HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
25 เมษายน 2024, 03:33:15 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำสำหรับการสอบขั้นกลางที่จะถึงนี้หน่อยครับ  (อ่าน 33072 ครั้ง)
Hs3
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 มีนาคม 2013, 09:20:46 »

สำหรับผมยังคิดอยู่เลยว่าผมจะเป็นARหรือVR ขั้นกลางของไทยดี ครับเพราะขนาดว่าเตรียมตัวไปดีก็ยังเจอปัญหาอันยุ่งยากมาก ตั้งแต่การจับเวลาของกรรมการ กสทช. รูปแบบการสอบ การนับคำผิดของการสอบส่งที่ทำยังกับว่าจะสอบคัดเลือกเจ้าหน้าที่เข้าไปรับ-ส่งมอร์ส ขนาดกรมไปรษณีเมื่อก่อนยังไม่ขนาดนี้เลย การสอบส่งตัวอักษร5นาทีรวมการแก้ไข 1"5นาทีตัวเลขรวมการแก้ไข ถึงส่งแก้หรือไม่ส่งแก้ก็คือท่านได้ทำการส่งแก้ไขแล้วสถานเดียวเท่าเท่านั้นครับ ฉนั้นคนที่จะเข้าสอบครั้งต่อไปต้องเคาะอย่างน้อย15-18 คำต่อนาทีแต่ก็หนักใจในเรื่องคนที่จะมารับการสอบส่งอีกล่ะทีนี้ ต่อไปจะทำไงเน๊อะ

นายน้อย ธีระวัฒน์ ( HS3NBR )
กก.ตชด.๔๔ ต.บุดี อ.เมือง จ.ยะลา 95000
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 22 มีนาคม 2013, 09:20:46 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs6zbq
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 มีนาคม 2013, 13:15:41 »

ผมเคยมีประสบการณ์เรียนมอสภาษาไทย(วิชาบังคับ)มาบ้าง คนที่เรียนรู้มอสได้เร็วจะเป็นสัดส่วนโดยตรงกับคนที่เรียนวิชาอื่นได้ดีด้วย ในภาวะแวดล้อมเหมือนกันการฝึกเท่ากัน จากนักเรียนที่ฝึก 150 คน จบแล้วจะรับส่งได้ประมาณ 10 คน และ 30 กว่าปีผ่านไป จำไม่ได้ซักคนเพราะไ่ม่ได้ใช้เลยครับ

ตอนนี้ผมอยากเรียนมอสภาษาอังกฤษ ถ้าต้องสอบผ่านขั้นกลาง 15-18 คำ คงต้องฝึกหนักกว่าสมัยก่อนหลายเท่าตัว ยากไปสำหรับผม ฝึกกับคอมกลัวจะเบื่อเสียก่อน อาจต้องหาซื้อเครื่องมาเล่นแบบผิดกฎเพื่อให้มีแรงกระตุ้นกับของจริง คล่องแล้วค่อยมาสอบ หรือไม่ก็อาจเป็นโจรสลัดตลอดไป
ต้องอ่านระเบียบการสอบแต่ละครั้งว่ากำหนดความเร็วในการรับ-ส่งรหัสมอร์สกี่คำต่อนาที
15-18 คำต่อนาทีนั้นเป็นการคาดคะเนกันไปเองว่าอย่างน้อยๆต้องฝึกให้เร็วเท่านี้
รุ่นที่ผ่านมาก็มีคนที่เคาะเร็วเป็นจรวดแล้วตกก็มี ผมว่าเคาะผิด (หรือไม่ก็เจ้าหน้าที่ฝึกไม่ทัน)

รหัสมอร์สไม่ยาก อยู่ที่ความตั้งใจและสมาธิ การฝึกรหัสมอร์สเป็นเรื่องน่าเบื่อจริงๆ แต่รุ่นที่ผมสอบเดินทางมาไกลเลยต้อง
เอาให้ผ่านในครั้งเดียว

ฝึกรหัสมอร์สยังไม่จำเป็นต้องซื้อเครื่อง การฝึกของจริงคือ คันเคาะ 1 อัน (1800บาท)และออสซิเลเตอร์ 1 อัน (future kit 100บาท)
หรือไม่งั้นก็ cwplayer ก็ได้
ตอนสอบจริงผมก็นำคันเคาะที่ซื้อไปใช้ตอนสอบส่งรหัสมอร์ส

การซื้อเครื่องมานั้นจริงๆก็สามารถซื้อเครื่องที่มี ปท. (icom ic-718) มาก่อน พอเราสอบผ่านได้ใบประกาศฯ ถึงจะไปยื่นจด ปท. กันศูนย์เฝ้าฟังครับ
ผมซื้อเครื่องหลังจากทราบผลสอบ เดียวนี้มีหลายร้านที่ขายเครื่องรุ่นนี้ บางร้านก็ขอใบประกาศฯขั้นกลาง บางร้านก็ไม่ต้อง

