HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 15:28:49 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2 3 ... 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรามาเล่น27แบบไม่เปลืองตังค์มากดีกว่าไหม  (อ่าน 44621 ครั้ง)
hs1gf
baned
Hero Member
*

! แม้คลื่นหัวใจจะหยุดเต้นแต่คลื่นวิทยุต้องเต้นต่อไป

« เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 12:47:33 »

ทุกวันนี้เห็นเล่นกันเลยเถิดไปมากเลย มีโหมดนั่น มีแบน นี่ เท่านั้นช่องเท่านี้ช่อง แล้วเครื่องราคาเท่าไรล่ะ เรามาเล่นแบบเดิมๆดีกว่าไหม ไม่จำเป็นต้องเอาไว้อวดใคร เล่นเอามันส์อย่างเดียว แบบว่า วัตต์เดียวเสียวทั่วโลก เห็นแล้วสงสารน้องๆที่อยากจะลองเข้ามาเล่น27 ตัวละเกือบหมื่น หรือเก่าๆก็เหอะ เชื่อเลยว่า ถ้าซื้อ เมียด่าตายแน่ ใครอยากจะคุยกับต่างประเทศก็ปล่อยเขาไป ก็เราพูดอังกฤษไม่เป็็นอ่ะ และเราก็อยู่ในประเทศไทย หัดคุยกะคนไทยให้เก่งก่อนดีกว่าไหม เปิดช่องให้น้องๆรุ่นใหม่ได้ศึกษาก่อนที่จะก้าวไประดับสูงด้วยทุนที่ไม่มากนักจะดีกว่าไหม  ผมว่าเรามาเล่น27ด้วยเครื่องธรรมดาดีกว่า ราคาแค่1000-3000บาท am-fm 40ช่องนี่แหละ แค่นี้ก็ทะลุประเทศแล้ว นักวิทยุรุ่นเก๋าเขาก็เล่นกันมาแค่นี้แหละ ความขาดแคลนทำให้คิดพัฒนา คุณจะจบดอกเตอร์โดยไม่เรียน ป.1ไม่ได้  ผมขอหักดิบเลยนะครับ เรามาเล่นเครื่องธรรมดา  ช่องธรรมดา ดีกว่าไหม เอาแค่ 26.965-27.405 นี่แหละ ใครที่ไม่ค่อยมีงบฯจะได้เข้ามาเล่นได้ จะได้มีเพื่อนๆเกิดใหม่อีกมากมาย ส่วนใครที่เล่นจนเทอร์นโปรฯแล้ว อยากจะไปลองอะไรที่มันสูงขึนไปกว่านี้ก็เชิญเลยครับ  เห็นความถี่27ทุกวันนี้แล้วสงสาร ความถี่ดีๆที่คนมองข้าม ลงทุนไม่เกิน5000บาท แต่ไปไกลเท่ากับสถานีราคาเป็นแสน  มองให้เห็นแก่นแท้ของซีบี27นะครับ มันสร้างนักวิทยุชั้นเซียนมาเยอะแล้ว
( นารายณ์  )

สมาชิกเสาสูง ยังมีชีวิตอยู่กันไหมครับ กลับมาขี่คลื่นกันได้แล้วครับ ไม่มีคอมมะนิดให้ปราบ ไม่มีเครื่องทหารให้เล่น อย่าพึ่งน้อยใจตายกันหมดนะครับ /นารายณ์  (blue sky แฟกซ์รุ่นจงอางศึก)
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 12:47:33 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
kotnom
Hero Member

081-5840100 โทรมาเมื่อคิดถึงนะ (ขวดนม)

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 12:56:58 »

ขออนุญาตครับคุณพี่
อาจเป็นเพราะ ไม่อนุญาตให้ตั้งสถานีมั้งครับ เลยไม่เป็นที่แพร่หลายครับ เหมือนความถี่ 2m ดีครับเป็นตัวเลือกที่หลากหลายครับ
ตัวเครื่องหายากด้วยครับ ราคาเลยสูง เป็นเหตุที่ไม่จูงใจเพื่อนสมาชิกครับ

ความดีทำได้ทุกวัน ความจริงใจมีได้ทุกเวลา ความซื่อสัตย์ก็คือลมหายใจ
« ตอบ #1 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 12:56:58 »

narudol
Hero Member

ผม HS3YWL เป็นข้าราชการ ไม่มีโกง โทร.: 087-8719933

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 12:59:39 »

