HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
16 มิถุนายน 2024, 12:41:32 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปิดกระทู้ครับแก้ปัญหา เสียงวี๊ดออกลำโพงตามรอบเครื่องยนต์  (อ่าน 18048 ครั้ง)
hs3oxx
Hero Member

พ่อใหญ่โอ hs3oxx

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2012, 09:30:44 »

บอกว่าซื้อโช๊ค 35 A หรือถ้าไม่มีก็ เอาซัก 20A ก็พอได้ครับ  ถูกตังค์ลงมาหน่อยครับ
อ้างถึง

ถ้าใช้ทั้ง วิทยุ FM และ ว.ด้วย ใช้กี่แอมครับ

ใช้เท่านี้หรือมากกว่านี้ซักหน่อยเอาง่าย  คำนวณดูว่า วิทยุสื่อสารเรากินกี่แอมป์  และเครื่องเสียงเรากินกี่แอมป์  เอามารวมกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิถุนายน 2012, 10:43:16 โดย hs3oxx » บันทึกการเข้า

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2012, 09:30:44 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
E29UH
Full Member

มิตรภาพไร้พรมแดน

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2012, 09:57:51 »

อาจารย์ครับผมเกิดจากพัดลม air ในรถ นะครับ เวลาเปิดพัดลม จะมีเสียงวีด และสัญญาณวิทยุจะหายไปเลยถ้าสัญญาณอ่อนๆ จะรับไม่ได้เลย แต่พอปิดพัดลมแอร์รับได้ดีเหมือนเดิม แก้งัยดีครับ

สมยศ   เข็มทอง (081-9423178) นามเรียกขาน : E29UH
133/27 ม.5 ต.กำเนิดนพคุณ อ.บางสะพาน จ.ประจวบคีรีขันธ์  77140
ชมรมนักวิทยุสมัครเล่น "เพื่อน 79 บางสะพาน" Stanby : 145.175 MHz.
« ตอบ #11 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2012, 09:57:51 »

jokekageee
Hero Member

- HS3YWU -

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2012, 10:03:30 »

ขอบคุณครูมากครับ ผมว่าแล้วรถผมใส่โช๊คกันกวนแบบแท่น สมพอมันไม่หายครับ เดี๋ยวต้องลองให้ร้านทำอย่างที่ท่านอาจารย์ว่าดีกว่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ติดต่อมาได้ครับ 080-408-1669 ลำนารายณ์ ลพบุรี
hs3oxx
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2012, 10:19:12 »

ขอบคุณครูมากครับ ผมว่าแล้วรถผมใส่โช๊คกันกวนแบบแท่น สมพอมันไม่หายครับ เดี๋ยวต้องลองให้ร้านทำอย่างที่ท่านอาจารย์ว่าดีกว่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
มันจะหายได้ไม่กี่วันเป็นอีกครับ  เพราะแอมป์มันน้อยเด้อตาโจ๊ก
hs3oxx
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2012, 10:20:24 »

อาจารย์ครับผมเกิดจากพัดลม air ในรถ นะครับ เวลาเปิดพัดลม จะมีเสียงวีด และสัญญาณวิทยุจะหายไปเลยถ้าสัญญาณอ่อนๆ จะรับไม่ได้เลย แต่พอปิดพัดลมแอร์รับได้ดีเหมือนเดิม แก้งัยดีครับ
โทรมาคุยกันครับผมอยากทราบวิธีการติดตั้ง  ตลอดจนการวางสายของท่านครับ
chacrit
Hero Member

EE33 รุ่นกางเกงยีน

« ตอบ #15 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2012, 11:05:01 »

จากมอเตอร์พัดลมแอร์ลองตรวจ C หรือใส่เพิ่ม C bypass ค่าประมาณ 0.1uf50v ที่ขั้ว + ลงแท่น(กราวด์) และ จาก - ลงแท่น(กราวด์)มอเตอร์แอร์ดูครับ
สายไฟบวกลบที่เข้าเครื่องรับส่ง ผมต่อตรงจากแบตเลยไม่ใช้กราวด์จากที่ใดเพื่อตัดปัญหากราวด์ลูป
ถ้าแก้ไขต้นเหตุได้ควรแก้ที่ต้นเหตุ การใส่โช๊คเป็นการแก้ปัญหาปลายเหตุ ควรใช้เป็นวิธีสุดท้ายเมื่อหมดปัญญา(หรือหมดเงิน)หาต้นเหตุแล้ว ผลเสียอีกอย่างของการใส่โช๊คคือมันก็เป็นโหลดอย่างหนึ่งแม้ระบุใว้ว่าทนกระแสได้สูง(โอมห์ต่ำ)แล้วก็ตาม จะลดประสิทธิภาพของกำลังส่งออกอากาศลง ถ้าเป็นเครื่องเสียงรถยนต์ก็ทำให้ลดความอิ่มของเสียงเบสลงได้

ชาคริต โทร 081-7634905
hs3oxx
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2012, 12:01:27 »

