HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 15:45:08 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดจะเล่น 27MHz  (อ่าน 5362 ครั้ง)
HS8FEN
Sr. Member

« เมื่อ: 03 เมษายน 2012, 10:02:42 »

จะลองหันมาเล่น 27 Mhz ดูบ้าง คิดว่าดีมั๊ยครับ มีเพื่อนคุยเยอะแค่ไหน อยากหา Handy มากกว่า Mobile เพราะราคาสูงพอๆกับย่าน VR ไม่ค่อยกล้าลงทุนเท่าไหร่ เพราะจากที่สอบถาม คนที่มีเครื่องไม่ค่อยมีคนคุยสักเท่าไหร่ครับ เห็นว่าต้องรอจังหวะอากาศเปิด

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 03 เมษายน 2012, 10:02:42 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
Hs5-XDD
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 เมษายน 2012, 10:29:19 »

ใช่ครับ ต้องรออย่างเดียว พี่จะต้องรอ..........นาน บางที อาจจะเป็นเดือนๆ เลยก็เป็นได้ครับ หรืออาจจะนานกว่า
ผมรอนานที่สุด 6 เดือนครับ ตอนนี้จะเข้าหน้าฝนแล้ว จะมีโอกาสติดต่อกันได้มากที่สุดครับ วันๆ ได้ยินแต่เสียงฝรั่งครับ คนไทยนานๆ ได้ยินที
ไม่รู้ท่านอื่นๆ จะคิดเหมือนผมไหม ฟังแต่ ฝรั่งคุยกัน ชัดบ้าง-ไม่ชัดบ้าง บางทีก็ฟังยังกะมนุษต่างดาว
ผมฟังเสียงโซดา (เสียง SQL ) ซ่า ๆ ๆ ๆ ในโหมด USB มาเป็นเดือนๆ

วันนึง เวลาซัก 2 ทุ่มกว่า อยู่ๆ ก็ได้ยินเสียง สมาชิกท่านึงเสียง บี้ ๆ พูดว่า CQ-Dx  CQ-Dx  CQ-Dx 
และก็เริ่มชัดขึ้น ๆ จนจับใจความได้ว่า "This is 153-E291 Thailand Station Calling." (ที่นี่คือสถานีคนไทยออกอากาศโดย 153-E291 )
ผมรู้สึกตื่นเต้นดี ก็เลยจับไมค์ แล้วพูดเป็นภาษาไทย ว่า  "โหล ๆ ๆ คนไทย สวัสดีคร๊าบบบบบบบบบบ"
ทันใดก็มีเสียงตอบกลับมาว่า "สวัสดีครับ รับได้ 5-9 ครับ เป็นท่านใดครับ ปิ๊บ!! " (เออ.เท่ดีของพี่แกมีเสียงดังปี๊บด้วยทำให้เรารู้ว่าเขา พูดจบแล้วนะ)
ผม153RT -240 เชียงใหม่ คร๊าบบบบบบบ
คุยกันอยู่ซักพักใหญ่ ๆ สัญญาณก็เฟส เอ้าหายไป ในที่สุด .......
ผมใช้เครื่อง SS2400 กำลังส่งอยู่ที่ 10-12 วัตต์ครับ อยู่เชียงใหม่สายอากาศ ไดโพล แนวนอนสูงแค่ 6 เมตรเองครับ (สร้างเองแบบมั่วๆ)
พอเราได้ ฟังแล้วก็รู้สึก อุ่นใจว่าเครื่องเรา ก็ติดต่อได้ไกล
แต่กว่าจะติดต่อได้ ทางเหนือต้องรอ ฝนตกอย่างเดียวถึงจะติดต่อได้ไกล - ไกลมากครับ  อยู่ที่เราอดทนนะครับ
หากจะหาเครื่อง ควรจะหา แบบที่มีโหมด USB LSB ด้วยจะดีครับ หากมีแต่โหมด AM กับ FM มันจะติดต่อได้แค่ ระยะสายตาครับ ( ระยะที่ตาเรามองเห็น )
แต่ว่าโหมด ดังกล่าวจะหายากมากในเครื่อง ชนิดมือถือครับ    หากจะให้ดี กัดฟันสู้ ซื้อเครื่องแบบ STation เลยครับ ได้ทั้ง VHF /UHF /HF กว้างมากสะใจด้วย

รวมการซ่อม http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=84797.0
รวมภาพ DX ที่นี่ http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=96025.0
ผมมีความหวังว่าทุกครั้งที่ผมกดคีย์ จะมีคนที่อยู่ไกลออกไป รับสัญญาณของผมได้
« ตอบ #1 เมื่อ: 03 เมษายน 2012, 10:29:19 »

