HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
03 มิถุนายน 2024, 02:02:44 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สัญญาณรบกวนในรถ กระบะเชฟโรเลต  (อ่าน 5863 ครั้ง)
HS5DGC
Hero Member

144.700Mhzชร.ยามดึกCB-CH9 มิตรภาพเชียงราย

« เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 23:59:09 »

เอา..มีโจทย์ใหม่มาให้แก้หน่อยครับ

รถเพื่อนผม  กระบะเชฟโรเลต  ติดตั้งเครื่อง ICOM 2100-T กับ ICOM 2100FX ต่อสายไฟตรงจากแบตเตอรี่คนละเส้นของใครของมัน ตอนไม่เปิดสวิทช์กุญแจก็ปกติ แต่พอเสียบกุญแจแล้วแค่เปิดออน ยังไม่สตาร์ทเครื่อง เอสลอยมาเลยเต็มจอทั้งสองเครื่อง ลอยไม่ลอยเปล่ารับสัญญาณแทบไม่ได้เลยขนาดอยู่ห่างแม่ข่ายไม่ถึงกิโลยังผ่านบ้างไม่ผ่านบ้าง ลองต่อโช๊คก็แล้ว คาปาก็แล้ว อุปกรณ์ทีี่ติดรถอยู่ มีชุดเครื่องเสียง ไฟราง ฮอร์น ลองถอดอุปกรณ์เกี่ยวกับระบบไฟที่เพิ่มเติมเข้าไปทั้งหมดออก เหลือแต่อุปกรณ์ที่มาตรฐานมากับรถ กับ ว.ทั้งสองตัวก็ยังเป็น ลองเปลี่ยนสายอากาศกับสายนำสัญญาณก็ไม่หาย ลองเอาสายอากาศออกห่างจากตัวรถ คือยกเม๊าแม่เหล็กที่ติดสายอากาศออกห่างตัวรถประมาณ2เมตรสัญญาณรบกวนถึงจะหาย จะทำยังไงกับมันดีน๊อ รบกวนผู้รู้ตอบหน่อย ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ติดตั้งเครื่องวิทยุไว้บริเวณวงกลมสีแดงในรูปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มีนาคม 2012, 00:06:41 โดย HS5DGC » บันทึกการเข้า

ไม่ต้องรวยล้นฟ้าแต่ขอให้เป็นคนดีแค่นี้พ่อก็ภูมิใจเกินพอ
เฉลิมพล ไชยยะโทร.0811809939(AIS)
504-X-XXXX
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 23:59:09 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS5DGC
Hero Member

144.700Mhzชร.ยามดึกCB-CH9 มิตรภาพเชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 00:17:19 »

ท่าจะนอนนกันหมดละ กูรู เดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อยเคาะมาถามใหม่ นอนละครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 00:17:19 »

nuttyza5596
Hero Member

โพสอยู่ดีๆ ก็ได้เป็น

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 03:21:14 »

ผมไม่ใช่กูรู แต่มารอความรู้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

(แอท)ขอนแก่น

ข้าฯ ยังผู้น้อยครับครับ รู้จริงบ้าง ไม่จริงบ้าง ได้โปรดชี้แนะครับ ยิ้ม)
theart
member..
Sr. Member
*

"ถึงเป็นผู้แพ้ แต่คนแพ้ก็ยังมีศักดิ์ศรีของคนแพ้"

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 06:54:11 »

