HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
19 เมษายน 2024, 12:44:01 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เตือนเพื่อนสมาชิก ระวัง นาย ธนันท์ วงค์วัฒนามงคล หลอกลวงสมาชิกที่ลงหาของในเวปโดยอ้างว่ามีสินค้าขายในราคาถูกและให้โอนเงินแต่ไม่ส่งสินค้าให้ โดยขณะนี้มีผู้ถูกหลอกหลายราย เบอร์โทรที่ใช้ 088-9526897 บัญชี ธ.ทหารไทย 2152261794/ ธ.กสิกรไทย 8530024230
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรามาเล่น27แบบไม่เปลืองตังค์มากดีกว่าไหม  (อ่าน 44619 ครั้ง)
hs1gf
baned
Hero Member
*

! แม้คลื่นหัวใจจะหยุดเต้นแต่คลื่นวิทยุต้องเต้นต่อไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 13:53:06 »

ร้านเวลฟอร์มก็ยังมีนะครับ มือถือรุ่นอลัน42 โมบายรุ่น อลัน78 ทั้งสองรุ่นเป็นของ มิดแลนด์ครับ

สมาชิกเสาสูง ยังมีชีวิตอยู่กันไหมครับ กลับมาขี่คลื่นกันได้แล้วครับ ไม่มีคอมมะนิดให้ปราบ ไม่มีเครื่องทหารให้เล่น อย่าพึ่งน้อยใจตายกันหมดนะครับ /นารายณ์  (blue sky แฟกซ์รุ่นจงอางศึก)
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 13:53:06 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
E22xcg
Hero Member

153HS284-153TH126

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 13:59:50 »

ช่อง12 แบนด์ C ครับ  ยิงฟันยิ้ม
« ตอบ #11 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 13:59:50 »

hs1gf
baned
Hero Member
*

! แม้คลื่นหัวใจจะหยุดเต้นแต่คลื่นวิทยุต้องเต้นต่อไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 14:10:27 »

ใครเห็นด้วย ช่วยโพสช่วยดันด้วยนะครับ กระผม เจ๋ง สถานี นารายณ์ กรุงเทพฯ เจ๋ง อยากจะให้27เราอบอุ่นเหมือนเดิม ช่วงที่คนไปหลงเครื่องแดงกัน ก็เหลือแต่ผมที่ต้องคุยกะฝรั่งอยู่คนเดียว จนหลายประเทศถามว่า ประเทศไทยมีสถานี27อยู่เพียงสถานีเดียวหรือ คงไม่ต้องบอกนะครับว่า คำพูดที่ตามมานั้นมันดูถูกกันแค่ไหน ประมาณว่าคนไทยนั้นไม่ค่อยฉลาด ที่มีความถี่ดีๆแต่ทำไมไม่รู้จักใช้ น้ำตาเล็ดไหมครับ  เอาเป็นว่า เราจะใช้ am-fm  คุยในประเทศ ส่วนssb เอาไว้คุยกะต่างประเทศก็แล้วกัน เพราะเห็นฝรั่งเขาบ่นๆมาว่าคนไทยคุยกันเอง ทำไมใช้ssb ไม่นับท่านที่ dxนะครับ ส่วนน้องๆหน้าใหม่ที่อยากจะลองมาศึกษาหาความรู้ทางด้านนี้ ไม่ต้องลงทุนเยอะครับ หาเครื่องมือสองเก่าๆที่ไม่ต้องมีลูกเล่นอะไรมากมาลองเล่นได้นะครับ  อย่างน้อยผมก็ยังอยู่ให้คำปรึกษากับน้องๆหน้าใหม่ ที่ช่อง12 แบนด์ C หรือช่อง 12 ของเครื่องธรรมดานั่นแหละครับ แต่อาจจะไม่ค่อยได้แสตนบายเท่าไร ช่วงนี้กำลังบุกเบิกการสื่อสารของหน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับการเตือนภัยและป้องกันภัยพิบัติฯ อาจจะ4-5วันจะขึ้นความถี่ซะที
(บอกแล้วว่า สักวันจะกลับมาทำ27ให้ยิ่งใหญ่)...........นารายณ์

