HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
26 เมษายน 2024, 19:50:26 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความคิดเห็น การใช้ รหัส ว. ในความถี่วิทยุสมัครเล่น ผิดหรือไม่ผิด  (อ่าน 16298 ครั้ง)
samhaw
Jr. Member
**

ถ้าเกลียดพ่อไม่รักพ่อ จงออกไปจากที่นี่ซะ

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2012, 21:03:39 »

ไม่ผิดครับ/แต่ไม่ควรครับ รูดซิบปาก

"ไม่มีคำว่าสายเกินไป ในสิ่งที่อยากจะเป็น"
       Samhaw Member Club
        CB-245 MHz. CH-07
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2012, 21:03:39 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
SUB44
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2012, 21:05:37 »

ไม่ทราบครับ แต่ตอนผมอ่านหนังสือสอบวิทยุสมัครเล่นไม่มีรหัส ว ครับ มีแต่รหัส Q ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตอนผมสอบ(2542) มีข้อสอบเกี่ยวกับ ระหัส วอ ด้วยนะครับ

คำว่า QRK เทียบได้กับระหัส วอ ข้อใด ?

"วอ2 วอ8" เปรียบเทียบ Q โคช คือข้อใด?

จริงหรือครับพี่ อยากเห็นข้อสอบจัง ...

เหมือนเวลาเราขับรถเข้าไปในพื้นที่ทหาร จะมีคำว่า หน่วย .... ยินดีต้อนรับ ขับรถเลยไปอีกหน่อย เขียนว่า
" เขตทหารห้ามเข้า" ภาษาไทยในบ้างครั้งก็ให้ความหมายไม่กระจ่างเลยจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กรกฎาคม 2012, 21:18:04 โดย SUB44 » บันทึกการเข้า

ธ.กสิกรไทย 593-2-00486-2
081-6129362
« ตอบ #11 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2012, 21:05:37 »

iayyai
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2012, 21:21:51 »

ไม่ผิดครับ. แต่กิจการวิทยุสมัครเล่น เป็นอินเตอร์. ใช้กันทั่วโลกซึ่ง Q code เป็นมาตรฐาน และรู้สึกจะห้ามเอาโค้ดที่รู้กันเฉพพาะกลุ่มมาใช้แค่นั้นมั้งครับ

ส่งของ วันจันทร์ วันพุธ และ วันศุกร์ เท่านั้นครับ
บัญชีที่ใช้ ไทยพาณิชย์ กรุงเทพ ทหารไทย กสิกรไทยtel.0892552523
SUB44
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2012, 21:28:06 »

ไม่ผิดครับ. แต่กิจการวิทยุสมัครเล่น เป็นอินเตอร์. ใช้กันทั่วโลกซึ่ง Q code เป็นมาตรฐาน และรู้สึกจะห้ามเอาโค้ดที่รู้กันเฉพพาะกลุ่มมาใช้แค่นั้นมั้งครับ

แต่ผมเคยได้ยินนักวิทยุสมัครเล่นขั้นกลาง ใช้ความถี่ 7 MHz (กว่าๆจำไม่ได้ ) เขาออกเสียง C (ชาลี)ที่เราคุ้นเคยกัน แต่เขาสนทนาด้วยเสียงกับชาวต่างชาติ(แถบรัสเซ๊ย) ว่า ชาลอด หรือ ชอคโคแลต ทำนองนี้แหละครับ เพื่อให้อีกฝ่ายหนึ่งเข้าใจตรงกันว่าเขาพูดถึงตัว C แบบนี้ จะถือเป็นสากลหรือเปล่า ซึ่งปลายทางก็เข้าใจตรงกัน

แล้วแบบนี้การออกเสียของเราจะเป็นสากลหรือไม่ หรือมีอะไรอีกหลายอย่างที่เรายังไม่รู้กันแน่ครับ http://www.atriumtech.com/cgi-bin/hilightcgi?Home=/home/InterWeb2000&File=/home2/searchdata/Forums/http/www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X2811214/X2811214.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กรกฎาคม 2012, 21:35:52 โดย SUB44 » บันทึกการเข้า
hs6rjc
Hero Member