เริ่มยังไงดีครับพี่ เครื่องรุ่นไหน เสาแบบไหน  อยากลองเหมือนกัน

โปรดอ่าน!!!--->ขายอะไรให้ผมสภาพเป็นไง บอกให้หมด อย่าหมกเม็ด ไม่งั้นส่งคืน<----
ส่งของ:นฤดล ดามพ์สุกรี ศูนย์นวัตกรรมและเทคโนโลยีการศึกษา
มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี 111 ถ.มหาวิทยาลัย ต.สุรนารี
อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000
เบอร์บัญชี: ไทยพาณิชย์ กรุงไทย และกรุงศรีอยุธยา จ้ะ
hs1gf
baned
Hero Member
*

! แม้คลื่นหัวใจจะหยุดเต้นแต่คลื่นวิทยุต้องเต้นต่อไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 13:06:43 »

ใครเห็นด้วย ช่วยโพสช่วยดันด้วยนะครับ กระผม เจ๋ง สถานี นารายณ์ กรุงเทพฯ เจ๋ง อยากจะให้27เราอบอุ่นเหมือนเดิม ช่วงที่คนไปหลงเครื่องแดงกัน ก็เหลือแต่ผมที่ต้องคุยกะฝรั่งอยู่คนเดียว จนหลายประเทศถามว่า ประเทศไทยมีสถานี27อยู่เพียงสถานีเดียวหรือ คงไม่ต้องบอกนะครับว่า คำพูดที่ตามมานั้นมันดูถูกกันแค่ไหน ประมาณว่าคนไทยนั้นไม่ค่อยฉลาด ที่มีความถี่ดีๆแต่ทำไมไม่รู้จักใช้ น้ำตาเล็ดไหมครับ  เอาเป็นว่า เราจะใช้ am-fm  คุยในประเทศ ส่วนssb เอาไว้คุยกะต่างประเทศก็แล้วกัน เพราะเห็นฝรั่งเขาบ่นๆมาว่าคนไทยคุยกันเอง ทำไมใช้ssb ไม่นับท่านที่ dxนะครับ ส่วนน้องๆหน้าใหม่ที่อยากจะลองมาศึกษาหาความรู้ทางด้านนี้ ไม่ต้องลงทุนเยอะครับ หาเครื่องมือสองเก่าๆที่ไม่ต้องมีลูกเล่นอะไรมากมาลองเล่นได้นะครับ  อย่างน้อยผมก็ยังอยู่ให้คำปรึกษากับน้องๆหน้าใหม่ ที่ช่อง12 แบนด์ C หรือช่อง 12 ของเครื่องธรรมดานั่นแหละครับ แต่อาจจะไม่ค่อยได้แสตนบายเท่าไร ช่วงนี้กำลังบุกเบิกการสื่อสารของหน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับการเตือนภัยและป้องกันภัยพิบัติฯ อาจจะ4-5วันจะขึ้นความถี่ซะที
(บอกแล้วว่า สักวันจะกลับมาทำ27ให้ยิ่งใหญ่)...........นารายณ์
poponoy
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 13:18:27 »

ใครเห็นด้วย ช่วยโพสช่วยดันด้วยนะครับ กระผม เจ๋ง สถานี นารายณ์ กรุงเทพฯ เจ๋ง อยากจะให้27เราอบอุ่นเหมือนเดิม ช่วงที่คนไปหลงเครื่องแดงกัน ก็เหลือแต่ผมที่ต้องคุยกะฝรั่งอยู่คนเดียว จนหลายประเทศถามว่า ประเทศไทยมีสถานี27อยู่เพียงสถานีเดียวหรือ คงไม่ต้องบอกนะครับว่า คำพูดที่ตามมานั้นมันดูถูกกันแค่ไหน ประมาณว่าคนไทยนั้นไม่ค่อยฉลาด ที่มีความถี่ดีๆแต่ทำไมไม่รู้จักใช้ น้ำตาเล็ดไหมครับ  เอาเป็นว่า เราจะใช้ am-fm  คุยในประเทศ ส่วนssb เอาไว้คุยกะต่างประเทศก็แล้วกัน เพราะเห็นฝรั่งเขาบ่นๆมาว่าคนไทยคุยกันเอง ทำไมใช้ssb ไม่นับท่านที่ dxนะครับ ส่วนน้องๆหน้าใหม่ที่อยากจะลองมาศึกษาหาความรู้ทางด้านนี้ ไม่ต้องลงทุนเยอะครับ หาเครื่องมือสองเก่าๆที่ไม่ต้องมีลูกเล่นอะไรมากมาลองเล่นได้นะครับ  อย่างน้อยผมก็ยังอยู่ให้คำปรึกษากับน้องๆหน้าใหม่ ที่ช่อง12 แบนด์ C หรือช่อง 12 ของเครื่องธรรมดานั่นแหละครับ แต่อาจจะไม่ค่อยได้แสตนบายเท่าไร ช่วงนี้กำลังบุกเบิกการสื่อสารของหน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับการเตือนภัยและป้องกันภัยพิบัติฯ อาจจะ4-5วันจะขึ้นความถี่ซะที
(บอกแล้วว่า สักวันจะกลับมาทำ27ให้ยิ่งใหญ่)...........นารายณ์