เอ่อ ถ้าเขาให้ตั้งสถานีได้ มันคงเพียบมากกว่านี้ล่ะท่าน ปัญหาของ 27 ใกล้ๆๆ มันไม่นำพา ก็กระโดดไกลๆๆเลย มันหาความแน่นอนไม่ได้น่ะสิครับ

สายอากาศมีขนาดใหญ่อลังการ เปลืองวัสดุที่ใช้ทำ เสาติดเครื่องก็มีขนาดที่ยาวตามไปด้วย ไวต่อสัญญาณสัญญาณรบกวน เสียงทอดปลาทูหรือผัดผัก อะไรก็แล้วแต่ ก็น่าจะเป็นสาเหตุที่ทำให้ไม่ค่อยได้รับความนิยม
ลองพิจารณาดีๆ สายอากาศนั้นมันก็ไม่ใหญ่เท่าไรครับแบบรอบตัว มันก็สูงไม่เกิน6เมตรพอๆกับF23 แบบลองวายมันก็สะดวก หรือแบบฮาฟเวฟ มันก็ทำง่าย แล้วก็สูงแค่5เมตรเศษๆ ส่วนเสียงทอดปลาทูหรือผัดผัก ก็บอกข้างบ้านให้ผัดเบาๆหน่อยแล้วกัน  มันเป็นคลื่นHFครับท่าน ไอ้จะให้มันสะดวกสะบายแบบVHFนั้นมันก็คงจะไม่ได้ ได้อย่างเสียอย่าง เพราะ27แค่1วัตต์มันสามารถไปได้ไกลกว่าที่คิด เสน่ห์มันอยู่ตรงที่ต้องใช้หูฟังและสมาธิในการสื่อสาร ถ้ามีความตั้งใจจริง เสียงเดือดแค่นี้ จื๊บๆครับ ไม่เชื่อถามนักวิทยุขั้นกลางดูดิครับ
chang_chiyo
Hero Member

สถาณีน้อย ๆ คลื่นความถี่เล็ก ๆ ยิ่นดีต้อนรับทุกท่่าน

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 14:32:44 »

ตกลงที่ 12 C .ใช่ใหมครับขอร่วมด้วยคนครับ ยิงฟันยิ้ม

E28LX
0810221611
144.00-146.00/245.625 CB.51
OP:Chang
153RT235
27.555 MHz USB
27.185 MHz AM
Antenna: V2
jod017
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 15:03:18 »

ขอสนับหนุนด้วยคน อยากลองเหมือนกัน ผมว่าที่คนสนใจน้อยเพราะว่าหันมาเล่นอินเตอร์เน็ตกันหมด

ติดต่อ 0955358865
poponoy
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 15:22:13 »

