HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
26 เมษายน 2024, 15:56:37 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามแรกสำหรับมือใหม่  (อ่าน 7143 ครั้ง)
artand47
Full Member

« เมื่อ: 06 เมษายน 2012, 00:31:03 »

ขอรายงานตัวครับ ;)นี่เป็นโพสแรกของผม ยิ้มกว้างๆ
ผมพยายาม อ่านมาหลายกระทู้ก็ยังงๆอยู่ดี มือใหม่ยังไงก็งง  ขอคำแนะนำแบบสรุปสำหรับมือใหม่เลยนะครับ เอาแบบจดรุ่นแล้วไปซื้อเลย

1.ขอคำแนะนำสำหรับการเลือกซื้อวิทยุสื่อสารดีๆซักเครื่อง
เครื่องแรกในชีวิตที่จะทำให้เราจำอีกนาน ควรเลือกแบบใหนดีครับ แบบมือถือ 5W หรือ โมบาย ขอยี่ห้อกับรุ่นด้วยนะครับถ้าบอกได้ และถ้ามีงบน้อยจะใช้ยี่ห้ออะไรดีครับ เน้นใช้งานทั่วๆไปรับส่งชัดเจน และรุ่นที่มีขาย ณ.ปัจจุบัน

2.สายอากาศใช้ชนิดใหนดีครับ ขอแบบซื้อครั้งเดียวจบ

3.เสาเดิมของวิทยุสื่อสารควรเปลี่ยนหรือเปล่าครับ และใช้แบบใหนดี ขอคำแนะนำยี่ห้อด้วยครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วจะดีกว่าเดิมมากน้อยแค่ใหน

4.ทำไมมีแต่คนบอกว่ายี่ห้อ ICOM ดีที่สุด ผมสงสัยมากเลยว่าดีอย่างไรครับ

5.ถ้าผมสอบแล้วอยู่ระหว่างการรอใบอนุญาติ แต่อยากจะคุยบ้างตามภาษามือใหม่ จะได้หรือเปล่าครับ (แอบฟังพี่ๆมาเป็นปี555)

คือผมสอบที่สมาคมวิทยุสมัคเล่น จ.ตราด เมื่อวันที่ 31 ที่ผ่านมาถ้าผมผ่าน จะได้ใบอนุญาติต่อจากนี้ประมาณกี่เดือนครับ

ขอบคุณครับ ยิ้ม

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 06 เมษายน 2012, 00:31:03 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
echo
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 เมษายน 2012, 00:44:19 »

ตอบรวมดีกว่า

ทำไมเลือก icom ก็เพราะมาตาฐานที่ดี คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปครับ
และยังมียี่ห้ออื่นที่มีมาตาฐานที่ดีด้วยครับ แล้วแต่ท่านชอบดีกว่า

สถานีน้องใหม่ อย่าลืมนะครับว่าต้องมีค่าใช้จ่ายอื่นๆ เพิ่มเติมมาอีก
- เครื่องแฮนดี้ กับโมบาย ต่างกันอยู่ในตัวมันเองครับ เริ่มต้น ก็คงต้องแนะนำแฮนดี้
ส่วนรุ่นแล้วแต่ชอบหรือเลือก เอาตามงบ
แต่ถ้าให้แนะนำตอนนี้ 555+ ชุดโปร Spender โมบายแถมแฮนดี้ครับคุ้ม
หกพันกว่า ได้ยกชุด ราคาพอๆ กับ แฮนดี้ icom บางรุ่น  ยิงฟันยิ้ม

- สมมุติ ซื้อแฮนดี้สักตัว ท่านต่อก็เสียค่าใบอนุญาตใช้เครื่อง 535 บาท
แหล่งจ่ายไฟเห็นขายในห้องซื้อขาย ตั้งแต่ 650 บาทขึ้น (สวิตชิ่งเพาเวอร์ซัพพลาย 30A 1000 ต้นๆ คุ้มยาวถึงโมบาย)
เซฟเวอร์ (ชุดจ่ายไฟเสริมเครื่องแฮนดี้) 350 - 450 บาท
ไมค์นอก (ชุดไมค์ภายนอก ไม่ต้องถือเครื่องคุย) 350 - 450 บาท

