านที่ไม่ทราบ) EME ไม่ได้นัดกันลงสเต็ป ๑๒.๕ กฮ.ครับ นัดไปแบบสุ่มๆ แต่อยู่ต้นแบนด์ เต็มที่ไม่เกิน ๑๔๔.๒๐๐ มฮ.

Life's too short to CW.
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #30 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 13:56:02 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
THUNSICA
Full Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 14:03:03 »

-EME เล่นกันจริงๆ กำลังส่งระดับ ๑๐๐ วัตต์ขึ้นครับ เพราะตามสูตรแล้ว การสะท้อนดวงจันทร์นั้น สัญญาณมันกลับมาถึงโลกเพียง ๗% เท่านั้น ส่ง ๑๐๐ วัตต์ มันสะท้อนกลับมาถึงโลกแค่ ๗ วัตต์ครับ อันนี้เรื่องจริง ดังนั้น ยิ่งแรงยิ่งดี เมืองนอกเขาว่ากันเป็น กิโลวัตต์ครับ ใช่ครับ ย่านทูมิเตอร์ ๑๔๔.๐๐๐ ต้นๆแบนด์นั่นแหละ

-ผมเรียนรู้จากข้อความข้างบน ....จุดประสงค์ก็อยู่ที่การใช้กำลังส่งถูกต้อง หมายถึง กสทช. ผู้รับผิดชอบต่อระบบสากลนี้ควรพิจารณากันใหม่ เพื่อให้เกิดเป็นจริง แต่ตราบใดที่ไม่แก้ไข 10วัตต์คือข้อกำหนด ท่านใดสมัครใจฝ่าฝืน หรือท่านใดประสงค์แจ้งรับฟังอย่างเดียว ก็ตามอัธยาศัย แต่การก้าวเดินในขณะที่ไม่พร้อม หากเกิดข้อผิดพลาด จะมีการโทษกันที่จุดนั้น ซึ่งเป็นอนาคตของตรงนี้ครับ.....

------------------------------------------------------

-ผมลืมแจ้งว่า ผมมองแบนด์แปลนเป็นเรื่องที่จะสำเร็จแน่นอน คือจะไม่มีใตรใช้คุยอีก เมื่อชุดที่ฝังตัวมานาน ย้ายออกไป ต่อไปการป้องกันการปักหลักใช้จะเป็นเรื่องง่าย ...

-แต่ผมมองไม่เห็นความสำเร็จถ้าใช้แบบEMEในพิกัด 10วัตต์ จึงคิดว่าขัดแย้งกับการก้าว ....เพราะถ้าก้าวให้เป็นผล ก็ต้องผิดระเบียบเรื่องกำลังส่งอีก ...รางวัลคืออะไร ในภาระกิจที่ไม่ใช่ปฏิบัติการนี้... 

--------------------------------------------------------------------------------    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 18:39:22 โดย THUNSICA » บันทึกการเข้า
« ตอบ #31 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 14:03:03 »

TJ
Hero Member

ของคนอื่นจะเอาแต่ถูกๆ..

« ตอบ #32 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 14:15:06 »

เคยมีพี่ท่านหนึ่งฟ้องศาลปกครอง เรื่องการอบรมและสอบว่าไม่ถูกต้อง แต่แล้วก็ทําอะไรไม่ได้..

กทช. ก็จะเอาแต่ตังอยางเดียวก็เป็นแบบนี้..

liveclick
Hero Member

ไม่มีอะไรดีที่สุดและก็ไม่มีอะไรพอดีที่สุด

« ตอบ #33 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 14:16:41 »

ทำให้ถูกกฏ ถูกระเบียบซะก็จบ

ธ.กรุงไทย  สาขามวกเหล็ก 983-1-39894-7
nida
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 14:23:46 »

เราพูดเรื่อง EME ก็มีการถามเรื่องกำลังส่ง พอรู้ว่ามันเทาๆเห็นว่ากำลังส่งต้องเกินที่กำหนด ก็เอาข้อนี้มาอ้างข้างๆคูๆ เบี่ยงประเด็นไปนู่น ทั้งที่กำลังพูดกันเรื่องความถี่่

