HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 03:36:42 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำแก้ปัญหาน๊อตเกลียวหวาน  (อ่าน 27300 ครั้ง)
HS8JBD
Hero Member

« เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 19:48:40 »

เพื่อนสมาชิกท่านใดเคยประสบปัญหาน๊อตตัวเมียเกลียวหวานบ้างครับ ถ้าเคยเจอไม่ทราบมีวิธีแก้ปัญหายังไงครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มีนาคม 2012, 23:10:23 โดย HS8JBD » บันทึกการเข้า
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 19:48:40 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hondaone
member..
Hero Member
*

0886074166 HONDAONE

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 20:54:12 »

พลาสติก หรือ เหล็ก ครับ

0886074166 HONDAONE
« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 20:54:12 »

RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 20:59:04 »

น็อตตัวเมียหวาน(นัท) ก็เปลี่ยนตัวใหม่ครับ ฮืม

มีรายละเอียดมากกว่านี้ไหม เช่น เบอร์ขนาดมิล เป็นที่ตัวหลุมเกลียวมากับบอร์ดี้(นัทเววล์) คือรูเกลียวที่มากับตัวเคท อะไรประมาณนี้หรืออย่างไร  (เขียนถูกเปล่าไม่รู้ อิอิ ยิงฟันยิ้ม)

อธิบายมาเร็วๆเจอผมแล้วพอได้อยู่ เรื่อง รูๆเกลียวๆ ว่ามา 555+
HS8JBD
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 21:24:15 »

เหล็กครับท่าน
koon0001
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 09:27:27 »

ข้อควรระวัง  ถ้าเป็นเสื้อวิทยุทำด้วอลูมิเนียมหล่อขึ้นรูป
ห้ามนำน๊อต ที่ใหญ่กว่าอัดลงไป จะทำให้เสื้อแตกได้  2จี โดนมาเยอะแล้ว
แตกยันขั้วสายอากาศเลย

วศกุล 0882979334
hs3oxx
Hero Member

พ่อใหญ่โอ hs3oxx

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 09:29:41 »

เหล็กครับท่าน
กางตราช้างหยอด  และเปลี่ยนน๊อตตัวผู้ใหม่ด้วยครับท่านทางจะรูดแล้ว  รับรองแน่นเหมือนเดิม

mixer49
Hero Member

ทำความดีคนไม่เคยจำ ทำความชั่วคนไม่เคยลืม

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 09:43:20 »

เกลียวตัวเมียที่ท่านพูดถึง หมายถึงเกลียวตัวเมียที่ติดอยู่กับชิ้นงาน (ไม่ใช่น็อตตัวเมียทั่วๆไป ซึ่งถ้าเกลียวรูด ก็เปลี่ยนได้เลย) ใช่หรือไม่ครับ
 ถ้าใช่.ก็มีวิธีแก้ไขซ่อมแซม โดยช่างผู้ชำนาญงาน อิอิอิ.. วิธีแก้ก็คือ
1.ตรวจสอบดูความเสียหายของเกลียว แล้ววัดขนาดรู เมื่อได้ขนาดของรูที่เสียหายแล้ว
2.ใช้ดอดกต๊าป เพื่อทำให้รูมีเกลียวใหม่ แต่...ช้าก่อน เกลียวที่ต๊าปขึ้นใหม่นี้ย่อมมีขนาดกว้างกว่าของเดิมใช่ไหมครับ..ไม่ใช่ปัญหาครับ
3.ข้อนี้สำคัญครับ. ใช้เกลียวสปริงครับ (มีขายตามขนาดที่เราต้องการ) สวมลงไปในรูที่เราต๊าปขึ้นมาใหม่นั่นแหละครับ โดยสามารถใช้
   สกรูตัวผู้ขนาดเดิมขันเข้าไปได้เหมือนเดิมครับ. และที่สำคัญ เกลียวสปริงที่สวมใหม่นี้จะไม่ขึ้นสนิม (หรือขึ้นช้ามาก) เนื่องจากเป็น
 โลหะชนิดสแตนเลส (อันนี้ผมไม่แน่ใจ ถามเขามาอีกที)
 ครับ.ที่อธิบายมาทั้งหมดเนี่ย ผมไม่เคยทำนะ แต่เห็นลุงที่รับงานแก้ไข มาทำให้ที่ออฟฟิศ ผมก็เลยได้รู้วิธีการไง. อิอิอิ...
 ลำพังตัวเองจับสว่านไม่เป็นอยู่แล้ว 55555++++ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อ้อ..ที่พูดถึงเนี่ย เป็นลักษณะชิ้นงานทั่วๆไปนะครับ  สำหรับชิ้นงานขนาดเล็กถึงเล็กมากเช่น พวกวิทยุสื่อสาร ฯลฯ คงต้องใช้วิธีอื่นๆครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มีนาคม 2012, 09:53:21 โดย mixer49 » บันทึกการเข้า

นายสุทธิพันธ์ ศรีทิพงศ์  081-556-5511
เลขบัญชี โทรถาม หรือ PM นะครับ ขอบคุณครับ
RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 10:06:48 »

น็อตตัวเมียหวาน(นัท) ก็เปลี่ยนตัวใหม่ครับ ฮืม

มีรายละเอียดมากกว่านี้ไหม เช่น เบอร์ขนาดมิล เป็นที่ตัวหลุมเกลียวมากับบอร์ดี้(นัทเววล์) คือรูเกลียวที่มากับตัวเคท อะไรประมาณนี้หรืออย่างไร  (เขียนถูกเปล่าไม่รู้ อิอิ ยิงฟันยิ้ม)

อธิบายมาเร็วๆเจอผมแล้วพอได้อยู่ เรื่อง รูๆเกลียวๆ ว่ามา 555+

รูเกลียว น๊อต ยึดฝาทุ่นมอเตอร์ปั๊มน้ำ เมื่อวานคุยกันแล้วครับ เห็นบอกว่าเบอร์4-6 ตัวเล็กร้านต๊าบไม่ได้จะมีเป็นเบอร์10ขึ้นไป จะทำเกลียวใหม่เป็นเบอร์8ก็หาน๊อตตัวผู้ไม่ได้หาได้ก็ร้อยรูไม่ได้รูเล็ก(โบลท์)มันตัวยาวๆมีเกลียวช่วงปลายครับทุกท่าน ที่มันใช้ยึดฝาปิดทุ่นรอบตัวเคทมอเตอร์จำนวนสี่ตัว

หน้า: [1]
  พิมพ์