HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
25 เมษายน 2024, 20:40:14 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความคิดเห็น การใช้ รหัส ว. ในความถี่วิทยุสมัครเล่น ผิดหรือไม่ผิด  (อ่าน 16289 ครั้ง)
Familyman
Hero Member

ชอบความจริงใจตรงไปตรงมา

« ตอบ #20 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 11:32:17 »

อ้างจากท่าน HS8UTD
ขออนุณาต post link ที่มา
http://www.100watts.com/smf/index.php?topic=4514.15

""การพูดคุยกันของนักวิทยุสมัครเล่น ไม่ได้มีการบังคับให้ใช้โค้ด Q ตลอดเวลา เพียงแต่ให้ใช้เท่าที่จำเป็น..."

ดังนั้น นักวิทยุสมัครเล่นสามารถพูดคุยกัน โดยใช้ภาษาพูดปกติ โดยไม่จำเป็นต้องใช้โค้ดก็ได้ครับ ใช้ภาษาพูดคุยเหมือนประชาชนทั่วไปก็ได้

แต่หากนำโค้ด ว. มาใช้ด้วยนั้น ถิอว่า ผิดหลักปฏิบัติของนักวิทยุสมัครเล่น โค้ด ว. ไม่ได้มีการอนุญาตให้นำมาใช้ในกิจการวิทยุสมัครเล่นครับ

หากไม่ได้ตั้งใจ ก็ค่อยๆปรับเปลี่ยนกันไปครับ...บางทีเรื่องการติดปากก็เป็นปัญหา แต่ทุกอย่างสามารถแก้ไขและเปลี่ยนแปลงไปสู่ที่ดีและถูกต้องได้ครับ

ร่วมสร้างสังคมดีครับ....แตกต่างแต่ไม่แตกแยก"

ความเห็นส่วนตัวคือ เราเป็นนักวิทยุสมัครเล่นครับ มี Q Code เพื่อสือสารและเข้าใจในหมู่นักวิทยุสมัครเล่นอยู่แล้ว ก็ควรใช้ให้ถูกต้องครับ

ถูกต้องครับ Q code ก็ใช่ว่าจะใช้กันทุกตัวนะครับ  มีบางตัวเท่านั้นที่ใช้

"ขอเป็นข้าฯฝ่าพระบาททุกชาติไป"
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #20 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 11:32:17 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
g1crv
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 11:40:46 »

ผิด หรือ ไม่ผิด ผมไม่รู้นะ

แต่ กองกำกับการตำรวจ จังหวัดบ้านผม
เวลาจะส่งข่าวให้ ทุก สภ. ทั่วจังหวัด เขาใช้ คำว่า
"มีข่าว CQ  ถึงทุกแห่ง 1 ฉบับ"
ฮาไหมละ
« ตอบ #21 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 11:40:46 »

peerapat
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 11:55:20 »

ไม่ผิดครับ/แต่ไม่ควรครับ รูดซิบปาก
ความคิดเดียวกันเลย

peerapat rattanapakdee ( E22ZEX ) สถานที่ จ.เชียงใหม่
 บ/ช ( PM )
 **โพสถามเพราะอยากรู้ คลิ๊กดูเพราะสนใจ ที่ขายไปล้วนของดี**
E27EK
Full Member

AB1OE

« ตอบ #23 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 12:15:08 »

อยากให้ไปศึกษากันใหม่นะครับ ว่า กิจการวิทยุสมัครเล่นคืออะไร แล้วท่านจะเข้าใจครับว่า ใช้ได้หรือใช้ไม่ได้ ซึ่งจริงๆ แล้วไม่ได้มีข้อใดบอกนะครับว่าให้ใช้  รหัส Q หรือ รหัส ว. ท่านใดมีระเบียบดังกล่าวบอกด้วยนะครับ แต่สิ่งที่เขาบอกคือว่า ให้ใช้้ภาษาธรรมดาให้มากที่สุด เท่านั้นเอง

กิจการวิทยุสมัครเล่นเป็นกิจการที่เป็นสากล ไม่ได้ถูกสร้างขึ้นโดยคนไทย ดังนั้น นักวิทยุฯ สากล คงไม่ทราบถึง รหัส ว.
ทำไมถึงต้องมี รหัส Q ก็เพราะว่ามันเป็นสากล ในกิจการวิทยุสมัครเล่นสากล ไม่ได้มีเพียงการพูดคุยด้วย Mode Phone เท่านั้น ยังมีการส่ง รหัสมอร์ส , RTTY , PACTOR , AMTOR และการติดต่อก็ต้องพึ่งพา Propagation ดังนั้นในบางครั้งอาจจะต้องมีการรีบเร่งในการติดต่อสื่อสาร จึงต้องมี รหัส Q เข้ามาช่วยเพื่อให้การติดต่อนั้นรวดเร็วยิ่งขึ้น