ขออนุญาติแชร์ประสบการณ์(ผมไม่ใช่ช่างนะไม่ใช่ผู้รู้บอกก่อน อิอิ) แบบนี้รถเพื่อนผมเคยเจอ
ขอถามครับได้ลงกราวน์ตัวถังเครื่องกับตัวถังรถหรือปล่าวครับ กราวน์นะไม่ใช่ไฟลบครับ รถเพื่อนผมลงกราวน์ปั้บอาการsลอยลดลงมาเกือบหมดเหลือเม็ดสองเม็ดแต่รับไม่ค่อยผ่าน แต่สุดท้ายย้ายที่ไว้วิทยุครับ (ตอนแรกจุดเดี่ยวกับท่านนั้นแหละ)เอาไว้ตรงคอนโซลกลางเลย......หาย เรื่องเสา ที่ว่ายกห่างออกมาแล้วหายอันนี้ช่างท่านเดินยังไง ลองเปลี่ยนทางเดินดูครับ อ้อที่ว่าผมว่าย้ายที่ติดแล้วหายเพราะตรงนั้นอะมันใกล้พัดลมแอร์ครับ(แค่สงสัย) ผมก็ลองผิดลองถูกเอาดันหาย แต่ไม่หายขาดบางทีขับๆมีเหมือนsลอยมานิดๆ สามสี่วิก็หายเป็นวันละครั้งสองครั้ง 555

ปล.รถเพื่อนผมมิตซูครับ

"มังกรยามอ่อนซ่อนตัวในหนองน้ำ ยามแข็งเหยียบฟ้าทะยานเมฆ สะท้านทั้งสามภพ"

สภ.สามควายเผือก - บ้านเผือก102
E22LPB
Hero Member

เสียสละด้วยใจ เพื่อรับใช้สังคม

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 06:58:01 »

ผมเคยเจอใน VIGO ติดตั้งวิทยุตำแหน่งเดียวกันเลยครับ
สาเหตุ มีสัณญาณจากกล่องรีโมท(เิปิด-ปิด ประตู) มารบกวน
วิธีแก้ไข เอาแผ่นอลุมิเนียมหรือแผ่นทองแดง(ชนิดบาง)มาพันที่กล่องรีโมทครับ
ผลการแก้ไข อาการดังกล่าวหายไปครับ

หมายเหตุ ตำแห่นงที่ติดตั้งวิทยุใกล้กับกล่องรีโมทมากเกินไปครับ
ปล.ผิดผลาดประการใดขออภัยนะครับ

จักกฤษ สุขพานิช
ธ.ไทยพาณิขย์(สาขาลพบุรี)
เลขที่ 579-244986-1 (ออมฯ)

ธ.กสิกรไทย(สาขา บิ๊กซี ลพบุรี)
เลขที่ 506-2-31040-7

โทร.097-0542992(Line ID :e22lpb-10) , 096-4412224(true)
HS5DGC
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 10:05:15 »

ขออนุญาติแชร์ประสบการณ์(ผมไม่ใช่ช่างนะไม่ใช่ผู้รู้บอกก่อน อิอิ) แบบนี้รถเพื่อนผมเคยเจอ
ขอถามครับได้ลงกราวน์ตัวถังเครื่องกับตัวถังรถหรือปล่าวครับ กราวน์นะไม่ใช่ไฟลบครับ รถเพื่อนผมลงกราวน์ปั้บอาการsลอยลดลงมาเกือบหมดเหลือเม็ดสองเม็ดแต่รับไม่ค่อยผ่าน แต่สุดท้ายย้ายที่ไว้วิทยุครับ (ตอนแรกจุดเดี่ยวกับท่านนั้นแหละ)เอาไว้ตรงคอนโซลกลางเลย......หาย เรื่องเสา ที่ว่ายกห่างออกมาแล้วหายอันนี้ช่างท่านเดินยังไง ลองเปลี่ยนทางเดินดูครับ อ้อที่ว่าผมว่าย้ายที่ติดแล้วหายเพราะตรงนั้นอะมันใกล้พัดลมแอร์ครับ(แค่สงสัย) ผมก็ลองผิดลองถูกเอาดันหาย แต่ไม่หายขาดบางทีขับๆมีเหมือนsลอยมานิดๆ สามสี่วิก็หายเป็นวันละครั้งสองครั้ง 555

ปล.รถเพื่อนผมมิตซูครับ

ลองดูแล้วครับต่อกราวน์จากตัวเครื่องลงตัวถังรถ(ไม่เกี่ยวกะสายลบ) ลากเครื่องวางไว้ทุกมุมในห้องโดยสารให้ผลเหมือนเดิมครับ