ใครเห็นด้วย ช่วยโพสช่วยดันด้วยนะครับ กระผม เจ๋ง สถานี นารายณ์ กรุงเทพฯ เจ๋ง อยากจะให้27เราอบอุ่นเหมือนเดิม ช่วงที่คนไปหลงเครื่องแดงกัน ก็เหลือแต่ผมที่ต้องคุยกะฝรั่งอยู่คนเดียว จนหลายประเทศถามว่า ประเทศไทยมีสถานี27อยู่เพียงสถานีเดียวหรือ คงไม่ต้องบอกนะครับว่า คำพูดที่ตามมานั้นมันดูถูกกันแค่ไหน ประมาณว่าคนไทยนั้นไม่ค่อยฉลาด ที่มีความถี่ดีๆแต่ทำไมไม่รู้จักใช้ น้ำตาเล็ดไหมครับ  เอาเป็นว่า เราจะใช้ am-fm  คุยในประเทศ ส่วนssb เอาไว้คุยกะต่างประเทศก็แล้วกัน เพราะเห็นฝรั่งเขาบ่นๆมาว่าคนไทยคุยกันเอง ทำไมใช้ssb ไม่นับท่านที่ dxนะครับ ส่วนน้องๆหน้าใหม่ที่อยากจะลองมาศึกษาหาความรู้ทางด้านนี้ ไม่ต้องลงทุนเยอะครับ หาเครื่องมือสองเก่าๆที่ไม่ต้องมีลูกเล่นอะไรมากมาลองเล่นได้นะครับ  อย่างน้อยผมก็ยังอยู่ให้คำปรึกษากับน้องๆหน้าใหม่ ที่ช่อง12 แบนด์ C หรือช่อง 12 ของเครื่องธรรมดานั่นแหละครับ แต่อาจจะไม่ค่อยได้แสตนบายเท่าไร ช่วงนี้กำลังบุกเบิกการสื่อสารของหน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับการเตือนภัยและป้องกันภัยพิบัติฯ อาจจะ4-5วันจะขึ้นความถี่ซะที
(บอกแล้วว่า สักวันจะกลับมาทำ27ให้ยิ่งใหญ่)...........นารายณ์

เอ่อ ถ้าเขาให้ตั้งสถานีได้ มันคงเพียบมากกว่านี้ล่ะท่าน ปัญหาของ 27 ใกล้ๆๆ มันไม่นำพา ก็กระโดดไกลๆๆเลย มันหาความแน่นอนไม่ได้น่ะสิครับ

สายอากาศมีขนาดใหญ่อลังการ เปลืองวัสดุที่ใช้ทำ เสาติดเครื่องก็มีขนาดที่ยาวตามไปด้วย ไวต่อสัญญาณสัญญาณรบกวน เสียงทอดปลาทูหรือผัดผัก อะไรก็แล้วแต่ ก็น่าจะเป็นสาเหตุที่ทำให้ไม่ค่อยได้รับความนิยม
ลองพิจารณาดีๆ สายอากาศนั้นมันก็ไม่ใหญ่เท่าไรครับแบบรอบตัว มันก็สูงไม่เกิน6เมตรพอๆกับF23 แบบลองวายมันก็สะดวก หรือแบบฮาฟเวฟ มันก็ทำง่าย แล้วก็สูงแค่5เมตรเศษๆ ส่วนเสียงทอดปลาทูหรือผัดผัก ก็บอกข้างบ้านให้ผัดเบาๆหน่อยแล้วกัน  มันเป็นคลื่นHFครับท่าน ไอ้จะให้มันสะดวกสะบายแบบVHFนั้นมันก็คงจะไม่ได้ ได้อย่างเสียอย่าง เพราะ27แค่1วัตต์มันสามารถไปได้ไกลกว่าที่คิด เสน่ห์มันอยู่ตรงที่ต้องใช้หูฟังและสมาธิในการสื่อสาร ถ้ามีความตั้งใจจริง เสียงเดือดแค่นี้ จื๊บๆครับ ไม่เชื่อถามนักวิทยุขั้นกลางดูดิครับ

ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ที่บ้านผมก็อยากเล่นอยุ่เหมือนกัน เคยซื้อเครื่อง 5555 มาเล่นแต่ดันมีหม้อแปลงอยุ่หน้าบ้านแล้วมันเกิดโคโลน่า เกิดเสียงจี๊ดๆ ตลอด เล่นเครื่องอยุ่ทุกวันนี้ซื้อก็หมดตังค์ไปกับเว็บนี้ก็หลายตังค์แล้ว แต่ขายของได้200กว่าบาท แค่นี้ก็โดนด่ายับแล้วละครับ จะซื้ออะไรมากมาย ไมมีแต่เสียงซุ่ๆๆ ไม่เห็นมีใครคุยกัน เล่นทำไม น่าเบื่อ xxxx เมียจบวิศวะโทรคมนาคม แต่ก็มิได้นำพาถามอะไรก็ไม่อยากจะบอก รอหมดภาระหาตังค์จะย้ายไปอยุ่ต่างจังหวัดกลางทุ่งนา เล่นยากิ ทำฟาร์มสายอากาศให้มันสะใจเลย 5555 เลิกเล่นเมื่อไหร่ก็ทำราวตาผ้า แห้งเร็วดี