แต่ในการติดต่อวิทยุสมัครเล่นของเรานั้น เป็นแบบ VHF FM ดังนั้นเรามีเวลามากมายนักที่จะพูดคุยกัน หากใครมีธุระรีบร้อนหากมัวแต่มานั่งคุยวิทยุหรือมัวแต่เรียกหากัน คงไม่ทันการแน่นอนครับ ดังนั้นจึงไม่มีีความจำเป็นอันใดที่จะต้องมาใช้ รหัส Q ให้มันวุ่นวาย

คำถามที่ว่าใช้ รหัส ว. ในกิจการวิทยุสมัครเล่นผิดไหม ตอบได้เลยครับว่าผิด เพราะ กิจการวิทยุสมัครเล่น คือ กิจการสากล แต่่ รหัส ว. เป็นรหัสที่ตั้งขึ้นมาสำหรับใช้ภายในประเทศเท่านัั้น

แต่่ถามว่ามีความผิดร้ายแรงเพียงใดหรือไม่ ตอบว่าไม่

ก็คงจะต้องวิเคราะห์ตามหลัก นิติศาสตร์ และ รัฐศาสตร์ ควบคุู่กันไปครับ อะไรที่ให้อภัยกันได้ก็ให้อภัยกัน แล้วปรับปรุงแก้ไขให้มันถกต้อง ก็เท่านั้นครับ

ด้วยความเครารพ

E27EK ธนวัฒน์ 081-5756425 ตู้ปณ. 44 ปณจ.ชลบุรี 20000
ธ.กรุงไทย     228-0-08102-4
ธ.ไทยพาณิชย์ 818-209811-3
chang
Sr. Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 12:19:13 »

ไม่ทราบครับ แต่ตอนผมอ่านหนังสือสอบวิทยุสมัครเล่นไม่มีรหัส ว ครับ มีแต่รหัส Q ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตอนผมสอบ(2542) มีข้อสอบเกี่ยวกับ ระหัส วอ ด้วยนะครับ

คำว่า QRK เทียบได้กับระหัส วอ ข้อใด ?

"วอ2 วอ8" เปรียบเทียบ Q โคช คือข้อใด?

อย่าถือว่า เป็นการโต้แย้ง
ทุกความเห็น มีประโยชน์ แต่ความเห็นนี้ โดนใจ ผมขอตอบ
เป็นความคิดที่ดี จะใช้ก็ไม่มีปัญหา เพราะหนีกันไม่ออก เพิ่มเติมสิครับ อย่างนี้น่านับถือ
QRK ก็ ว.16
ว.2  ว.8 ก็ QSL
บางท่าน ทำงานราชการ ใช้ ระหัส ว. มาก่อน แล้วมาได้ใช้ Q code
บางท่าน เป็น Q code ก็หนีไม่พ้น code ว.
อย่าซีเรียส มันไม่ได้ยุ่งยากมากมายอย่างที่คิด แค่เป็นเครื่องมืออย่างหนึ่ง
จะ code ไหน ก็เปลืองเงิน พอกัน นอกจากจะมีสปอนเซอร์  ยิงฟันยิ้ม

วิบูลย์กิจ แวร์
ขายและรับสั่งทำอุปกรพลาสติก ขนาดเล็กทุกชนิด
เลขบัญชี ธ.ทหารไทย ออมทรัพย์ 041-2-48074-1
สาขาศรีย่าน กรุงเทพฯ 10300
โทรฯ 0925054718
umnad
Sr. Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 21:38:02 »

ไม่ผิดหรอก แต่ผมไม่เคยใช้โค้ด ว. ในความถี่วิทยุสมัครเล่น เพราะผมไม่ใช่ หน่วยงานใดๆ การใช้ โค้ดคิว หรือโค้ด ว. มันไม่ผิด แต่การใช้โค้ด ว. เช่น ว.2 ว.8 ว.16 ว.00 ว.100 ว.101 หรือ วอกะเดี่ยง เราต้อง เข้าใจว่า คู่สถานี หรือเพื่อนๆที่อยู่ในความถี่ขณะนั้น เขาจะเข้าใจ กับท่าน หรือรู้โค้ด ว.กับท่านหรือเปล่า ถ้า เขาไม่รู้ เขาก็จะ ไม่สามารถ คุยกับท่านได้ต่อ เพราะเขาไม่รู้เรื่องโค้ด ว. ที่ท่านใช้ครับ ดังนั้น ไม่ต้องโค้ด ว. ในวิทยุสมัครเล่นดีกว่า แค่ใช้โค้ดคิว ตามแบบสากลให้ถูกต้อง ก็พอครับ ยิ่งถ้าคุยกับเพื่อนๆเราเองก็ใช้คำพูดธรรมดา ก็แทบแปลกันไม่ทันแล้วครับ ส่วนโค้ดคิว เอาไว้ คุยเล่นๆกับฝรั่งแถวพัทยา น่าจะเหมาะสมครับ เพราะต่างชาติที่เป็นวิทยุสมัครเล่นมีอยู่เยอะครับ น่าจะเหมาะสมกว่า โกอินเตอร์ด้วย เวลาเขากับไปบ้านเขา เขาจะได้ ไปคุยได้ว่า มาเมืองไทย ได้ติดต่อวิทยุกับเจ้าบ้านด้วย เราจะได้ มีชื่อเสียงกับเค้ามั่ง หรืออาจจะมี สัญญาณเรียกขานของเราไป แปะข้างฝาบ้านเค้ากันมั่งไงครับ