จากมอเตอร์พัดลมแอร์ลองตรวจ C หรือใส่เพิ่ม C bypass ค่าประมาณ 0.1uf50v ที่ขั้ว + ลงแท่น(กราวด์) และ จาก - ลงแท่น(กราวด์)มอเตอร์แอร์ดูครับ
สายไฟบวกลบที่เข้าเครื่องรับส่ง ผมต่อตรงจากแบตเลยไม่ใช้กราวด์จากที่ใดเพื่อตัดปัญหากราวด์ลูป
ถ้าแก้ไขต้นเหตุได้ควรแก้ที่ต้นเหตุ การใส่โช๊คเป็นการแก้ปัญหาปลายเหตุ ควรใช้เป็นวิธีสุดท้ายเมื่อหมดปัญญา(หรือหมดเงิน)หาต้นเหตุแล้ว ผลเสียอีกอย่างของการใส่โช๊คคือมันก็เป็นโหลดอย่างหนึ่งแม้ระบุใว้ว่าทนกระแสได้สูง(โอมห์ต่ำ)แล้วก็ตาม จะลดประสิทธิภาพของกำลังส่งออกอากาศลง ถ้าเป็นเครื่องเสียงรถยนต์ก็ทำให้ลดความอิ่มของเสียงเบสลงได้
จริง ๆ แก้ปัญหาที่ปลายเหตุอย่างว่าแหละครับ  เพราะต้นเหตุมันคือ ไดชาร์จครับถ้าแก้ที่ต้นเหตุ  ก็ปาเข้าหลายพัน  กับปลายเหตุไม่กี่ร้อยก็ลองพิจารณาดูเอาครับ  การใช้วิธีอย่างท่านบอกคือต่อตรงจากขั้วแบตนั้น  ถ้าหากยังวี๊ดอยู่ตามที่หลาย ๆ ท่านแจ้งก็ฟันธงเลยคือได  เพื่อสมาชิกหลาย ๆ ท่านไปถามราคาไดดูสิครับ  เบิกศูนย์เท่าไหร่  บางท่านไปเปลี่ยนแบตมา  ไม่นานก็เป้นอีกเพราะแก้ไม่ถูกจุด  เพราะฉะนั้นแก้ที่ปลายเหตุถูกกว่าก็ลองทำดูครับ

ส่วนที่บอกว่ามันคือ load ก็ใช่อีกครับวัตต์ที่ออกไม่ได้ต่างกันมากมายครับ  การันตีเลยครับเพราะทำมาร่วมสิบคันแล้วครับ

สาเหตุที่ไดชาร์จมีปัญหาแบบนี้ส่วนมากเกิดจากได้ชาร์จทุกววันเป็นแบบเปลือยครับ  ทั้ง ๆ ที่ติดตั้งไว้สูงแล้วแต่อย่าลืมว่าทุกครั้งที่ท่านลุยน้ำแบบคะนองนั้นน้ำก็เข้าเหมือนเดิม  จากนั้นไดโอด  หรือชุด reg ก็มีปัญหาทันที  ท่านอย่าลืมว่า  ท่านวิ่งมาเครื่องก็ร้อนสุด ๆ อยู่แล้ว  วิ่งลงน้ำเลยแบบน้ำกระจายเลย  จะเกิดอะไรขึ้นครับ  

พูดกันมากมายไม่จบลองทำตามที่บอกดูครับ  ถ้าไม่อยากซ่อมหรือเปลี่ยนไดชาร์จก็ต้องวิธีนี้ครับ

ส่วนท่าน E29UH  โทรมาครับผมอยากได้ข้อมูลที่มากกว่านี้ครับ  จะให้ดีถ้าอยู่ใกล้วิ่งมาเลย  อุปกรณ์ซ่อมมีครบครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิถุนายน 2012, 12:13:53 โดย hs3oxx » บันทึกการเข้า
chacrit
Hero Member

EE33 รุ่นกางเกงยีน

« ตอบ #17 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2012, 16:18:49 »

ด้วยความเคารพครับ ผมก็ได้ความรู้จากท่านมิได้คิดเป็นอย่างอื่นครับ
umnad
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2012, 20:23:27 »

โทรมาคุยกันครับผมอยากทราบวิธีการติดตั้ง  ตลอดจนการวางสายของท่านครับ
ถ้าอาการแบบนี้ ผมสงสัยว่าจะบัดกรีขั้วเม้าท์ หรือ ขั้ว259 ไม่ติด หรือติดแต่ไม่สนิทครับ
แต่ถ้ามีสัญญาณกวน ก็ตามข้อมูลของท่าน HS3 OXX เลยครับ ถูกต้องเลย

Amateur Radio Chonburi
144.8125 CB 56
The bright blue group
peerapat
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 10:51:01 »

ผมใช้ YAESU FM9012 ไม่เป็นครับโชคดีไป

peerapat rattanapakdee ( E22ZEX ) สถานที่ จ.เชียงใหม่
 บ/ช ( PM )
 **โพสถามเพราะอยากรู้ คลิ๊กดูเพราะสนใจ ที่ขายไปล้วนของดี**

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์