HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
26 เมษายน 2024, 15:28:01 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นนักวิทยุสมัครเล่นที่ถูกต้อง  (อ่าน 10788 ครั้ง)
HS8FEN
Sr. Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 17:52:52 »

ตั้งกระทู้มาเพื่อแสดงความคิดเห็น แลกเปลี่ยนทัศนะ แลกเปลี่ยนความรู้กันครับ ถ้าตั้งมาแล้วมาทำให้เกิดความแตกแยกผมก็ไม่สบายใจครับ พึงระลึกอยู่เสมอว่า กดคีย์ทุกครั้งคือการถวายพระพร ทุกๆคีย์ที่ออกอากาศไป ไม่ว่าใครจะเป็นผู้ QSO ดี ไม่ดี ผู้นั้นต้องรับผิดชอบตัวเองครับ จะอบรมและสอบ จะสอบมาอย่างเดียว มี QRA แล้วก็ QSO กันอย่างสนุกสนาน แลกเปลี่ยนความคิดเห็น ถามทุกข์สุขซึ่งกันและกัน ห่วงใยกัน และอย่าลืมว่าในขณะที่เกิดภัยพิบัติ อย่างแผ่นดินไหวที่ผ่านมา คนในพื้นที่ภาคใต้รู้ดีว่า เครือข่ายวิทยุสมัครเล่นเป็นข่ายสื่อสารหลัก ในขณะนั้น ขอให้ภูมิใจน่ะครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #20 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 17:52:52 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
e29ewf
Sr. Member

รูปจริง ไม่ใช้สลิง ไม่ใช้ตัวแสดงแทน!!!

« ตอบ #21 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 21:56:46 »

เรื่องนามเรียกขานใหม่-เก่า เห็นบางท่าน(ส่วนน้อยมาก)ดูหมิ่นดูแคลนกันเหลือเกินกับ นักวิทยุสมัครเล่นที่ได้นามเรียกขานมาใหม่ๆ กระผมได้ใบประกาศมาตั้งแต่ปี 2534
อยู่ในแวดวงของนักวิทยุสมัครเล่นมาตลอดเพราะมีทั้งพี่ๆและเพื่อนๆที่มีนามเรียกขานอยู่หลายท่าน

ตอนนั้นไม่สามารถขอนามเรียกขานได้เพราะไม่มีเครื่อง เพราะยังเรียนหนังสืออยู่ สมัยนั้นจะขอนามเรียกขานได้ต้องซื้อเครื่อง การซื้อเครื่องตอนนั้นยังไกลเกินฝัน เรียนจบต้องทำงาน
ทำภาระกิจชีวิต การจะเป็นนักวิทยุสมัครเล่นเลยเลือนๆไป จนพร้อมมีเวลาว่าง จึงได้มีโอกาสเป็นนักวิทยุสมัครเล่นเต็มตัว เมื่อต้นปี2555นี่เอง

ตลอด20กว่าปีที่ผ่านมาเฝ้าฟังมาตลอดโดยฟังจากเครื่องของพี่ๆบ้าง เพื่อนๆบ้าง เวลาที่เค้าเอามาเปิดฟัง ไม่เคยว.ถ ไม่เคยแม้กระทั่งจะกดคีย์ออกอากาศซักครั้ง เพราะไม่มีนามเรียกขานแต่ก็รักษากฎและกติกามาตลอด

จะใหม่จะเก่ามันอยู่ที่คุณภาพของตัวบุคคลมากกว่าครับ แต่สิ่งสำคัญต้องอยู่บนพื้นฐานของความถูกต้อง อยู่ในกฎระเบียบที่ได้วางเอาไว้ ก็จะสามารถเป็นนักวิทยุสมัครเล่นที่ดีได้ครับ

จะอบรม+สอบ หรือสอบอย่างเดียว ขอเพียงให้มีคุณภาพในตัวของนักวิทยุสมัครเล่นท่านนั้นก็พอแล้วครับ

ผมเห็นด้วยกับความคิดของพี่ทุกประการครับ ที่มาของผมกับพี่คล้ายๆกันครับ ผมสอบปี 2539
แต่พึ่งมีโอกาสได้มาขอคอลซายน์ เพราะสมัยก่อนผมไม่มีกำลังพอที่จะซื้อเครื่องราคาเป็นหมื่นครับ
ผมเป็นแฮมใหม่ ขอพี่ๆทั้งหลายที่เรียกตัวเองว่ารุ่นเก๊าเก่าอย่าดูหมิ่นดูแคลนน้องๆรุ่นใหม่เลยครับ
คุณค่าของใหม่เก่าอยู่ที่ตัวบุคคลครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ ที่เห็นด้วยและมาในแนวทางเดียวกัน