Amateur Radio Chonburi
144.8125 CB 56
The bright blue group
hs2xwn
Hero Member

้้้แฮมใหม่ปี40 HS2XWN

« ตอบ #26 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 11:43:46 »

ฮืม
ไม่ทราบครับ แต่ตอนผมอ่านหนังสือสอบวิทยุสมัครเล่นไม่มีรหัส ว ครับ มีแต่รหัส Q ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตอนผมสอบ(2542) มีข้อสอบเกี่ยวกับ ระหัส วอ ด้วยนะครับ

คำว่า QRK เทียบได้กับระหัส วอ ข้อใด ?

"วอ2 วอ8" เปรียบเทียบ Q โคช คือข้อใด?

จริงหรือครับพี่ อยากเห็นข้อสอบจัง ...

เหมือนเวลาเราขับรถเข้าไปในพื้นที่ทหาร จะมีคำว่า หน่วย .... ยินดีต้อนรับ ขับรถเลยไปอีกหน่อย เขียนว่า
" เขตทหารห้ามเข้า" ภาษาไทยในบ้างครั้งก็ให้ความหมายไม่กระจ่างเลยจริงๆ

ข้อสอบ จะเอาที่ไหนมาให้ดูครับท่าน  ยิงฟันยิ้ม

หรือผมจำ ผิด ตกใจ 555
ฮืม โกรธ

มาโนช เอี่ยมสูงเลิศ ห้องพักตำรวจห้องที่ึึ7 เลขที่74/17 สถานีตำรวจภูธรอำเภอบ้านกรวด อำเภอบ้านกรวด จังหวัดบุรีรัมย์31180 โทรฯ0640072397 ไลน์ID hs2xwn  บัญชีธนาคารกรุงไทยออมทรัพย์ สาขาบุรีรัมย์ หมายเลขบัญชี3081889626
tugthawung
Hero Member

ทักษ์ 08.6565.6561

« ตอบ #27 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 20:04:05 »

ผมว่า ว. หรือ Q ไม่น่าเป็นปัญหาใหญ๋
น่าจะแก้ปัญหา (5) และ (11) ให้หมดไปจะดีกว่าไหมครับ ท่าน  ยิงฟันยิ้ม

steventee
Jr. Member
**

« ตอบ #28 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 21:00:38 »

ผมว่าน่าควรใช้เฉพาะ q code ครับ

นายดิศกุลโฆษิวากาญจน์ E29AIT
083-990-0011
นักวิทยุสมัครเล่น กลุ่มเพื่อนรีพีทพัทยา2010
McOver
Full Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 21:27:07 »

โค้ด ว. ที่เกิดขึ้นมานั้น ไม่ได้มีจุดประสงค์เพื่อเป็นความลับ ปกปิด อะไร แต่ต้องการ ย่น ย่อ คำพูด ให้กระชับและสั้นลง เข้าใจตรงกัน เพราะสมัยก่อนนั้น ช่องสัญญาณมีน้อย ถ้าให้พูดบรรยายทั้งหมดก็จะใช้เวลามาก และออกอากาศนานเกินไป แล้วยังจะไม่กระจ่างในข่าวสารที่ได้ฟัง กดคีย์นานหน่วยงานอื่นไม่ต้องได้ใช้กันพอดี รหัส ว. มันเกิดมาจากตรงนี้ คนไทยเราพอได้ยินโค้ด ว. หน่วยงานแรกทีมักจะนึกถึงคือ ตำรวจ  จนมันฝังหัวเข้าไปในสายเลือดเสียแล้ว
ส่วนคนที่ใช้โค้ด ว. ในย่านสมัครเล่นเพราะความคุ้นเคยก็น่าจะปรับปรุง ว่ากำลังใช้ย่านไหน แต่ถามใจตัวเองซิ พูดโค้ด ว. เพียงเพื่ออยากจะอวดโก้ โชว์อ้าง ให้มันเก๋ เท่ห์ แปลก(กว่าใคร) ว่าฉันเป็นเจ้าหน้าที(ไม่รู้หน่วยงานไหน)ไม่ใช่คนธรรดาๆ นะเฟ้ย หรือเปล่า?

ถ้าเห็นเว็บเป็นแค่สมุดหน้าเหลือง ลงกระทู้ขายได้ ใครโพสต์ถามอะไรไม่เคยตอบ ชอบให้เสียค่าโทรศัพท์ แล้วจะมีเว็บไว้ทำซากอะไร...

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์