อาวุธประจำกายต้องMotorola

« ตอบ #14 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2012, 21:32:46 »

ไม่ผิดครับ/แต่ไม่ควรครับ รูดซิบปาก
ความคิดเดียวกันเลย

144.850MHz สี่แควสัมพันธ์ นครสวรรค์ แง๊ะ
E27EK
Full Member

AB1OE

« ตอบ #15 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2012, 21:45:20 »

เมื่อคุณเริ่มออกอากาศในความถี่ครั้งแรก สิ่งที่คุณจะต้องทำอย่างแรกคุณทราบหรือไม่ว่า คุณจะต้องทำอย่างไร หากถามนักวิทยุฯ ใหม่ ๆ ที่เพิ่งสอบผ่านรับประกาศนียบัตรพนักงานวิทยุฯ มาสด ๆ ร้อน ๆ หลาย ๆ ท่านก็จะต้องตอบว่า จำสัญญาณเรียกขานของผู้ใช้ความถี่อยู่ , หยิบไมค์ , เตรียมสมุดดินสอเพื่อจดลง LOGBOOK

แต่จริง ๆ แล้วสิ่งที่สำคัญที่สุดคือ การฟังครับ วิทยุสมัครเล่นฯ นั้นสิ่งที่สำคัญที่สุด หรือ อาจจะเรียกว่าเป็นสิ่งที่สำคัญในการติดต่อสื่อสารเลยก็ว่าได้คือ " การฟัง " ยกตัวอย่างการส่งรหัสมอร์ส หากคุณฝึกส่งได้อย่างดีเลย สามารถส่งได้นาทีละ 40-50 คำโดยประมาณ แต่ความสามารถในการรับคุณสามารถรับได้แค่ 5 คำ / นาที ถามว่าคุณจะประสบความสำเร็จในการติดต่อสื่อสารหรือไม่ ตอบได้เลยครับว่า ไม่มีทางในเมื่อคุณส่งซะเร็วขนาดนั้น ผู้รับคุณเขาก็ต้องตอบกลับมาในระดับที่ใกล้เคียงกัน เพราะเขาคิดว่าคุณสามารถรับได้เท่ากับที่คุณส่ง หากเมื่อเขาส่งมาเร็ว แต่คุณมีความสามารถแค่ 5 คำต่อนาที แล้วคุณจะฟังเขารู้เรื่องได้อย่างไรว่าเขาส่งอะไรมา

เช่นเดียวกันครับ หากพูดกันใน PHONE MODE แล้ว ก็เช่นเดียวกัน พวกเรามีเวลามากพอในการติดต่อสื่อสารในกิจการวิทยุสมัครเล่น เมื่อเราจะเล่นวิทยุฯ เราต้องดูแล้วว่าเรามีเวลาว่างพอหรือไม่ในการหยิบไมค์ขึ้นมาพูดคุยหากเราไม่มีเวลาว่างมากพอ เราก็ไม่คุยจริงหรือไม่ครับ

ท่านเคยสังเกตกันหรือไม่ว่า หากเมื่อไรท่านไม่ได้จับวิทยุฯ ท่านสามารถคุยกันกับเพื่อนที่เป็นนักวิทยุฯ หรือ ไม่เป็นนักวิทยุฯ ได้อย่างเป็นปกติ แต่เมื่อไรท่านเอาวิทยุฯ มาเป็นตัวคั่นระหว่างเพื่อนกับท่านแล้ว ภาษาที่ท่าน ๆ ใช้กันนั้น มันจะเปลี่ยนไปเลย ลองสังเกตกันดูนะครับ ว่าจริงหรือไม่