สงสัย pm มาถามได้ครับ
73
http://www.qrz.com/db/HS6ZBQ

นายภิญโญ ยอดเศรณี
188 หมู่ 2 ต.แสนตอ อ.ขาณุวรลักษบุรี จ.กำแพงเพชร 62130
086-214-5522
« ตอบ #11 เมื่อ: 22 มีนาคม 2013, 13:15:41 »

Hs3
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 มีนาคม 2013, 13:32:57 »

เหตุการณ์นี้พึ่งเกิดล่าสุดนี้ครับในการสอบส่งถึงจะมีพี่ๆหลายๆท่านไปค้านกันที่ กสทช. ยังไม่เป้นผลเลยครับ
nymax
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 23 มีนาคม 2013, 10:55:01 »

ถ้า กสทช ชี้แจ้งระเบียบการสอบส่งให้ชัดเจน ตั้งแต่ในครั้งแรก ก่อนเข้าสอบ ก็คงไม่มีปัญหาแบบนี้เกิดขึ้นมาครับ
ผมขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านในการสอบครั้งหน้า (ไม่รู้เมื่อไหร่) ขอให้สอบผ่านทุกๆท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มีนาคม 2013, 11:06:35 โดย nymax » บันทึกการเข้า
E20NHL
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 20:13:11 »

ผ่านไม่ผ่าน ทำให้เต็มที่ก่อนเลยครับ เอาใจช่วยครับ ถ้าเราช่วยกันแจ้งและรวบรวมปัญหา ของครั้งที่แล้วให้เพื่อนที่สอบรอบนี้ทราบ ก็จะเป็นผลดีให้เตรียมตัว ให้ดีมากพอ ให้สามารถผ่านได้ หรือเอาแบบ ผ่านสบายๆไปเลย ส่วนที่เหลืออยู่ที่ตัวผู้สอบแล้วว่าจะเต็มทีมาแค่ไหน  แนะนำเลยครับ รับที่10คำต่อนาที 100%(200คำตามที่สอบ) 1รอบพอแล้วผ่านรับสบายๆ  เสร็จแล้วซ้อมส่ง 1รอบที่10-12คำต่อนาที ส่งผิดแก้จนส่งไม่ผิด ทุกวัน 1เดือนโอกาสผ่านสูงแล้วครับ(1เดือนทุกวันท่านส่งได้เกิน12คำต่อนาทีแน่แบบสวยฟังแล้วไม่ปวดหัว) ช่วงระหว่างคำ ระหว่างกลุ่มเว้นนานๆ หน่อย เคยทดสอบรับให้เพื่อนที่สนิทกันแล้วขอบอก ไม่เอาแล้วปวดหัว (พอส่งผิดไม่ต้องพูดว่า เอาใหม่ๆ เอาใหม่อยุ่นั้นล่ะโอย ไปฝึกมาใหม่ดีกว่า แล้วฝึกส่งแก้จนเป็นธรรมชาติด้วยจะได้ใกล้เคียงการสอบมากที่สุด) ตอนฝึกส่งอาจใช้เทคนิคผมตอนสอบจริงมาเลย คือละมือออกจากKey แล้วยกมือระหว่างกลุ่มคำประมาณ 15 cm ทุกๆครั้งจนชินจะช่วยได้มาก (ช่วยคนฟังไม่ให้ปวดหัวครับ) เวลาตื่นเต้นรับรองส่งดีครับแต่เป็นพืดๆๆๆๆๆ เลยไม่รู้กลุ่มไหนเป็นกลุ่มไหน เน้นช่องระหว่างคำ และกลุ่มคำ ถ้าฝึกมาดี พี่ๆที่เป็นผู้รับ รับได้แน่นอน ตัวเลขต้องแม่นเลย ไม่ต้องมานั่ง นับกี่จุด ตกแน่ๆ .--- เป็น 1 อย่า่งนี้ทำใจไว้เลยว่าอาจตกชัวเพราะตัวเลขหลังจากส่งกระดาษต้องไม่ผิดเลย  พร้อมไว้ดีกว่าครับ

รอบเดือน พค ปีที่แล้วผมตกแต่ไม่เคยลืมความรู้สึกนั้น ความมันที่ได้สอบ Morse ครั้งแรกเรียกว่ามือสั่นเลย แต่ขอบอกว่าคนที่รับได้จะไม่มันเท่านี้ครับ กับมาฝึกทุกวันไม่หยุดเลยทั้งที่ไม่รู้ว่าจะมีสอบไหม ยาวต่อเนื่องจนสอบรอบใหม่ พย ฟังที่ 10WPM 100% 1รอบพอได้ฟัง 8WPM อย่างกับพระสวด  ยังโชคดีมีพี่ท่านนึงมาเตื่อนว่าสอบส่งกรรมการถือกระดาษเปล่านะ อย่านอนใจ ผมส่งทุกวันเลย 1รอบถ้าไม่ผิดเลย ผิดก็ 2รอบแก้ทุกตัวที่ผิด ไม่ เอาใหม่หรือข้ามไป เพราะมันจะชินแบบผิดๆ

ถ้าท่านใดยังไม่มีคันเคาะขอบอกว่าจะรออะไรครับ หาได้แล้วต้องมีครับ ไม่อย่างนั้นจะซ้อมได้อย่างไร ความเร็วที่ผมกล่าวอ้างอิง CW player ครับผมใช้แค่นี้นอกนั้น ใช้ใจ

สู้ๆครับ ถ้าเราผ่านได้ยิ่งภาคภูมิใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มีนาคม 2013, 21:16:11 โดย E20NHL » บันทึกการเข้า

E20NHL  Morse made ​​me realize that.