สำหรับกระทู้นี้
ผมว่าเราอยู่าแบ่งแยกกันเลยครับ มองที่ตัวบุคคลดีกว่าครับ ก็เหมือนสังคมแหละครับ มีดีมีเลวปะปนกันไป

"พวกเราทุกคน ต่างคนต่างมีที่มา แต่มีจุดมุ่งหมายเดียวกันครับ"

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ธราธร สุขนาม E29EWF
DTAC 089 75 แปดแปด 7 หนึ่งหนึ่ง
เลขที่บัญชี 518-2-07677-7 กสิกรไทย ออมทรัพย์ สาขาบิ๊กซีราชบุรี
« ตอบ #21 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 21:56:46 »

umnad
Sr. Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 23:53:24 »

เรื่องนามเรียกขานใหม่-เก่า เห็นบางท่าน(ส่วนน้อยมาก)ดูหมิ่นดูแคลนกันเหลือเกินกับ นักวิทยุสมัครเล่นที่ได้นามเรียกขานมาใหม่ๆ กระผมได้ใบประกาศมาตั้งแต่ปี 2534
อยู่ในแวดวงของนักวิทยุสมัครเล่นมาตลอดเพราะมีทั้งพี่ๆและเพื่อนๆที่มีนามเรียกขานอยู่หลายท่าน

ตอนนั้นไม่สามารถขอนามเรียกขานได้เพราะไม่มีเครื่อง เพราะยังเรียนหนังสืออยู่ สมัยนั้นจะขอนามเรียกขานได้ต้องซื้อเครื่อง การซื้อเครื่องตอนนั้นยังไกลเกินฝัน เรียนจบต้องทำงาน
ทำภาระกิจชีวิต การจะเป็นนักวิทยุสมัครเล่นเลยเลือนๆไป จนพร้อมมีเวลาว่าง จึงได้มีโอกาสเป็นนักวิทยุสมัครเล่นเต็มตัว เมื่อต้นปี2555นี่เอง

ตลอด20กว่าปีที่ผ่านมาเฝ้าฟังมาตลอดโดยฟังจากเครื่องของพี่ๆบ้าง เพื่อนๆบ้าง เวลาที่เค้าเอามาเปิดฟัง ไม่เคยว.ถ ไม่เคยแม้กระทั่งจะกดคีย์ออกอากาศซักครั้ง เพราะไม่มีนามเรียกขานแต่ก็รักษากฎและกติกามาตลอด

จะใหม่จะเก่ามันอยู่ที่คุณภาพของตัวบุคคลมากกว่าครับ แต่สิ่งสำคัญต้องอยู่บนพื้นฐานของความถูกต้อง อยู่ในกฎระเบียบที่ได้วางเอาไว้ ก็จะสามารถเป็นนักวิทยุสมัครเล่นที่ดีได้ครับ

จะอบรม+สอบ หรือสอบอย่างเดียว ขอเพียงให้มีคุณภาพในตัวของนักวิทยุสมัครเล่นท่านนั้นก็พอแล้วครับ

ผมเห็นด้วยกับความคิดของพี่ทุกประการครับ ที่มาของผมกับพี่คล้ายๆกันครับ ผมสอบปี 2539
แต่พึ่งมีโอกาสได้มาขอคอลซายน์ เพราะสมัยก่อนผมไม่มีกำลังพอที่จะซื้อเครื่องราคาเป็นหมื่นครับ
ผมเป็นแฮมใหม่ ขอพี่ๆทั้งหลายที่เรียกตัวเองว่ารุ่นเก๊าเก่าอย่าดูหมิ่นดูแคลนน้องๆรุ่นใหม่เลยครับ
คุณค่าของใหม่เก่าอยู่ที่ตัวบุคคลครับ ยิงฟันยิ้ม