HS8FEN
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 เมษายน 2012, 12:48:21 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ศึกษาต่อไปครับ
HS9SIC
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 เมษายน 2012, 21:29:13 »

เครื่อง SS2400  โหมด usb จะมีเสีย beep ตามท้ายคีย์ติดมากับเครื่องครับ
หรือ เราสามารถนำฟังชั่น โรเจอร์ beep มาใช้ในโหม fm ก็ได้ครับ (แต่ต้อง แก้ไขจุดบัดกรีสายไฟเล็กน้อย)

**เราจะไม่ได้ยินเสียงโรเจอร์ ของตัวเองครับ  จะต้องหาอีกเครื่องมาเปิดฟัง**
**ออฟชั่นตัวนี่ จะติดมากับเครื่องSS2400  ทุกเครื่อง....หรือเปล่า..**

089-7786621
HS6OKJ
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 เมษายน 2012, 21:37:02 »

ขึ้นมาเล่นเถอะครับ ถ้าคิดว่าต้องการศึกษา แต่ว่าต้องอดทนนิดนึง แต่ต้องหมั่นพัฒนาสายอากาศและอุปกรณ์ส่วนควบอื่นๆด้วยตนเอง  และสามารถหาความรู้เพิ่มเติม ที่ www.153rt.com ต้องลองดูไม่ลองไม่รู้อย่าฟังเขา้เล่าว่าครับ ถ้าเป็นนักวิทยุอย่าหยุดการพัฒนา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

HS8FEN
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 20:02:04 »

Thank
hs1gf
baned
Hero Member
*

! แม้คลื่นหัวใจจะหยุดเต้นแต่คลื่นวิทยุต้องเต้นต่อไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 20:24:11 »

ไม่รู่ว่าจะเป็นเพราะปัญหาโลกร้อนหรือป่าวนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dแต่เมื่อก่อนสถานีผมอยู่  กทม.ก็คุยกับ สถานีโบตั๋น และ นวรัฐ ที่เชียงใหม่/ กิเลน หาดใหญ่ / กุ้งนาง  กระบี่/ และอีกหลายๆสถานีได้เกือบทุกคืน ยิ่งประมาณตี2ไปแล้วยิ่งไกลและแรง บางทีการขยับสายอากาศ หรือเบนให้มันออกไปจากจุดเดิมเล็กน้อย ก็จะช่วยให้รับได้ดีขึ้นนะครับ

สมาชิกเสาสูง ยังมีชีวิตอยู่กันไหมครับ กลับมาขี่คลื่นกันได้แล้วครับ ไม่มีคอมมะนิดให้ปราบ ไม่มีเครื่องทหารให้เล่น อย่าพึ่งน้อยใจตายกันหมดนะครับ /นารายณ์  (blue sky แฟกซ์รุ่นจงอางศึก)
HS7QLZ
Hero Member

APRSTH Mahachai HS7QLZ-9 153E272 USB 27.555MHz

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 00:24:05 »

อยากเล่นบ้างหาข้อมูลก่อน

นายสุนทร พุทธรัตน์ ร้านป้าต้อยมินิมาร์ท
2/1 ม.8  ต.พันท้ายนรสิงห์  อ.เมือง จ.สมุทรสาคร 74000
โทร 081-1944321    เบอร์หลัก AIS
       096-2633879    สำรอง TRUE
ไทยพาณิชย์ 402-179478-3 ออมทรัพย์ สาขาบิ๊กซีมหาชัย

APRS Mahachai
ergo_ud
Hero Member

สะบายดี อุดรธานี

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 05:54:33 »

ลองดูคับ  ยิงฟันยิ้ม

http://irrigation.rid.go.th/rid17/Myweb/machanical/commu/tepe.html

HS4ERE 
แวะมา อุดรธานี ทักได้ที่ 144.625 Mhz, 146.650 Mhz (Dup-)
คติ: รักแท้ไม่ใช่แค่เรื่องบนเตียง...ระเบียงก็ได้ ฮิ ฮิ ฮิ
Sovereign
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 15:46:05 »

ข้อมูลที่ท่าน ergo_ud ให้มามีภาพประกอบทำให้เข้าใจง่ายขึ้นมาก ภาค am fm ไม่ค่อยได้ยินสมาชิกเลยนอกจากชาวเรือในเอเชีย  ผมจึงใช้ usb เป็นหลักรับส่งข้ามทวีปกับเลย ในประเทศเชียงรายกับ นราธิวาส กลายเป็นเรื่องธรรมดา ส่วนสัญญานกวนทีวีหรืออะไรไม่น่าห่วงแลัว ทำสายอากาศให้ดีเอามาใช้รับวิทยุคลื่นสััน Sw ตัวเล็กๆสุดยอดฟังได้ทั่วโลก

Ham & 27CBer

หน้า: [1] 2
  พิมพ์