(แล้วก็เชื่อกันจัง ไอ้ ๗% ที่ว่านั่นนะ เคยได้ศึกษาบ้างไหม เคยเปิดเว็บต่างประเทศไปดูบ้างไหม(หรือไม่รู้ภาษาอื่นนอกจากภาษาสารขัณฑ์(เพราะอ่านภาษาไทยข้างบนแล้ว หลายคนยัง งง ต้องแปลไทยเป็นไทยอีกที)) นี่ถ้าโกหกว่าสูตรมันคือ ๘๐% ก็คงจะเชื่อใช่มั้ย ฮา ฮา ฮา)

จะรอให้ถึงดาวเทียม ก็คงจะยกเอาเรื่องภาครับ ที่ต้องใช้เครื่องรับ UHF มาอ้างอีก ว่าเป็นเครื่องเถื่อน ไม่จดทะเบียนละมั้ง

ถ้าจะพิจารณากันโดยถ่องแท้ มันผ่านช่วงที่จะมานั่งถกกันแล้ว ว่าทำไมต้องเว้นต้นแบนด์เอาไว้ มาถึงตอนนี้ มันมาถึงการทำตามระเบียบฯ กับการบังคับใช้ระเบียบฯกันแล้ว

ที่พูดไปนั้น พิมพ์ไปนั้น ว่ากันไปเถอะ มันไม่มีผลอะไรแล้ว เขาำกำหนดมาแล้ว

แต่ช่วยดูด้วยว่า กระทู้ของใครบางคนที่ยังส่งเสริม สนับสนุน หรือไม่เห็นด้วยกับการกระทำให้มันถูกระเบียบฯนั้น มันสมควรหรือไม่

โปรดสำนึกด้วย อย่าแก่เพราะกินข้าว เฒ่าเพราะอยู่นาน

ham.new
Hero Member

E29AVY 145.500 Mhz

« ตอบ #35 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 14:35:24 »

ผมตั้งใจและคาดหวังกับการอบรม แต่ว่าผู้ให้การอบรมกลับไม่ใส่ใจเรื่องดังกล่าวในการให้ความรู้ ความเข้าใจ (รู้สึกผิดหวังเล็กน้อย)

ส่วนผมก็เป็นผู้อบรมและสอบเช่นกัน แต่ผมก็ศึกษามาก่อนสอบ ผมยอมรับว่าหลังจากได้นามเรียกขานและขึ้นความถี่แล้ว ผมได้รับความรู้เพิ่งขึ้นทั้งการศึกษาด้วยตัวเอง และจากคำแนะนำของผู้อื่น

ผมคงไม่เถียงว่า ผู้ที่อบรมและสอบนั้นเข้ามาง่ายเกินไป และอาจไม่แน่นเรื่องกฏระเบียบก็ขอให้แนะนำตักเตือนกันได้ เพราะผมขึ้นความถี่แรกๆ ก็ยังใช้ผิดๆ ถูกๆ แต่ก็ไม่ได้ละเลยที่จะปรับปรุงแก้ไข แต่ท่านที่มีความรู้เรื่องกฎระเบียบดี แล้วยังเจตนาทำผิด แล้วยังไม่ยอมรับผิด(ชอบ) ต่อให้ท่านเข้ามาในกิจการวิทยุสมัครเล่นด้วยวิธีใดก็ตาม ยอมไม่เป็นผลดีแก่องค์กร และตัวท่านเองเป็นแน่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 14:53:02 โดย ham.new » บันทึกการเข้า
jossjiggalow
Hero Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 14:42:53 »

เยี่ยมครับ

THUNSICA
Full Member

« ตอบ #37 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 14:44:57 »

นี่ถ้าโกหกว่าสูตรมันคือ ๘๐% ก็คงจะเชื่อใช่มั้ย ฮา ฮา ฮา)

-ที่ระลึก.........

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 18:21:06 โดย THUNSICA » บันทึกการเข้า
DateChainat_E22TRU
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

"จริงใจ ตรงไป ตรงมา"

« ตอบ #38 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012, 10:09:52 »

ขอปิดกระทู้นี้เพียงนี้นะครับ

ขยายไปไกลหลายประเด็น ต้องมานั่งแปลไทยเป็นไทย
สุดท้ายอาจจะกลายเป็นการโต้แย้ง

ขออภัยในความไม่สะดวก

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์