HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
26 เมษายน 2024, 17:53:12 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .  (อ่าน 13021 ครั้ง)
A-321
Jr. Member
**

« ตอบ #30 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 12:48:29 »

ผมขอยินดีที่มีผู้สนใจเรียน CW กับท่านไม้ไผ่ยากิด้วยครับ

แต่ฝากให้คิดสักนิด กิจการนี้มิได้เป็นกิจการแสวงหาประโยชน์

อยากให้ท่าน และเพื่อนๆ ฉุกคิดสักนิด เก็บค่าใช้จ่ายในการทำ CD นิดหน่อยไม่ว่ากัน

แต่เรื่องนี้ผมเห็นว่า เป็นการไม่ควรอย่างยิ่งครับ ลองตรองดูสักนิดครับ

เพราะผมกำลังจะจัดการ "แก๊งปลิงนรก"

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #30 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 12:48:29 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
A-321
Jr. Member
**

« ตอบ #31 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 13:12:47 »

ลังเล ไม่อยากจะเชื่อเลยจริงๆ ว่าเรียนรหัสมอร์ส ต้องเสียตังค์เป็นพัน เฮ้อเหนื่อยใจจริงๆ ครับ อายจัง
« ตอบ #31 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 13:12:47 »

A-321
Jr. Member
**

« ตอบ #32 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 13:19:30 »

ลังเล จิตวิญญาณของความเป็นนักวิทยุสมัครเล่น หายไป เริ่มเสื่อมลงไปทุกที กลายเป็นเรื่องของการหาผลประโยชน์ ....

นักวิทยุสมัครเล่น" ภาษาอังกฤษเรียกว่า "amateur radio operator" หมายถึงบุคคลที่ได้รับใบอนุญาตการเป็นนักวิทยุสมัครเล่นจากรัฐบาลหรือจากผู้ที่มีอำนาจของแต่ละประเทศ นักวิทยุสมัครเล่นจะใช้อุปกรณ์ต่างๆ ในสถานีของนักวิทยุสมัครเล่นสำหรับติดต่อสื่อสารระหว่างนักวิทยุสมัครเล่นที่ได้รับอนุญาตเช่นเดียวกัน รวมทั้งใช้ความถี่ที่กำหนดให้เฉพาะกิจการวิทยุสมัครเล่นเท่านั้น ซึ่งการใช้งานจะต้องเป็นตามเงื่อนไขที่ได้รับอนุญาต นักวิทยุสมัครเล่นจะได้รับการกำหนดสัญญาณเรียกขาน เพื่อระบุตัวตนในการติดต่อสื่อสาร ปัจจุบันมีนักวิทยุสมัครเล่นทั่วโลกประมาณ 3 ล้านคน
บัญญัติ 6 ประการนี้ คงไม่มีแล้วซินะ....
1.คำนึงถึงผู้อื่น เขาจะไม่ใช้การออกอากาศ ในลักษณะที่ตั้งใจไปลดทอนความพึงพอใจของผู้อื่น
2. มีความรักต่อกิจการ เขาจะมอบความจริงใจ ให้การส่งและสนับสนุนแก่เพื่อนนักวิทยุสมัครเล่น แก่ชมรม แก่สมาคม
3. รักความก้าวหน้า มีความรู้ที่ทันสมัย มีการพัฒนาสถานีให้มีประสิทธิภาพ
4. มีอัธยาสัยดี เขายินดีที่จะส่งข้อความอย่างช้าๆ และอารมณ์เย็น ให้ความช่วยเหลือผู้อื่นอย่างเอื้ออารี และให้ความสนใจผู้อื่น
5. มีดุลยภาพ วิทยุสมัครเล่นเป็นงานอดิเรก ซึ่งจะไม่รบกวนภาระหน้าที่ใดๆ ที่มีต่อครอบครัว อาชีพ สถาบันต่างๆ หรือความสัมพันธ์ที่มีต่อชุมชน
6. มีความรักชาติ เขาพร้อมที่จะใช้ความรู้ความสามารถ เพื่อประเทศชาติและชุมชนของเขาเสมอ
eaka
Hero Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 14:26:25 »