- ตั้งสถานีที่บ้าน ต้องขออนุญาตตั้งสถานี เสียค่าใบอนุญาต 1070 บาท (เอา 10W เผื่อโมบายไปเลย)
- สายอากาศติดบ้านแบบมาตารฐาน สายอากาศโพลเด็ดไดโพล 4 สแต็ก ครับ ( 2000 - 2500 แล้วแต่เจ้า ในบอร์ดมีลองตัดสินใจดูครับ)
- สายนำสัญญาณ คราวๆ RG8 - เมตรละ 50-60 บาท (ขั้วสายอากาศ ไม่รู้เท่าไร อิอิ)
- แป๊ปเหล็กติดตั้งชุดสายอากาศ แล้วแต่งบท่านละในการติดตั้ง

งานนี้เยอะครับ งบอุปกรณ์เสริมเกือบได้แฮนดี้อีกเครื่องละ  ยิงฟันยิ้ม

082-444-6173 / อาร์ท
« ตอบ #1 เมื่อ: 06 เมษายน 2012, 00:44:19 »

mintra2601
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

ไม่ได้เป็นผู้เช่าพื้นที่แล้วนะรอปลดสถานะโดยผู้ดูแล

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 เมษายน 2012, 00:48:19 »

มีข้อหนึ่งครับเป็นไปไม่ได้ครับ

ข้อ 2  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลายๆท่านในนี้คิดจะจบมาหลายที
หลายปีแล้วหาทางลงกันไม่ได้ หุหุ ยิงฟันยิ้ม

มนตรี  โพยนอก
49/109 ม.2 ซ.สายไหม34  สายไหม กทม 10220

บัญชี ออมทรัพย์ 865-016-7862  ธ.กรุงเทพ สาขา แฟร์ชั่นฯ ยิ้มกว้างๆ

0875699085 dtac / 0891634023 true สดวก12.00-23.00น.

ติดตาม สอบถาม ได้ที่
https://www.facebook.com/MontriShopRescue

ผมไม่ได้เป็นผู้เช่าพื้นที่โฆษณานานแล้วนะครับรอเจ้าของเวปปลด
golf6557
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 เมษายน 2012, 00:53:06 »

ผมตอบตามที่ผมใช้นะครับ
1.ขอคำแนะนำสำหรับการเลือกซื้อวิทยุสื่อสารดีๆซักเครื่อง
เครื่องแรกในชีวิตที่จะทำให้เราจำอีกนาน ควรเลือกแบบใหนดีครับ แบบมือถือ 5W หรือ โมบาย ขอยี่ห้อกับรุ่นด้วยนะครับถ้าบอกได้ และถ้ามีงบน้อยจะใช้ยี่ห้ออะไรดีครับ เน้นใช้งานทั่วๆไปรับส่งชัดเจน และรุ่นที่มีขาย ณ.ปัจจุบัน
 ตอบ ถ้างบ น้อย SENDER TM 481 ซื้อเครื่องโมบาย แถม เครื่องมือถือ ราคา 6500บาท ครับ
       ถ้างบแยะ ICOM 2200T เครื่องมือถือก็ ICOM V80 T
2.สายอากาศใช้ชนิดใหนดีครับ ขอแบบซื้อครั้งเดียวจบ
 ตอบ เสาซีโหลด ของใต้หวันนะ ติดรถ สายนำสัญญาณ สายเงิน จบราคาประมาณ 1000 บาท
3.เสาเดิมของวิทยุสื่อสารควรเปลี่ยนหรือเปล่าครับ และใช้แบบใหนดี ขอคำแนะนำยี่ห้อด้วยครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วจะดีกว่าเดิมมากน้อยแค่ใ
 ตอบ ดีกว่าครับ ผมใช้ ยาง เสา SG ครับ

5.ถ้าผมสอบแล้วอยู่ระหว่างการรอใบอนุญาติ แต่อยากจะคุยบ้างตามภาษามือใหม่ จะได้หรือเปล่าครับ (แอบฟังพี่ๆมาเป็นปี555)

คือผมสอบที่สมาคมวิทยุสมัคเล่น จ.ตราด เมื่อวันที่ 31 ที่ผ่านมาถ้าผมผ่าน จะได้ใบอนุญาติต่อจากนี้ประมาณกี่เดือนครับ

ขอบคุณครับ
 ตอบครับ ประมาณ 2เดือน ได้ใบประกาศมาแล้ว ไปขอสัญญาณเรียกทีศูนย์เฝ้าฟัง ใช้เวลาทำประมาณ 30นาที เอกสารใช้ สำเนาทะเบียนบ้าน สำเนาบัตรประชาชน สำเนาใบประกาศ ถ้าซื้อเครื่องแล้วให้จด ปท กับ S/N ไปด้วยครับ(ไม่ต้องนำเครื่องไปนะเดียวเจอด่านแล้วถูกจับ ) จะได้ทำทุกอย่างในเอกสารชุดเดียวครับ ถ้าจะตั้งสถานีที่รถให้เอาสำเนาทะเบียนรถไปด้วยครับ