ผมเคยเจอใน VIGO ติดตั้งวิทยุตำแหน่งเดียวกันเลยครับ
สาเหตุ มีสัณญาณจากกล่องรีโมท(เิปิด-ปิด ประตู) มารบกวน
วิธีแก้ไข เอาแผ่นอลุมิเนียมหรือแผ่นทองแดง(ชนิดบาง)มาพันที่กล่องรีโมทครับ
ผลการแก้ไข อาการดังกล่าวหายไปครับ

หมายเหตุ ตำแห่นงที่ติดตั้งวิทยุใกล้กับกล่องรีโมทมากเกินไปครับ
ปล.ผิดผลาดประการใดขออภัยนะครับ

รถไม่มีรีโมทครับ มีแต่เซ็นทรัลล็อคเฉยๆไม่รู้จะเกี่ยวกันไหม
theart
member..
Sr. Member
*

"ถึงเป็นผู้แพ้ แต่คนแพ้ก็ยังมีศักดิ์ศรีของคนแพ้"

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 13:49:25 »

โห...ถ้างี้ต้องรอเซียนระบบไฟรถยนต์มาละ ผมก็อยากรู้วิธีแก้ด้วย

อ้อ..อาจจะกวนจากพวกรีเลย์หรือปล่าวนะท่านพอเราเปิดสวิทซ์มันก็จะมีไฟไปเลี้ยงคอล์ยเลี้ยงรีเลย์พวกนั้น มันเป็นขดลวดอะนะ
แต่ก็อาจจะไ่ม่เกี่ยว... ฮืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มีนาคม 2012, 13:54:06 โดย theart » บันทึกการเข้า
HS5DGC
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 14:20:51 »

เพิ่มเติมข้อมูล ตอนติดตั้งครั้งแรกไม่มีปัญหาอะไร พอไปเปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่(แบตเก่าเสีย)เป็นแบบน้ำแต่ไม่ต้องเติมน้ำกลั่น ก็เกิดปัญหาขึ้นมาเลยลองสลับแบตหลายๆลูก แม้กระทั่งแบตรุ่นเดิมกับที่ถอดออกก็ยังเป็นเลยกลายเป็น งง เลยไม่รู้จะทำยังไงครับ
meo
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

สัจธรรมชีวิต "จนก็ย่ำยี มีก็อิจฉา"

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 14:24:43 »

เพิ่มเติมข้อมูล ตอนติดตั้งครั้งแรกไม่มีปัญหาอะไร พอไปเปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่(แบตเก่าเสีย)เป็นแบบน้ำแต่ไม่ต้องเติมน้ำกลั่น ก็เกิดปัญหาขึ้นมาเลยลองสลับแบตหลายๆลูก แม้กระทั่งแบตรุ่นเดิมกับที่ถอดออกก็ยังเป็นเลยกลายเป็น งง เลยไม่รู้จะทำยังไงครับ
สงสัย แสงฯ1 ต้องเปลี่ยนรถใหม่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ผมก็ลองทำกับช่างตี๋ดูแล้ว ก็ไม่หาย มันเป็นอะไรที่เหนือคำบรรยาย ต้องรอกูรูมาตอบ

เพื่อนยืมเงินเสียเงินยังเสียเพื่อน ยามยืมเหมือนเทพเจ้าเขากราบไหว้
ยามทวงเล่าเขาเห็นเราเป็นจัญไร เงินไม่ได้ซ้ำเพื่อนแยกแตกทางกัน
ZOOLOO
Full Member

ผมรักในหลวงครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 14:38:03 »

มีกรณีศึกษามาเพิ่มความรู้อีกแล้ว.

HS9XEF STB. 144.225 MHz    http://www.amateurradio.psu.ac.th
อินทรี57  CB245 STB.CH69     http://www.

"ไม่มีใครมีหน้าที่ที่จะต้องเสียสละ ดังนั้นขอให้คนที่ได้รับผลดีจากการเสียสละ นึกถึงคุณค่าของการเสียสละนั้นบ้างก็พอ"

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2
  พิมพ์