HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
23 เมษายน 2024, 15:33:38 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามต่อครับ ว่าด้วยเรื่อง Aprs ครับ  (อ่าน 4385 ครั้ง)
Familyman
Hero Member

ชอบความจริงใจตรงไปตรงมา

« เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 14:42:39 »

ความสงสัยและความไม่รู้มาพร้อมกันมันเลยไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง
1.ถ้าสมมติว่าแถวที่ผมอยู่ไม่มีการใช้บริการ APRS ผมจะเริ่มต้นยังไงดี
2.ตามข้อ1 ผมจะต้องมีAPRS แบบไหน (ดิจิ/ไอเกต) คือทำแบบไหน
3.APRS จำเป็นต้องติดตั้งเฉพาะในรถเท่านั้นหรือปล่าว หรือติดตั้งที่บ้านก้ได้
อันนี้ไม่รวมสถานีตรวจอากาศนะครับ

"ขอเป็นข้าฯฝ่าพระบาททุกชาติไป"
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 14:42:39 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs3kys
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 15:00:30 »

ความสงสัยและความไม่รู้มาพร้อมกันมันเลยไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง
1.ถ้าสมมติว่าแถวที่ผมอยู่ไม่มีการใช้บริการ APRS ผมจะเริ่มต้นยังไงดี

ตอบ เคสเดียวกับของผม ผมเลยตั้งสถานีขึ้นมารับสัญญาณของรถผมเอง

2.ตามข้อ1 ผมจะต้องมีAPRS แบบไหน (ดิจิ/ไอเกต) คือทำแบบไหน

ตอบ ผมเลือก ไอเกต เพราะที่บ้านโหลดบิต ใช้เน็ตตลอดอยู่แล้ว ถ้าคุณมีเน็ตพร้อมก็ไอเกต ถ้าไม่พร้อมก็ดิจิ คิดว่าพื้นที่นั้น ดิจิคงไม่หนาแน่น ความถี่ไม่รกแน่นอน

3.APRS จำเป็นต้องติดตั้งเฉพาะในรถเท่านั้นหรือปล่าว หรือติดตั้งที่บ้านก้ได้

ตอบ APRS ทำได้หลายอย่างนอกจากติดตามรถอย่างเดียว ส่งข้อมูลอื่นๆ ก็ได้ครับ

อันนี้ไม่รวมสถานีตรวจอากาศนะครับ

67/4 ม.7 ต.เมืองปัก อ.ปักธงชัย จ.นครราชสีมา 0834684321
« ตอบ #1 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 15:00:30 »

Length
Hero Member

สมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน สมุทรสาคร (SARL)

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 16:21:48 »

มาช่วยเพิ่มเติมครับ ยิ้มกว้างๆ

ตอบ เคสเดียวกับของผม ผมเลยตั้งสถานีขึ้นมารับสัญญาณของรถผมเอง

หาเพื่อนรวมกลุ่มนักวิทยุรอบข้าง ศึกษาพร้อมกันสนุกดี มีอะไรก็ช่วยๆกัน รองรับการเติบโตในวันข้างหน้าด้วยครับ

ตอบ ผมเลือก ไอเกต เพราะที่บ้านโหลดบิต ใช้เน็ตตลอดอยู่แล้ว ถ้าคุณมีเน็ตพร้อมก็ไอเกต ถ้าไม่พร้อมก็ดิจิ คิดว่าพื้นที่นั้น ดิจิคงไม่หนาแน่น ความถี่ไม่รกแน่นอน

ถ้าไม่มีเน็ตก็เป็นดิจิตามนั้น ดิจิมันไม่มีเน็ตก็เลยต้องโยนเพื่อส่งต่อ จะต้องมองหาสถานีไอเกตรอบข้างว่าเราจะส่งไปถึงไอเกตมั้ย ความสูงเป็นสิ่งสำคัญ เป็นตัวกำหนดระยะทำการของเรา(เน้นภาครับ) กำลังส่งต่ำ 5W พอ  ยิ้มเท่ห์

ตอบ APRS ทำได้หลายอย่างนอกจากติดตามรถอย่างเดียว ส่งข้อมูลอื่นๆ ก็ได้ครับ

ไอเกต ดิจิ สถานีเน้นภาครับ นิยมติดกับเสาสูงอยู่กับที่ เพราะจะได้ระยะทำการไกล แต่ก็มีนิยมนำไปติดตั้งร่วมในสถานีรถด้วย ถึงระยะทำการไม่ไกลนัก แต่อย่างน้อยก็รับ Track รถตัวเองล่ะนะ

Track สถานีเน้นการส่ง ที่มีมากตอนนี้คือ พวกพาหนะเคลื่อนที่ทั้งหลาย ก็จะส่งพวกค่าพิกัดตำแหน่งเป็นหลัก