กฟผ.ผลิตไฟฟ้าเพื่อความสุขของคนไทย นนทบุรีชมรมวิทยุสมัครเล่นการไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย   144.700
artand47
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 เมษายน 2012, 01:30:29 »

ผมอยากได้ครับซื้อ 1 แถม 1 แต่โทรไปผู้หญิงรับเขาบอกว่า หมดแล้วไม่มีโปรนี้แล้ว แล้วผมก็บอกว่า เห็นลงในเว็บว่าโปรโมชั่นรับสงกรานนี่มันยังไม่ถึง เขาก็บอกว่าพอดีของหมดแล้ว หรือว่าผมโทรผิดร้าน ขอลิ้งร้านที่ขายหน่อยครับเผื่อผมเข้าร้านผิด ถ้ามีของพรุ่งนี้จะไปรับเองเลยจะไปแถวนั้นพอดี
mintra2601
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

ไม่ได้เป็นผู้เช่าพื้นที่แล้วนะรอปลดสถานะโดยผู้ดูแล

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 เมษายน 2012, 01:35:26 »

สงสัยจะโดนสอยไปขายต่อกันหมดแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

ร้านอื่น ตอนนี้มี โปรคู่ 6500 - 6900 ครับ หลายร้าน
artand47
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 เมษายน 2012, 21:26:15 »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ไปรับมาแล้ว ซื้อ 1 แถม 1   6,500 บาท + สายอากาศรุ่น เมขลาล่อแก้ว  4 ชั้น
ก็ ok ครับตามราคา ยิ้ม

rsj39
Hero Member

สอบที่มุกดาหาร

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 เมษายน 2012, 00:49:29 »

ผมตอบตามที่ผมใช้นะครับ
 ตอบ ถ้างบ น้อย SENDER TM 481 ซื้อเครื่องโมบาย แถม เครื่องมือถือ ราคา 6500บาท ครับ
       ถ้างบแยะ ICOM 2200T เครื่องมือถือก็ ICOM V80 T
 ตอบ เสาซีโหลด ของใต้หวันนะ ติดรถ สายนำสัญญาณ สายเงิน จบราคาประมาณ 1000 บาท
3.เสาเดิมของวิทยุสื่อสารควรเปลี่ยนหรือเปล่าครับ และใช้แบบใหนดี ขอคำแนะนำยี่ห้อด้วยครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วจะดีกว่าเดิมมากน้อยแค่ใ
 ตอบ ดีกว่าครับ ผมใช้ ยาง เสา SG ครับ

ขอบคุณครับ
 ตอบครับ ประมาณ 2เดือน ได้ใบประกาศมาแล้ว ไปขอสัญญาณเรียกทีศูนย์เฝ้าฟัง ใช้เวลาทำประมาณ 30นาที เอกสารใช้ สำเนาทะเบียนบ้าน สำเนาบัตรประชาชน สำเนาใบประกาศ ถ้าซื้อเครื่องแล้วให้จด ปท กับ S/N ไปด้วยครับ(ไม่ต้องนำเครื่องไปนะเดียวเจอด่านแล้วถูกจับ ) จะได้ทำทุกอย่างในเอกสารชุดเดียวครับ ถ้าจะตั้งสถานีที่รถให้เอาสำเนาทะเบียนรถไปด้วยครับ
ซื้อเครื่องโมบาย แถม เครื่องมือถือ(อยากซื้อเครื่องมือถือแถมโมบายร้านไหนจัด)555 ตกใจ
HS3TEV
member..
Sr. Member
*

"รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและรักษาให้ดี มีสติ"

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 เมษายน 2012, 09:12:46 »

ลองโทรไปร้านนี้ดูครับ ร้านอยู่แถวนนท์ สต็อกน่าจะเหลือ ได้ไม่ได้ยังงัยมาบอกเพื่อนสมาชิกด้วยนะครับ 73

ซื้อเครื่องโมบาย SPENDER 581DTVหรือ481DTV แถมมือถือ SPEEDER T1 หรือT2 หรือท่านจะเลือกเป็น SD 941H หรือ951Hตามรูป สินค้าเป็นของใหม่แกะกล่องคับ..ท่านใดสนใจ..รีบสั่งด่วนหรือมารับสินค้าได้ที่ บจก.บลูไทเกอร์ (นครอินทร์) โทร.081-6829335 02-9851218 สินค้าหมดแล้วหมดเลยคับ