แต่ภาษาที่ท่านใช้กันนั้น ท่านทราบหรือไม่ว่า ท่านได้มีความเข้าใจในภาษานั้น ๆ แล้วเพียงใด สิ่งที่ท่านใช้นั้นมันถูกต้องตามหลักสากลหรือไม่ ผมคงจะไม่พูดย้อนกลับไปในอดีตว่ากิจการวิทยุสมัครเล่นไทยเกิดขึ้นมาอย่างไร แต่อยากจะเล่าสู่กันฟังสำหรับนักวิทยุฯ รุ่นใหม่ ๆ ว่า กิจการวิทยุสมัครเล่นไทยนั้น เกิดจากวิทยุอาสาสมัคร โดยนำเอาแบบอย่างมาจากหน่วยงานราชการ จากนั้น เมื่อมีกิจการวิทยุสมัครเล่นขึ้นในประเทศไทย ก็ได้มีการนำเอาแบบอย่างต่าง ๆ มาแทบจะทั้งสิ้น อาทิเช่น การขานเวลาหลังจากจบการติดต่อสื่อสาร ของ สถานีวิทยุคมนาคมควบคุมข่าย กิจการวิทยุสมัครเล่น ซึ่งผมอยากจะบอกว่าไม่มีที่ใดในโลกนี้เขาทำกันครับ สถานีวิทยุฯ ส่วนใหญ่แทบทุกสถานีเขาจะมีนาฬิกาที่บอกเวลา UTC และเวลาท้องถิ่นประจำสถานีกัน เพื่อทราบเวลากันอยู่แล้ว สำหรับใช้ในการลงบันทึกการติดต่อสื่อสารใน LOG BOOK

การใช้โค๊ดต่าง ๆ ก็เลียนแบบมาจาก รหัส ว. เพื่อให้มีความหมายใกล้เคียงกัน แต่จริง ๆ แล้ว มันคือคนละความหมาย หรือ แม้นแต่กระทั่งสร้างคำย่อเองตามใจตน เพื่อให้ใกล้เคียงกับคำย่อที่มีในกิจการวิทยุสมัครเล่น อยากบอกว่า จริง ๆ แล้วนั้น การติดต่อสื่อสารในกิจการวิทยุสมัครเล่นนั้น เขามีข้อบัญญัติอย่างดีแล้วครับ ในกิจการวิทยุสมัครเล่นนั้น เขาบอกอย่างชัดเจนว่า ให้ใช้ภาษาธรรมดาให้มากที่สุด ใช้ประมวลรหัส Q ให้น้อยที่สุด เพราะอะไร ก็เพราะว่า รหัส Q นั้น เขาใช้สำหรับการส่งรหัสมอร์ส เพราะเนื่องจาก การรับด้วยหูส่งด้วยมือของคนนั้น สามารถทำได้เต็มที่อย่างเก่งสำหรับคนปกติธรรมดา ก็ไม่น่าจะเกิน 60 คำต่อนาที และด้วยสภาพอากาศอาจจะเป็นใจหรือไม่เป็นใจในการติดต่อสื่อ
สาร หากที่จะใช้คำพูดแบบเต็มรูปแบบ คงจะไม่ทันกินแน่นอน ดังนั้น เขาจึงต้องมี รหัส Q เพื่อมาใช้ย่อในการติดต่อสื่อสาร แต่สำหรับ การพูดนั้น โดยปกติของคนธรรมดา เวลาพูดจะมีความเร็วประมาณ 200 คำต่อนาที ดังนั้น ไม่ใช่เป็นอุปสรรคอันใดต่อการติดต่อสื่อสารแต่อย่างใด

E27EK ธนวัฒน์ 081-5756425 ตู้ปณ. 44 ปณจ.ชลบุรี 20000
ธ.กรุงไทย     228-0-08102-4
ธ.ไทยพาณิชย์ 818-209811-3
E22xcg
Hero Member

153HS284-153TH126

« ตอบ #16 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2012, 22:46:36 »

ไม่ทราบครับ แต่ตอนผมอ่านหนังสือสอบวิทยุสมัครเล่นไม่มีรหัส ว ครับ มีแต่รหัส Q ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตอนผมสอบ(2542) มีข้อสอบเกี่ยวกับ ระหัส วอ ด้วยนะครับ

คำว่า QRK เทียบได้กับระหัส วอ ข้อใด ?