เอ่อ ถ้าเขาให้ตั้งสถานีได้ มันคงเพียบมากกว่านี้ล่ะท่าน ปัญหาของ 27 ใกล้ๆๆ มันไม่นำพา ก็กระโดดไกลๆๆเลย มันหาความแน่นอนไม่ได้น่ะสิครับ

สายอากาศมีขนาดใหญ่อลังการ เปลืองวัสดุที่ใช้ทำ เสาติดเครื่องก็มีขนาดที่ยาวตามไปด้วย ไวต่อสัญญาณสัญญาณรบกวน เสียงทอดปลาทูหรือผัดผัก อะไรก็แล้วแต่ ก็น่าจะเป็นสาเหตุที่ทำให้ไม่ค่อยได้รับความนิยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน 2012, 13:53:41 โดย poponoy » บันทึกการเข้า
hs1gf
baned
Hero Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 13:22:23 »

ก็ที่เล่นทุกวันนี้ก็แอบๆตั้งกันทั้งนั้นแหละครับ เพียงแต่ว่าเราต้องเจียมตัวนิดนึง ว่ามันจะไปกวนใครหรือปล่าว แต่ช่อง 3 ก็ย้ายความถี่ไปแล้วนะครับ(เมื่อก่อนมันกวนช่อง3มาก) อย่าเพิ่มวัตต์อย่าอัดบูสต์  3-4 วัตต์เดิมๆ เล่นให้ดีก็ข้ามประเทศแล้วครับ  เสน่ห์ของ27มันอยู่ตรงที่ กำลังน้อยส่งได้ไกล ถ้าคิดจะเอาไปใช้งานแบบกุ้ภัย ก็ไม่เหมาะครับ  หรือว่าถ้าอยากจะรู้ว่าณ.เวลานี้เราจะติดต่อกับที่ไหนได้บ้างเราก็คำนวนเอาครับ (คำนวนจากความสูงของชั้นบรรยากาศ และความยาวคลื่น หรือง่ายๆก็คอนแทคไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็รู้ว่าไปถึงไหน) ผมตั้งเสามาตั้งแต่ปี2522 ศึกษาเทคนิคหน่อย ตรวจสอบนิด ว่ามันจะกวนใครบ้าง แล้วพยายามหลีกเลี่ยงหรือหาทางแก้ มันก็อยู่รอดปลอดภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน 2012, 13:37:07 โดย hs1gf » บันทึกการเข้า
kotnom
Hero Member

081-5840100 โทรมาเมื่อคิดถึงนะ (ขวดนม)

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 13:26:38 »

มาลองดูครับ สิ้นเดือนนี้สักตั้ง
wilson
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 13:39:29 »

สนับสนุน 1 เสียงครับ ช่อง12 แบนด์ C

E22SNM

Ayutthaya 144.725 MHz
hs0qdz
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 13:44:51 »

ลองซาวเสียงเรื่องช่องกันหน่อยครับ
ว่าจะเอาช่องไหนดี

HS0QDZ
089-223-2432
Line ID:hs0qdz
hs1gf
baned
Hero Member
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 13:50:44 »

ล่าสุดเห็นร้านกวางยังมีเหลืออยู่ไม่กี่ตัวนะครับเป็นมิดแลนด์77-104xl  คุยกันเองนะครับผมไม่เกี่ยว แค่ชี้ช่องให้เฉยๆ

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2 3 ... 19
  พิมพ์