คำเตือน การมีเมียและลูก เป็นการอุปสรรคขัดขวางการขึ้นความถี่ อิอิ
newham
Jr. Member
**

« ตอบ #16 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 15:30:13 »

ผมก็อยากเล่นแต่ติดอยู่ที่ขอตั้งสถานีไม่ได้...ต้องหลบๆซ่อนๆ

KMUTNB
Hs5-XDD
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 15:31:54 »

เดี๋ยวคืนนี้จะ ตั้งใจฟังและลองออกอากาศบ้าง 12 แบน C โหมด AM ใช่ไหมครับ มะลองดู....

รวมการซ่อม http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=84797.0
รวมภาพ DX ที่นี่ http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=96025.0
ผมมีความหวังว่าทุกครั้งที่ผมกดคีย์ จะมีคนที่อยู่ไกลออกไป รับสัญญาณของผมได้
hs8oae
Hero Member

0869496777

« ตอบ #18 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 15:34:17 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ผมเล่น 19c ที่ภูเก็ตครับ 5555เงียบตลอด

นายอภิชาติ  นครินทร์ ธ.กสิกรไทย(ออมทรัพย์)เลขที่ บ/ช  399-2-84118-3
โทร.0869496777          ;:   67/52  ม.1  หมู่บ้านวงศ์ศิริ    ถ.เจ้าฟ้าตะวันออก   ต.ฉลอง  อ.เมือง   จ. ภูเก็ต       83130
hs1gf
baned
Hero Member
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 15:44:25 »

ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ที่บ้านผมก็อยากเล่นอยุ่เหมือนกัน เคยซื้อเครื่อง 5555 มาเล่นแต่ดันมีหม้อแปลงอยุ่หน้าบ้านแล้วมันเกิดโคโลน่า เกิดเสียงจี๊ดๆ ตลอด เล่นเครื่องอยุ่ทุกวันนี้ซื้อก็หมดตังค์ไปกับเว็บนี้ก็หลายตังค์แล้ว แต่ขายของได้200กว่าบาท แค่นี้ก็โดนด่ายับแล้วละครับ จะซื้ออะไรมากมาย ไมมีแต่เสียงซุ่ๆๆ ไม่เห็นมีใครคุยกัน เล่นทำไม น่าเบื่อ xxxx เมียจบวิศวะโทรคมนาคม แต่ก็มิได้นำพาถามอะไรก็ไม่อยากจะบอก รอหมดภาระหาตังค์จะย้ายไปอยุ่ต่างจังหวัดกลางทุ่งนา เล่นยากิ ทำฟาร์มสายอากาศให้มันสะใจเลย 5555 เลิกเล่นเมื่อไหร่ก็ทำราวตาผ้า แห้งเร็วดี

คำเตือน การมีเมียและลูก เป็นการอุปสรรคขัดขวางการขึ้นความถี่ อิอิ

อยากจะให้ดูรูปวิธีการทำแบนด์พาสฟิลเตอร์ของ 27 แต่อัพไม่ขึ้น อันนี้แหละครับอลังการแน่ แต่กระแสร์ไฟฟ้ามันมีคลื่นความถี่ที่50-60 hz แก้ไม่ยากนะครับ  ลองเข้าใจมันอีกนิด ทำตัวตัดคลื่นความถี่นี้หรือความถี่ที่เราไม่ต้องการออกไป ผลที่ได้ แล้วจะมานั่งอมยิ้มละครับท่าน

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 19
  พิมพ์