<No unsuccessful. , If you know, how to and do it with intention and do not stop>
E20NHL
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 20:23:58 »

ฝึกส่งจนชินเป็นธรรมชาติไปเลยครับ  พอส่งจริงจะได้จดจ่อกับ อักษรที่ส่งเท่านั้นจะได้ไม่ผิดบ่อยหรือไม่ผิดเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มีนาคม 2013, 21:55:37 โดย E20NHL » บันทึกการเข้า
rakmarnburapa
member..
Full Member
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 20:33:22 »

ไปฝึกได้ที่ไหนละครับ

ที่ส่งของ  โทร  : 085-323-5906
นายอภิรักษ์  วงค์ปินตา (HS5XEY)
102 หมู่ที่ 2 ตำบล  เนินมะปราง  อำเภอ   เนินทะปราง  จังหวัด   พิษณุโลก 
65190
E20NHL
Full Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 20:39:01 »

ส่วนอุปกรณ์ 169 บาทสำหรับ oscillator วงจรก็รวมอยู่ใน Program CW player ที่ Load มาใช้ หรือจะไม่ต้องทำก็ได้สำหรับวงจร oscillator ถ้าใช้ CW player ตัว Install นำ Key มาต่อกับ mouse ได้เลยครับ

ส่วน Key ก็ใช้เขียงที่ไม่ได้ใช้ กับ Mag เย็บกระดาษอันละ 42 บาทใน Minimart ถูกๆใช้แค่บางส่วนที่แข็งแรง ที่จับก็ขโมยที่จับลินชักแม่เก่าๆ

ที่เหลือก็ใจมันอยากครับ
E20NHL
Full Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 21:02:28 »

มี com ซักเครื่องฝึกได้เลยที่บ้านครับ ถ้าต้องการเป็นเร็วก็ต้อง ฝึกให้ถูกหลัก แยกออกเป็นกลุ่ม ๆ จากช้าๆไปเร็ว ถ้ามี CW player ก็ฝึกเองได้เลยส่วนเรื่องการใช้ กลุ่มใหนฝึกก่อนหลัง e20nhl(แอท)gmail.com
มีเนื่อหาไม่มากครับเพราะ morse เป็นทักษะเน้นให้เวลา ที่ผมฝึกมาจากพี่ที่เค้าช่วยมาสอนให้ก็มีประมาณนี้นะครับ

-ควรจดจำโดยการออกเสียง Dit เป็น E  ไม่ใช่ E คือ Dit ควรจดจำรูปสัญลักษณ์ได้จนครบกลุ่ม แล้วค่อยฟัง Load Cw player มาก็ฟังเลยไม่ได้อะไรครับจำให้ได้ก่อน Dit คือ E จำได้แม่นยำครบแล้วก็ไปฟังเสียง

-ฟังที่ความเร็วเริ่มต้น 5WPM (มีพี่ท่านนึงบอกว่าช้ากว่านี้ไม่น่าจะเป็น Morse แล้วครับ) และที่สุดของการฝึกคือ จดลงกระดาษเป็นตัวพิมพ์ใหญ่สวยๆ ทุกครั้งที่ฟังอย่าฟังเป็นเพลงไปจะได้ช้าหรืออาจไม่ได้อะไรเลยครับ แบบที่หลายคนเคยพูดว่าผมฟังมามากแล้ว ยังไม่ได้เลย ต้องจดลงกระดาษทุกครั้งครับ
-ขาดไม่ได้ สมั่มเสมอ วันนึง1ชัวโมงก็ได้เน้นต่อเนื่องทุกวัน และต้องจดลงกระดาษทุกครั้ง จดแบบการสอบเลยนะ

ขาดหรือผิด ไปขออภัย รบกวนให้พี่ๆที่เคยสอนผม หรือเพือนๆ ช่วยมาแก้ไขด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มีนาคม 2013, 21:20:26 โดย E20NHL » บันทึกการเข้า
E20NHL
Full Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 21:32:26 »

ทำไว้เยอะพอดูไม่รู้จะไปส่งให้ใคร

ส่วนทฤษฎีสบายแล้วครับ ข้อสอบหลอกอะไรไม่มีแล้วครับ ปัจจุบันมีข้อสอบกลางครับ ดูที่ RAST ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มีนาคม 2013, 21:50:16 โดย E20NHL » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์