HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 05:57:20 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามแรกสำหรับมือใหม่  (อ่าน 7130 ครั้ง)
E27HSX
member..
Full Member
*

พลร่ม รบพิเศษ 31/1

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012, 12:47:39 »

ยินดีด้วยครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012, 12:47:39 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
peerapat
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 10:29:33 »

ไม่มีคำว่าจบสำหรับพวกเรา มีแต่ไปเรื่อยๆไม่รู้จักจบจักสิ้น ยิงฟันยิ้ม

peerapat rattanapakdee ( E22ZEX ) สถานที่ จ.เชียงใหม่
 บ/ช ( PM )
 **โพสถามเพราะอยากรู้ คลิ๊กดูเพราะสนใจ ที่ขายไปล้วนของดี**
« ตอบ #11 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 10:29:33 »

umnad
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 23:05:31 »

ไม่ใช่หมอลักษณ์ฟันธงก็จริง แต่ขอฟันธงบ้างละกัน ผมว่าไม่จบ ฟันธง ผมเคยคิดว่าจะจบแบบท่านนั่นแหละ แต่ว่ามันไปเองครับ การเข้ามาเล่นความถี่แล้ว แทบทุกคนจะบ้า เชื่อผมเครื่องแรก ที่ซื้อ DR135 EZ1 ต่อมาอีก อาทิตย์ มาอีก 1 และก็มาอีก 1 มาเรื่อยๆ จนตอนนี้ เกือบๆ สองโหล ไม่รวมแฮนดี้ครับ ทีแรก เสาแป๊ปน้ำ 5 ท่อน ได 4 ตีปลอก ชูปลาย  13/3/53 ตอนนี้ ระยะเวลาเกือบสองปี กับเครื่องโมบายแทบทุกยี่ห้อ ที่เพื่อนคนโน้น คนนี้ บอกว่าดีเลิศประเสริฐศรี ผมมีทุกตัว และไม่ใช่แค่ยี่ห้อละตัวครับ ซื้อมาแล้วไม่เคยขายออกไป เพราะว่า เสียดาย มันจะเป็นอยู่อย่างนี้แหละ  เมื่อเราเข้ามาแล้ว ถ้าใจไม่เด็ดเดี่ยวพอ ท่านจะเสียตังค์ไปเรื่อยครับ แต่สิ่งที่ได้คือ ความรู้ และเพื่อน ทุกชนิด มีอยู่ในความถี่ทั้งหมดเลยครับ ดังนั้น ผมไม่เชื่อว่าท่านจะจบในการตั้งสถานี ในครั้งแรก และครั้งเดียว ถ้าไม่เชื่อผม และไม่เป็นอย่างที่ว่ามานี้ ผมยินดี ให้เตะ และจะเลี้ยงชุดใหญ่ท่านด้วย ผมมั่นใจ เกิน 10000000 เปอร์เซนต์ ว่าไม่จบแน่ๆ และในสมัยนี้ มีเครื่องราคาล่อตา ล่อใจ มากมาย หลายๆยี่ห้อแล้ว มั่นใจมากเลยครับ ว่าไม่มีทางเป็นอย่างที่ท่านตั้งใจชัวร์ สถานีผมคิดแบบเดียวกับท่านนั่นแหละ แต่ตอนนี้มันเป็นจังซี่แหล่ว
ผมเองยังงงกับตัวเองอยู่เหมือนกัน ว่า ทำไปทำอะไร เพื่ออะไร เดี๋ยวท่านจะเข้าใจเองว่า นักวิทยุสมัครเล่น มันคืออะไรครับ แต่ที่จริงแล้ว ทาง กสทช. ควรจะเปลี่ยน คำเรียกซะใหม่ว่า นักวิทยุสมัครจริง แทน สมัครเล่น นะนี่

Amateur Radio Chonburi
144.8125 CB 56
The bright blue group
umnad
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 23:14:08 »

อันนี้ส่วนที่อยู่ตรงข้างๆ ที่นั่งประจำ ตอนกลางคืนครับ
นี่แหละ ความที่คิดว่าตัวเดียวเอาอยู่ แล้วมันก็จะมาเป็นแบบนี้ และก็จะไปเป็นแบบนู้น ไปเรื่อย เหมือนๆกัน แทบทั้งนั้น
E22ZVP
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2012, 14:16:42 »

อันนี้ส่วนที่อยู่ตรงข้างๆ ที่นั่งประจำ ตอนกลางคืนครับ
นี่แหละ ความที่คิดว่าตัวเดียวเอาอยู่ แล้วมันก็จะมาเป็นแบบนี้ และก็จะไปเป็นแบบนู้น ไปเรื่อย เหมือนๆกัน แทบทั้งนั้น