ครับ ขอบคุณครับน้ากิมใช้ ที่น้ายังเข้าใจ และคอยแนะนำ นักวิทยุสมัครเล่นรุ่นหลานๆอย่างผม และเพื่อนๆครับ
ขอบคุณจริงๆครับ ที่ผ่านๆมาหลายๆท่านที่ชอบดูหมิ่นดูแคลนกันจังเลยว่า อบรมและสอบก่อให้เกิด นักวิทยุสมัครเล่น ที่ไม่มีคุณภาพ ทำให้วงการวิทยุเสื่อมเสีย มีการอบรมและแจกใบประกาศบ้างละ นั่งหลับก็สอบผ่าน ก็อยากจะบอกว่า ถ้าหลับแล้วทำข้อสอบไม่ผ่านเกณฑ์ เขาจะสอบผ่านมั้ยล่ะครับ ข้อสอบมันง่ายเพราะเขามีความรู้พื้นฐาน
ดีอยู่แล้ว ไม่ใช่ง่ายเพราะแจก ข้อสอบที่ว่าสอบอย่างเดียว100ข้อ มันยากมาก ผมไปหามานั่งดูหมดแล้วครับ
มันง่าย และโครตง่ายเลย ถ้าเทียบกับข้อสอบสมัยนี้นะครับเมื่อก่อนที่ว่ายาก ยากเพราะหลายๆท่าน จบ ป.4
อ่านภาษาอังกฤษไม่ออก ท่องโฟเนติคไม่ได้ เรื่องไฟฟ้าก็ไม่ค่อยรู้ เลยบอกว่ายากมาก นักวิทยุศมัครเล่นที่สอบในสมัยนี้ ส่วนใหญ่ความรู้ไม่น้อยหรอกครับ เขาเลยดูเหมือนทำข้อสอบมันง่ายมาก ก็เท่านั้นเอง

ขอบคุณนักวิทยุสมัครเล่นรุ่นพี่ๆหลายๆท่านที่ไม่เคยดูถูกและดูแคลนรุ่นน้องๆหลานๆและยังเป็นตัวอย่างที่ดีให้เสมอมาครับ

เห็นว่าไม่สมควรกล่าว สุ่มเสี่ยงต่อความแตกแยกในหมู่คณะโดยรวม

ทุกผู้ตัวคนเข้ามาเรียนรู้ในกิจการนี้ โดยมีขอบเขตและกฎกติกาที่ต้องเดินตาม ควรเลงเห็นประโยชน์และการพัฒนาประเทศ

เมื่อมีโอกาสได้เข้ามาสัมผัสในกิจการนักวิทยุสมัครเล่นในพระบรมราชูปถัมภ์ จงภาคภูมิใจในสิ่งที่ได้รับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=n-tqPY_wzwQ" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=n-tqPY_wzwQ</a>

zbfr]kf
ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมาในที่นี้ด้วยครับ น้อมรับทุกสิ่งที่ดีๆ จากเพื่อนๆพี่ๆทุกท่านและน้า อา ทุกท่านครับ ที่หวังที่สุดคือไม่ถือยศถือศักดิ์และดูแคลนกัน ทุกคนคือเพื่อน คือโลกกว้าง ที่ต้องเรียนรู้ไปด้วยกัน พาน้องพาเพื่อนก้าวเดินเดินไปอย่างถูกต้อง คอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน หวังเพียงเท่านั้นจริงๆครับ

Amateur Radio Chonburi
144.8125 CB 56
The bright blue group
chacrit
Hero Member

EE33 รุ่นกางเกงยีน

« ตอบ #23 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 05:37:57 »

ถ้าประเทศไทยมีนักวิทยุที่มีคุณภาพ แต่มีน้อยมาก
กับประเทศไทยมีนักวิทยุที่ไม่มีคุณภาพแต่มีทุกหย่อมหญ้า

ลองคิดดูว่าผลประโยชน์ที่เกิดกับประเทศอันไหนมากกว่า คิดถึงภาพรวมไม่คิดถึงความชอบส่วนตน
อยากมีคุณภาพมากขี้นก็สอบขั้นกลางไปใช้วิธีการสื่อสารกับคนที่มีคุณภาพทันเทียมกันก็มีช่องท่างอยู่ครับ

ชาคริต โทร 081-7634905
HS8FEN
Sr. Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 11:02:32 »

ผมเองเริ่มมาจากอบรมและสอบเหมือนกัน จำไม่ได้ว่าปีไหน แต่น่าจะเป็นการอบรมและสอบครั้งแรกของจังหวัดนครศรีฯ ใบประกาศลงปี๒๕๓๔ ตั้งกระทู้มาอยากให้ทุกท่านแสดงความคิดเห็น ไม่ว่ามาจากจุดไหน อยากเน้นให้มี/ใช้วิทยุสื่อสารที่ถูกต้อง ไม่ใช่เจอด่านตรวจแล้วซีด ใช้คิวโค๊ด ใช้ความถี่ถูกต้องตามกำหนด ใช้วาจาที่สุภาพสร้างสรรค์ ขานสัญญาณเรียกขานโฟนเนติค เท่านี้ก็นับว่าสุดยอดครับ
DateChainat_E22TRU
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

"จริงใจ ตรงไป ตรงมา"

« ตอบ #25 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 11:10:41 »

"หยุด! ดูหมิ่นดูแคลน เหยียดหยัน การอบรมและสอบเสียที
ไม่มีอะไรง่ายอย่างที่ท่านปรามาส อบรมและสอบ มีคนสอบไม่ผ่านทุกรุ่น ทุกสนาม
คุณภาพความเป็นนักวิทยุสมัครเล่น เป็นเรื่องนิสัยส่วนบุคคล ไม่ใช่วิธีการที่ได้มาเป็น..."