แบ่งปันน้ำใจที่มี  ทำความดีให้ประจักษ์   HS3TEV
    โทร. 08-9992-8018  AIS.
xstation
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012, 09:57:35 »

ผมเองก็มือใหม่เช่นกัน จริงๆสอบ และได้คอลไซท์ ตั้งแต่ปีที่แล้วล่ะครับ แต่ไม่ค่อยได้ใช้ เพราะใช้แฮนดี้ ส่งตรงไม่ค่อยไหว
ใช้รีพรีทเตอร์ ก็รำคาญพวกกวนประสาท กดคีย์เล่น ก่อกวน ก็เลยเลิกไป
อาทิตย์ที่แล้ว มีโอกาส ได้พูดคุยกับเพื่อนที่สอบพร้อมกัน ซื้อแฮนดี้เครื่องแรกด้วยกัน ผลคือเค้าพัฒนาสถานีไปมากครับ
หาเครื่อง 2G มาโม ใส่บูทเตอร์ หาเพาเวอร์คอม มาทำเป็นเพาเวอร์เครื่อง ขึ้นเสาสูง คุยไกลๆได้ โดยใช้เงินเท่าที่มีอยู่
ผมทึ่งมากๆครับ ก็เลยอยากลองคุยช่องตรงกับเขาดู พอดีบ้านผม กับบ้านเขา อยู่คนละฟากของเมืองเชียงใหม่
ผมก็ใช้เสาที่ดีที่สุดของผมคือ คูลลอด ติดรถ มาลองใช้ ผลคือ พูดคุยกันได้ครับ ดีใจมากๆที่เครื่องแฮนดี้ยังทำได้
แต่พอมีสถานีอื่นเข้ามาพูดคุยด้วย ผมกลับส่งไม่ถึง อันนี้แหละ เป็นจุดเปลี่ยนของสถานีผม

และสองวันก่อน ก็ได้ขออนุมัติจากคุณภรรยา ก็ได้คลอด ic-2200t มาพร้อมกับ Hammax 30A อีกเครื่อง สองอย่างนี่หมื่นเอ็ด
ก็พูดคุยกับเพื่อนได้ดีขึ้นอีก เพราะส่งแรงขึ้น แต่ก็ยังส่งไปหาเพื่อนอีกคนที่อยู่อีกฟากของเมืองไม่ได้ เครียดเลย โมบายแล้วนะ ทำไมไม่ถึง
คำตอบน่าจะอยู่ที่เสามันไม่สูง เพราะจำกัดที่สายคูลลอด มันใช้ติดรถ มันสั้นไป เมื่อวานเลยจัดใหม่

ซื้อเสาเหล็กไป 274 บาท สาย RG-8พร้อเข้าหัว15เมตร1200 จัดชุดเมขลาล่อแก้ว 3 ชั้นมาอีก 1 ชุด 1500
เมื่อคืนลองสัญญาณดู ส่ง LOW ก็ใสปิ๊งกว่าทุกวันแล้ว แถมไม่พอ รับ-ส่ง กับเพื่อนอีกคนที่อยู่อีกฟากเมืองได้สบาย
แต่บอกได้เลยว่ายังไม่จบครับ ผมตั้งเป้าไว้ที่ ไดโพล 4 สแตค ครับ นั่นหมายถึง ต้องจ่ายอีกแน่

อยากบอกว่า เรื่องของวิทยุสมัครเล่นอย่างเราๆ ความสุขมันอยู่ที่เราทั้งนั้นแหละครับ เพราะคนเล่นมันน้อย
ไม่มีใครคุยกับเรารู้เรื่องหรอก นอกจากพวก(บ้า)อย่างเราๆเอง ได้เสาแล้วอย่าหยุดครับ เอาให้มันไกลๆที่สุดเท่าที่ทำได้
พัฒนาไปเรื่อยๆครับ

ขอให้สนุกกับการเป็นนักวิทยุสมัครเล่นครับผม

ขับมอร์ไซด์ ไปซื้อท่อเหล็ก 6 เมตร แล้วแบกกลับบ้านอ่ะ นึกเอา บ้าจริงๆเล้ยยย 55555

สถานีเล็กๆครับ

นายปิยพงศ์ วงษา E22XIB จ.เชียงใหม่ ประจำวีโก้จาวเหนือครับ
ช่อง 144.300Mhz และ 145.625Mhz รีพรีทเตอร์ จ.ลำพูน
เวลาประจำเครื่อง 1800-2300 น

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2
  พิมพ์