ป๊าดดดดดดด  สุดยอดแท้เหลา  555 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

20 ถ.ชมดอย ซ.1 ต.สุเทพ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50200  091-8545354
skyhawk
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012, 19:28:09 »

จากรูป ได้ไอเดียขาตั้งโมบาย
ขอบคุณครับ

ศูนย์ แปด หนึ่ง หก สาม หก สี่ ห้า หก เก้า
hs7vcu
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2014, 00:35:30 »

ไม่ใช่หมอลักษณ์ฟันธงก็จริง แต่ขอฟันธงบ้างละกัน ผมว่าไม่จบ ฟันธง ผมเคยคิดว่าจะจบแบบท่านนั่นแหละ แต่ว่ามันไปเองครับ การเข้ามาเล่นความถี่แล้ว แทบทุกคนจะบ้า เชื่อผมเครื่องแรก ที่ซื้อ DR135 EZ1 ต่อมาอีก อาทิตย์ มาอีก 1 และก็มาอีก 1 มาเรื่อยๆ จนตอนนี้ เกือบๆ สองโหล ไม่รวมแฮนดี้ครับ ทีแรก เสาแป๊ปน้ำ 5 ท่อน ได 4 ตีปลอก ชูปลาย  13/3/53 ตอนนี้ ระยะเวลาเกือบสองปี กับเครื่องโมบายแทบทุกยี่ห้อ ที่เพื่อนคนโน้น คนนี้ บอกว่าดีเลิศประเสริฐศรี ผมมีทุกตัว และไม่ใช่แค่ยี่ห้อละตัวครับ ซื้อมาแล้วไม่เคยขายออกไป เพราะว่า เสียดาย มันจะเป็นอยู่อย่างนี้แหละ  เมื่อเราเข้ามาแล้ว ถ้าใจไม่เด็ดเดี่ยวพอ ท่านจะเสียตังค์ไปเรื่อยครับ แต่สิ่งที่ได้คือ ความรู้ และเพื่อน ทุกชนิด มีอยู่ในความถี่ทั้งหมดเลยครับ ดังนั้น ผมไม่เชื่อว่าท่านจะจบในการตั้งสถานี ในครั้งแรก และครั้งเดียว ถ้าไม่เชื่อผม และไม่เป็นอย่างที่ว่ามานี้ ผมยินดี ให้เตะ และจะเลี้ยงชุดใหญ่ท่านด้วย ผมมั่นใจ เกิน 10000000 เปอร์เซนต์ ว่าไม่จบแน่ๆ และในสมัยนี้ มีเครื่องราคาล่อตา ล่อใจ มากมาย หลายๆยี่ห้อแล้ว มั่นใจมากเลยครับ ว่าไม่มีทางเป็นอย่างที่ท่านตั้งใจชัวร์ สถานีผมคิดแบบเดียวกับท่านนั่นแหละ แต่ตอนนี้มันเป็นจังซี่แหล่ว
ผมเองยังงงกับตัวเองอยู่เหมือนกัน ว่า ทำไปทำอะไร เพื่ออะไร เดี๋ยวท่านจะเข้าใจเองว่า นักวิทยุสมัครเล่น มันคืออะไรครับ แต่ที่จริงแล้ว ทาง กสทช. ควรจะเปลี่ยน คำเรียกซะใหม่ว่า นักวิทยุสมัครจริง แทน สมัครเล่น นะนี่

ยิงฟันยิ้ม
e20fck
Sr. Member

ขอเป็นข้าพระบริบาททุกชาติไป

« ตอบ #17 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2014, 01:43:09 »

อยากทราบจุดสุดท้ายของความพอใจของท่านก่อนว่าจะคุยแค่ระยะห่าง ห้าโลสิบโล
หรือว่าคุยข้ามจังหวัดแต่พอคุยข้ามจังหวัดได้มันก้ออยากข้ามหลายจังหวัดอีก
นั่นซิอะไรคือจุดของความพอใจของพวกเรา สายอากาศซื้อมาเพียบแล้วก้อหันมาลองทำเอาเองบ้าง
ทำแล้วใช้ดีก้อเก็บไว้พอนานไปไม่ได้ใช้ก้อให้เขาไปอีก แล้วก้อมานั่งทำใหม่
อะไรคือจุดสิ้นสุดนั่นสิน่าคิดจริงๆ

e20fck  จ.อ.พิเศษสุด  วรสิทธิ์
0928364042 ais
สวนอาหารครัวบุษบา ในสนามกลอฟสพ.ทร.
ต.สัตหีบ อ.สัตหีบ
จ.ชลบุรี 20180
ธ.ไทยพาณฺิชย์  9462505496 areerat  p.
HS5VDS
Hero Member