WX สถานีที่ติดตั้งอุปกรณ์วัดค่าต่างๆ พวก ลม ฝน อุณหภูมิ ฯลฯ แล้วส่งต่อข้อมูลลง Internet เอง หรือส่งออกอากาศ ไปฝากไอเกตอื่นลงให้ หลักการแบบเดียวกับ Track ครับ

มาร่วมลุ้นว่าที่สถานีอีสานตอนบนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กรกฎาคม 2012, 00:20:47 โดย Length » บันทึกการเข้า

1000/26 ถนนสรศักดิ์ ตำบลมหาชัย อำเภอเมือง จังหวัดสมุทรสาคร 74000
โทรศัพท์ / แฟ็กซ์ : 034-411-286 , อีเมล์ : HS7AT(แอท)hotmail.com

ความถี่ Standby : 144.0875 MHz. , Repeater : 145.6375 MHz. (Duplex -)
Familyman
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2012, 11:34:57 »

อ้างถึง
มาร่วมลุ้นว่าที่สถานีอีสานตอนบนครับ

ขอบคุณครับพี่  กำลังศึกษาข้อมูลและแนวทางเป็นไปได้อยู่ครับ  
ยังไม่รู้เรื่องอะไรเลย งูๆ ปลาๆ กบๆ เขียดๆ อยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กรกฎาคม 2012, 11:36:53 โดย คนภูไท » บันทึกการเข้า
Familyman
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2012, 15:58:10 »

ถามต่อ แบบย่อขอความหมาย

ดิจิคือ/หมายถึง...........
ไอเกตคือ/หมายถึง........

แล้วอะไรอีกครับที่เป็นส่วนประกอบในการ ทำAPRS

ฮืม ฮืม ขยิบตา
LiNN
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2012, 16:17:39 »

ถามต่อ แบบย่อขอความหมาย

ดิจิคือ/หมายถึง...........
ไอเกตคือ/หมายถึง........

แล้วอะไรอีกครับที่เป็นส่วนประกอบในการ ทำAPRS

ฮืม ฮืม ขยิบตา

คำถามที่ว่านั้นเชื่อว่ามีคำตอบในกระทู้ที่ปักหมุดข้างบนหมดแล้วครับ ถ้าไม่เคลียร์จะรอซีดีที่ E27FBIก็น่าจะมีคำตอบครับ
E27FBI
Hero Member

aprs.fi-Your Friends On a Map !

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2012, 17:40:12 »

ใน CD มีแผนภาพอธิบายไว้ครับ ใน Folder => aprs.fi => APRS_Configulation => แผนภาพอธิบาย

DiGi หรือ DiGipeater หรือ DiGirepeater ก็คือสถานีทวนสัญญานในระบบ aprs ทำหน้าที่ทวนสัญญาน
จากแทรกเกอร์ไปยังสถานีไอเกท พูดง่ายๆก็คือชิ่งให้แหละครับดูเส้นที่โยงครับ

ในภาพสถานีรถยนต์แทรกเกอร์ hs2lwx-9 ยิงสัญญาน เข้าหาสถานี DiGi hs2qjj-1 โดย via path สถานีที่มีเครื่องหมาย
ดอกจัน * ให้สังเกตุ บ่งบอกถึงสถานีที่ทวนสัญญานให้ แล้วส่งต่อไปยังสถานีไอเกท kf7uza ส่วนจะกำหนดให้ทวนสัญญาน
ไปกี่ทอดนั้นให้กำหนดที่ตัวแทรกเกอร์ดูที่ความเหมาะสมความจำเป็นในพื้นที่ครับส่วนใหญ่ก็กำหนดให้ใช้ wide1-1 ก็พอ

I-Gate คือสถานี Internet Gateway สถานีที่มีการเชื่อมต่อกับอินเตอร์เน็ทประกอบด้วย TNC + วิทยุ 145.525Mhz +  สายอากาศ

รูปแบบต่างๆของสถานีในระบบ APRS ค่อยๆไล่ค่อยๆดูนะครับว่ามันเชื่อมต่อกันยังไง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กรกฎาคม 2012, 18:12:29 โดย E27FBI » บันทึกการเข้า

XGatE - All Packets are Welcome
                   145.750 MHz WiRES-X
HS2NBE
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2012, 17:45:05 »

ขอความรู้ ด้วย คน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

APRS 144.390MHz  
153HS224  for HamSphere
Familyman
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2012, 10:39:23 »

ขอบคุณครับพี่ทุกท่าน  ความเข้าใจกำลังคืบคลานเข้ามาทีละนิดแล้วครับ
รอแผ่นซีดีพีE27FBI  มาถึงก็จะหาแนวทางช่องทางต่อไป  ยิงฟันยิ้ม

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1]
  พิมพ์