ยินดีตามข้อแนะนำของทุกท่านครับ
-สอนฟรีครับ
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ร่วมให้ความคิดเห็น เป็นพระคุณอย่างสูง ทั้งนี้ถ้าท่านใดจะแนะนำเพิ่มเติมมาต่อได้ครับ
nida
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 15:02:10 »

ต้องขอแสดงความชื่นชมว่า จขกท.กล้าหาญมากครับ

ที่ผ่านมาผมก็ยังแปลกใจว่า ขนาดเห็นหลายๆเจ้าสำนักเปิดสอนให้ฟรีๆ แถมอุปกรณ์คันเคาะกับออสซิลเลเตอร์ให้ไปเล่นที่บ้านฟรีๆ บางแห่งยกเครื่อง HF ให้ไปยืมฟังฟรีๆ ยังหาคนเรียนไม่ได้เลย ฮาๆๆ  ยิงฟันยิ้ม ร้องไห้

นี่เก็บเงินด้วย ๑,๐๐๐.- บาท จะมีใครเรียนรึเปล่า  ฮืม

ถ้าคิดซะว่าเป็นค่ายกครู หรืออย่างน้อยก็เก็บเงินเพื่อจะให้มันดูมีคุณค่า (เพราะคนเราได้อะไรมาฟรีๆ มักทิ้งขว้าง) เป็นการบังคับว่าเสียเงินแล้ว อย่าให้เสียเงินฟรี ก็ท่าจะดี

แต่ถ้าท่านเก็บเงินเพราะคิดจะหาผลประโยชน์จากกิจการนี้ละก็ ท่านคงต้องคิดใหม่ และผมก็จะขอประนามด้วยคนหนึ่งครับ ส่วนเหตุผลนั้น หลายๆท่านทราบกันดีอยู่แล้ว

สอบขั้นต้นฯโดนเก็บ ๑,๐๐๐.- ก็ว่าแพงแล้ว จะขยับขึ้นขั้นกลางแล้วถ้าต้องจ่ายเพื่อเรียนมอร์สอีก และถ้าต้องจ่ายเพื่อเรียนหลักสูตรอื่นๆ เช่น ดิจิตอลโหมดทั้งหลายแหล่ RTTY SSTV PSK31 WSJT WSPR ฯลฯ อีกหลายสิบแขนง ผมว่าคงต้องเตรียมเงินไว้เป็นแสน ฮ่าๆๆๆ (ไม่นับเงินที่ต้องจ่ายเพื่อซื้ออุปกรณ์)

อย่าลืมว่า กิจการนี้มีจุดแข็งอย่างหนึ่งก็คือ พวกเราเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ซึ่งกันและกัน เราแบ่งปันกันทั้งความรู้ ประสบการณ์ อุปกรณ์เครื่องไม้เครื่องมือต่างๆ เหมือนที่เราเรียกกันว่า "แฮมสปิริต" การจะคิดหาผลประโยชน์ใดๆจากสิ่งเหล่านี้เป็นสิ่งที่จะถูกประนาม

ลองดูครับ

Life's too short to CW.
eaka
Hero Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 15:18:22 »

ต้องขอแสดงความชื่นชมว่า จขกท.กล้าหาญมากครับ

ที่ผ่านมาผมก็ยังแปลกใจว่า ขนาดเห็นหลายๆเจ้าสำนักเปิดสอนให้ฟรีๆ แถมอุปกรณ์คันเคาะกับออสซิลเลเตอร์ให้ไปเล่นที่บ้านฟรีๆ บางแห่งยกเครื่อง HF ให้ไปยืมฟังฟรีๆ ยังหาคนเรียนไม่ได้เลย ฮาๆๆ  ยิงฟันยิ้ม ร้องไห้

นี่เก็บเงินด้วย ๑,๐๐๐.- บาท จะมีใครเรียนรึเปล่า  ฮืม

ถ้าคิดซะว่าเป็นค่ายกครู หรืออย่างน้อยก็เก็บเงินเพื่อจะให้มันดูมีคุณค่า (เพราะคนเราได้อะไรมาฟรีๆ มักทิ้งขว้าง) เป็นการบังคับว่าเสียเงินแล้ว อย่าให้เสียเงินฟรี ก็ท่าจะดี