"วอ2 วอ8" เปรียบเทียบ Q โคช คือข้อใด?

จริงหรือครับพี่ อยากเห็นข้อสอบจัง ...

เหมือนเวลาเราขับรถเข้าไปในพื้นที่ทหาร จะมีคำว่า หน่วย .... ยินดีต้อนรับ ขับรถเลยไปอีกหน่อย เขียนว่า
" เขตทหารห้ามเข้า" ภาษาไทยในบ้างครั้งก็ให้ความหมายไม่กระจ่างเลยจริงๆ

ข้อสอบ จะเอาที่ไหนมาให้ดูครับท่าน  ยิงฟันยิ้ม

หรือผมจำ ผิด ตกใจ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กรกฎาคม 2012, 22:54:48 โดย E22xcg » บันทึกการเข้า
DAN.2517
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2012, 23:15:19 »

ในความคิดของผม ผมว่าไม่ผิด เพราะระหัส ว. กับ Q code มันก็เหมือนกันเลยละ แต่ ระหัส ว. เราใช้ทั่วๆไป แต่Q code ใช้ในแบบสากลเท่านั้น อีกอย่าง ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่านี่คือ ระหัส ว. ก็ต้องเอามาใช้ตอนคุยวิทยุซิครับ..จริงใหม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ninmee
Hero Member

086-5888678

« ตอบ #18 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 00:02:57 »

ไม่ผิดครับ
ผมเห็นในคู่มืออบรมสอบตอนนี้มีครับ
แต่ตอนที่ผมสอบไม่มครับ

กสิกรไทย 5832071554 
ไทยพานิชย์ 3054114906
กรุงไทย 1340321076
กรุงเทพ 0170421358
ลัญฉกร มีเดช E29UK
086-5888-678
14/5274 ม.14  ต.บางบัวทอง อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี 11110
Hs1gzc
Hero Member

0840185630 ทรู linjong11(แอท)hotmail.com

« ตอบ #19 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 11:00:39 »

ตามความเข้าใจส่วนตัวครับ ใช้รหัส ว.ในความถี่วิทยุสมัครเล่น  ไม่ผิดครับเพราะตามข้อบังคับ ข้อ (๒) ใช้รหัสลับในการติดต่อสื่อสาร ถาวว่ารหัส ว.2 ว.8หรือ ว.20 มีน้อยคนที่ไม่รู้ ขนาด รปภ หน้าหมู่บ้านยังรู้เลย แสดงว่าไม่ใช่รหัสลับ ถูกต้องไหมครับ แต่รหัสลับที่นักวิทยุสมัครเล่นบางท่าน ยังใช้อยู่ทุกวันนี้ก็ยังมี เช่น คุยๆอยู่บอกอีกสถานีว่า "กับช่องบ้านน่ะ" อะไรประมาณนี้ ถ้าท่านฟังอยูแล้วจะรู้ไหมว่าไอ้ช่องบ้านของเค้ามันช่องไหน จะตามไปคุยด้วยก็ไม่รู้ว่าไปช่องไหน  แต่ที่ไม่ใช้กันเพราะว่า เป็นธรรมเนียมปฏิบัติ ของนักวิทยุสมัครเล่นตั้งแต่รุ่นแรกๆที่ปฏิบัติมา  มีท่านใดที่เห็นต่างกับผมไหมครับ  แค่แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กรกฎาคม 2012, 11:02:21 โดย Hs1gzc » บันทึกการเข้า

hs1gzc  โทร 0840185630 ติดต่อ คุณใหญ่
เลขบัญชีโอนเงิน
บรรลือ  เศษธะพานิช
กสิกรไทย สาขาเทสโก้ โลตัส  ประชาชื่น 028--8-71537-8

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์