สถานีเล็กๆ แต่ใจไม่เล็กน่ะค้าบ

« ตอบ #18 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2014, 12:37:19 »

ยังไงก็ยินดีต้องรับ เพื่อนสมาชิกเข้าสู่วงการอีกท่านน่ะครับ 555++

ครับ ผมเกรงว่าไม่จบอีกเหมือนกันแน่นอน 5555  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยังไงเริ่มต้น ก้ออย่างที่พี่ๆ ความคิดเห็นก่อนหน้า ที่แนะนำมา น่าจะโอเคแล้ว ขึ้นอยู่กับความพอใจของเราเอง นั่นแหละ

นี่ผมเอาเคสเพื่อนผมเป็นตัวอย่าง น่ะ อย่าทำตามละ เปลืองมากๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ตอนแรกเค้าคิดว่า เอาแค่นี้ก็พอ เครื่องมือถือ spender + สายอากาศรอบตัว สูง 12 เมตร + สาย RG-8 คุยกับเพื่อนๆ รอบ ได้แร่ะ สบายๆ
พอคุยไป คุยมา เล่นไป เล่นมา เพื่อนสมาชิกทางไกลหรือสถานีรถยนต์มา contact อ้าว รับ-ส่ง ได้ไม่ดี ไม่อยากน้อยหน้าเพื่อน  โกรธ โกรธ

ยกสายอากาศขึ้นอีกนิด หาโพลเด็ดไดโพล 4 ห่วง มาหน่อย เห็นเค้าว่าแรงหนักแรงหนา หาเครื่องโมบายสักเครื่อง เอา spender พอแร่ะ งบน้อย
อ้าว ได้เครื่องโมบายมา ต้องหาสวิตชิ่งอีก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ระหว่างนั้นสมัครสมาชิก hamsiam.com เข้าหน้าซื้อขายบ่อย ๆ เห็น IC-2200T ตัวสวยๆ ที่เค้าว่าครุฑแดงๆ ก็อยากได้ เห็น Yaesu FT-2900R ที่เค้าว่าปรับได้แรงๆ ราคาไม่แพง ก็อยากได้ เงินไม่รู้มาจากใหน ซื้อมาเก็บไว้หมดเลย  ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

ดูแฮนดี้บ้าง 2G ก็อยากได้ TH-28E ตัวในฝัน เมื่อก่อน สวยๆ ก็อยากได้ เอ้า ซื้อมาอีกไม่ได้ใช้ก็เก็บไว้ก่อน เผื่อได้ออกงาน

สายอากาศก็อยากได้ยากิอีก ว่าจะเอาไว้ DX อ้าวโรเตอร์ยังไม่มีนิ ทำไงก้อหาสิ อืม....ต้องขึ้น tower แล้วมั้ง เสาแป๊บคงเอาไม่อยู่

พัฒนาแต่สถานีบ้าน แต่ลืมดูสถานีรถยนต์ เอ้าจัดโมบายมาอีกตัว อย่าลืมซีโหลดยอดนิยม เอ้อ เมาส์กระดกด้วยน่ะ เดี๋ยวเข้าห้างไม่ได้

มีเครื่องของสมัครเล่นแล้ว อยากเล่นเครื่องแดงบ้าง ก้ออีหรอบเดิมอีก ซื้ออีกทั้งโมบาย แฮนดี้ สายอากาศ

ไม่รู้ป่านนี้พอใจหรือยัง แว่วๆ ว่า เพื่อนอีกคนมาชวนไปทำกู้ภัย เอ้า จัดปายยยยย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 สิงหาคม 2014, 12:43:44 โดย HS5VDS » บันทึกการเข้า

HS5VDS ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นรังสิตสัมพันธ์ 144.6375 MHz ปทุมธานี
โทร. o9o-1979o48 One2Call, o81-o299459 AIS
ธ.ไทยพาณิชย์ 8122804304 ชื่อ บช นายสมชาย หมุ้นอินต๊ะ
HS5VDS Shop - Enhance Your Communications Ability
Familyman
Hero Member

ชอบความจริงใจตรงไปตรงมา

« ตอบ #19 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2014, 12:57:04 »

ใช้ๆไปครับ แต่ละท่านมาให้ข้อมูลดีทั้งนั้นเลย ผมว่าสายอากาศกับวิทยุซื้อครั้งเดียวไม่จบแน่ๆ ถ้ายังรักวงการนี้อยู่ บางที่การซื้อก็ซื้อตามเพื่อน ตามความชอบ ตามยี่ห้อ
ตามความสามารถ ตามความสวยงาม อะไรอีกจิปาถะครับ 

"ขอเป็นข้าฯฝ่าพระบาททุกชาติไป"

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์