แต่ถ้าท่านเก็บเงินเพราะคิดจะหาผลประโยชน์จากกิจการนี้ละก็ ท่านคงต้องคิดใหม่ และผมก็จะขอประนามด้วยคนหนึ่งครับ ส่วนเหตุผลนั้น หลายๆท่านทราบกันดีอยู่แล้ว

สอบขั้นต้นฯโดนเก็บ ๑,๐๐๐.- ก็ว่าแพงแล้ว จะขยับขึ้นขั้นกลางแล้วถ้าต้องจ่ายเพื่อเรียนมอร์สอีก และถ้าต้องจ่ายเพื่อเรียนหลักสูตรอื่นๆ เช่น ดิจิตอลโหมดทั้งหลายแหล่ RTTY SSTV PSK31 WSJT WSPR ฯลฯ อีกหลายสิบแขนง ผมว่าคงต้องเตรียมเงินไว้เป็นแสน ฮ่าๆๆๆ (ไม่นับเงินที่ต้องจ่ายเพื่อซื้ออุปกรณ์)

อย่าลืมว่า กิจการนี้มีจุดแข็งอย่างหนึ่งก็คือ พวกเราเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ซึ่งกันและกัน เราแบ่งปันกันทั้งความรู้ ประสบการณ์ อุปกรณ์เครื่องไม้เครื่องมือต่างๆ เหมือนที่เราเรียกกันว่า "แฮมสปิริต" การจะคิดหาผลประโยชน์ใดๆจากสิ่งเหล่านี้เป็นสิ่งที่จะถูกประนาม

ลองดูครับ

เพราะคนเราได้อะไรมาฟรีๆ มักทิ้งขว้าง เป็นเช่นนั้นครับ
A-321
Jr. Member
**

« ตอบ #36 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 16:41:01 »

ยินดีตามข้อแนะนำของทุกท่านครับ
-สอนฟรีครับ
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ร่วมให้ความคิดเห็น เป็นพระคุณอย่างสูง ทั้งนี้ถ้าท่านใดจะแนะนำเพิ่มเติมมาต่อได้ครับ

ยิ้มเท่ห์ ดีใจครับ ที่ท่านสามารถแก้ไข ในแนวทางที่ควรจะเป็นอย่างถูกต้อง ตามจิตวิญญาณของความเป็นนักวิทยุสมัครเล่นครับ ยิ้มกว้างๆ
tenakub
Sr. Member

« ตอบ #37 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 23:58:58 »

เรียนสนุกครับ สนใจเรียน pM ไปที่เจ้าตัวได้นะครับ

086-8531663
ag6bd
Full Member

homebrew,cw

« ตอบ #38 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2012, 18:33:21 »

ดูเหมือนจะมีทั้งแนวร่วมและที่ขัดแย้ง ยังไงก็ตาม ท่านสามารถทำให้ทุกคนยอมรับได้ไม่ยากครับ
โดยโชว์ความเร็วและความแม่นยำในเรื่องรหัสมอร์สให้ทุกคนเห็น

ลองโชว์คะแนน ความเร็วมอร์สใน cw freak (http://ja1zlo.u-tokyo.org/cgi-bin/vwl/monthly.html) หรือ Rufzxp
ความแม่นยำใน morse runner (http://www.dxatlas.com/MorseRunner/MrScore.asp) ถ้าคะแนนมาก สมาชิกขั้นกลางเก่า ๆ แก่ ๆ ก็ยอมรับเองละ ผมก็ยอมรับด้วยคนครับ และคนที่จะมาเรียนใหม่ก็จะมั่นใจมากขึ้น

>> ทดลองอย่างนักวิทยุสมัครเล่น <<
t_jarun
Hero Member

มีไว้ก่อน ดีกว่าจะใช้แล้วไมมี

« ตอบ #39 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2012, 18:54:35 »

เียนด้วยครับ

NAKHONSAWAN RESCUE "940"
TEL.061-6297950
สอบ 2 พ.ค. 2536 ที่ จ.เพชรบูณ์ (70107)

เช็คพัสดุไปรษณีย์  http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/Default.aspx

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์