HS_5_FKR
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 11:33:23 »

"หยุด! ดูหมิ่นดูแคลน เหยียดหยัน การอบรมและสอบเสียที
ไม่มีอะไรง่ายอย่างที่ท่านปรามาส อบรมและสอบ มีคนสอบไม่ผ่านทุกรุ่น ทุกสนาม
คุณภาพความเป็นนักวิทยุสมัครเล่น เป็นเรื่องนิสัยส่วนบุคคล ไม่ใช่วิธีการที่ได้มาเป็น..."

เห็นด้วยกับน้าเดชเต็มที่เลยครับ

098-9944092
พงษ์สิงห์ ปิ่นกลอง 15/8 ม.24 ต.รอบเวียง อ.เมือง จ.เชียงราย 57000
HS6OTL
Hero Member

HS6OTL 144.350 MHz. สายฟ้า CB CH80 จ.เพชรบูรณ์

« ตอบ #27 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 11:44:31 »

เช่นกันสอบได้นานแต่ไม่มีตังส์ซื้อเครื่อง เพราะตอนนั้นมีใช้อยุ่แล้ว เป็นเครื่องที่ซื้อมาก่อนสอบมาใช้งานราชการ พอเครื่องหายถึงได้ขอซื้อเครื่องใหม่ที่ถูกต้องครับ

ภัทรพงศ์  ตาแก้ว
2 ถ.สนามชัย ต.ในเมือง อ.เมืองเพชรบูรณ์ จ.เพชรบูรณ์ 67000 
HS6OTL กลุ่มเพชรอิสระ53 ความถี่ 144.350 MHz. CB245 MHz. CH-80 นามเรียกขาน สายฟ้า
โทรศัพท์ AIS 081-8889521  DTAC 088-8988742 
ธนาคารกรุงไทย บัญชี 614-0-30872-0
hs1yhj
Hero Member

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« ตอบ #28 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 11:55:11 »

จะสอบ หรือ อบรมแล้วสอบ มันก็เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับตัวเองว่าจะปฎิบัติอย่างไร  ตอนนี้ฟัง แยกไม่ออกแล้ว ไม่มีขาน คำหน้ากันแล้ว HS หรือ E2  ฟังแล้วไม่รู้เลยว่ามีอะไรนำหน้า

สุทธิศักดิ์ พณิชประเสริฐ   30  หมู่ 8 ตำบล ปงน้อย  อำเภอ ดอยหลวง จังหวัด เชียงราย 57110 sutthisak.pa(แอท)hotmail.com โทรศัพท์ 081-7473953 , 086-6897460
HS2KWO
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 12:19:40 »

ถ้าประเทศไทยมีนักวิทยุที่มีคุณภาพ แต่มีน้อยมาก
กับประเทศไทยมีนักวิทยุที่ไม่มีคุณภาพแต่มีทุกหย่อมหญ้า

ลองคิดดูว่าผลประโยชน์ที่เกิดกับประเทศอันไหนมากกว่า คิดถึงภาพรวมไม่คิดถึงความชอบส่วนตน
อยากมีคุณภาพมากขี้นก็สอบขั้นกลางไปใช้วิธีการสื่อสารกับคนที่มีคุณภาพทันเทียมกันก็มีช่องท่างอยู่ครับ
แหม ท่านคนที่ได้ขั้นกลางน่ะก็ไม่ใช่ยอดมนุษย์หรอกครับ ก็คนธรรมดานี่แหละ มีดีและไม่ดีเหมือนกันกับขั้นต้นนี่แหละ  ยิงฟันยิ้ม

ชนะ โห้เหรียญ.(153RT426 , คนหลังเขา )  ที่อยู่  รอจ่าย ปณ.อ่าวอุดม  20230
145.000  FM.   144.200 USB.   78.4250 (B8) FM
 mobile phone.  086 3875104. บัญชีสะสมทรัพย์ ธ. กรุงเทพ สาขาศรีราชา 279 071 4022

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์