HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 09:32:47 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องไดชาร์จ รถยนต์  (อ่าน 14185 ครั้ง)
pro
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2012, 00:27:56 »

เดียวจะเข้าใจผิด  ไ่ม่จำเป็นต้องรุ่น ที่มี กล่อง ecu ครับ อีซู efr  ไมตี้เอ็ก เครือง2l รถตู้เครื่อง 3l  พวกนี้ก็ไม่มีกล่อง ecu ไฟหมดเลยเข็นให้ยังไงก้อไมีมีทางติดครับ  ยกเว้นเครื่องรุ่นที่ดึงดับครับ เช่นพวกรถหกล้อ-สิบล้อรุ่นเก่าๆ พวกนี้แบตไม่ใส่ก็ติดได้ ถ้าเป็นรุ่นที่ดับด้วยการบิดกุญแจกลับแล้วเครื่องดับ  ไม่มีทางติดครับ  อยากรู้ทดลองเลยครับ เอาแบตออกแล้วให้รถอีกคันมาลาก ดูครับ แต่ต้องไฟหมดจริงๆนะ เอาแบบหน้าปัดไฟไม่ติดเลย ถ้ายังพอมีไฟเหลือติดแน่นอน ที่เห็นเข็นติดมันแค่ไฟอ่อนครับ พอเครื่องติดไดชาร์ก็ทำงานเลย

เป็นสัจธรรมของโลก ผลย่อมเกิดจากการกระทำ

089-9801530  กรุงไทย ออมทรัพย์ 096-015-0676
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2012, 00:27:56 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS3TFY
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2012, 22:58:34 »

เดียวจะเข้าใจผิด  ไ่ม่จำเป็นต้องรุ่น ที่มี กล่อง ecu ครับ อีซู efr  ไมตี้เอ็ก เครือง2l รถตู้เครื่อง 3l  พวกนี้ก็ไม่มีกล่อง ecu ไฟหมดเลยเข็นให้ยังไงก้อไมีมีทางติดครับ  ยกเว้นเครื่องรุ่นที่ดึงดับครับ เช่นพวกรถหกล้อ-สิบล้อรุ่นเก่าๆ พวกนี้แบตไม่ใส่ก็ติดได้ ถ้าเป็นรุ่นที่ดับด้วยการบิดกุญแจกลับแล้วเครื่องดับ  ไม่มีทางติดครับ  อยากรู้ทดลองเลยครับ เอาแบตออกแล้วให้รถอีกคันมาลาก ดูครับ แต่ต้องไฟหมดจริงๆนะ เอาแบบหน้าปัดไฟไม่ติดเลย ถ้ายังพอมีไฟเหลือติดแน่นอน ที่เห็นเข็นติดมันแค่ไฟอ่อนครับ พอเครื่องติดไดชาร์ก็ทำงานเลย
ใช่ครับ รถที่บิดกุญแจดับแบตหมดยังไงก็ไม่ติด เพราะต้องใช้ไฟฟ้าในการเปิดสวิชที่่ตูดปั๊มโซล่า ไม่มีไฟลากยังไงก็ไม่ติด มังกรทอง ไมตี้ มีหมดครับสวิท หากินมานักต่อนักแล้ว สวิชมันใช้กุญแจเบอร์ 21 ขันออก น๊อตจับสายไฟมันเบอแปด ลองไปคลำดูครับ ที่ตูดปั๊มโซล่า เวลาเปิดกุญแจรถมันจะมีเสียงแป๊ะ ๆ นั่นคือมันยังทำงานได้ดีอยู่ แต่ถ้าเงียบแสดงว่ามันตายแล้ว มีไฟก็าสตาทไม่ติด

ณัฐพล  ศรีสวัสดิ์
087 - 6633925 Dtac
« ตอบ #11 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2012, 22:58:34 »

suchao
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2012, 23:17:18 »

ลองเอาแอมป์มิเตอร์ ปรับไปที่DCโวล์แล้วจี้ที่แบตเตอร์รีดู แดงต่อเข้าขั้วบวก ดำต่อเข้าขั้วลบแล้วลองติดเครื่องดูว่าไดชาทอยู่กี่โวล์(เร่งเครื่องดู) ปกติต้อง13-14โวล์กว่า......เปิดอุปกรณ์ไฟทุกอย่างในรอบเครื่องเดินเบาต้อง12โวล์กว่าๆนะ.......โทรมาคุญดีกว่ามันมีเรื่องอธิบายเยอะครับ 0819449256.........ไดชาทมังกรติดรถมา 45แอมป์ครับ

สินค้าดี มีบริการส่ง ซื่อตรงต่ออาชีพ
สุเชาว์ พนมวิจิตร
61/4 หมู่ 1 ต.วัดเพลง อ.วัดเพลง จ.ราชบุรี 70170
ธนาคารกรุงเทพ สาขาวัดเพลง
บัญชีออมทรัพย์ โทร.0819449256 AIS
เลขบัญชี 5470089458
โทร.0819449256
umnad
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2012, 20:16:28 »

วิ่งๆ ไปแล้วไฟหมดเครื่องดับ (หมายถึงไม่เหลือไฟให้ไฟหน้าปัดติดเลยนะ )  เป็นเรื่องปกติครับ อย่าหวัง ว่าเข็นหรือ เอารถสิบล้อมาลากกระชากก็ไม่ติด เอาสายแบตมาพ่วงต่อแบตรถเราก็ไม่ติด ต้องต่อสายแบตแล้วติดเครื่องอีกคันสักพักให้ไฟในหม้อเรามีบ้างแล้วค่อยสตาดพร้อมกับพ่วงแบตอีกคันอยู่  ที่เราเห็นเข็นติด พ่วงแบตติด   กันเพราะว่า ยังมีไฟในหม้อแบตอยู่บ้าง นิดหน่อย ก็ติดแล้ว พอติดแล้วไดชาร์ทำงาน ก็วิ่งต่อไปได้ ไฟก็เข้าหม้อทำให้ไฟเต็มอีก  แต่ถ้าไดชาร์ไม่ทำงานใช้ไฟที่เหลืออยู่ในแบตอย่างเดียว เครื่องดับเมื่อไรก็จบครับ ไม่มีไฟไปเลี้ยงปั้มน้ำมัน (ดีเซล) ยิ่งสมัยนี้ด้วย ใช้ไฟเลี้ยงระบบเครื่องด้วย  รถยี่ห้อทั่วไป วิ่งๆไปเมื่อไดชาร์เสีย  หน้าปัดขึ้นรูปแบต  นั้นหมายถึง ใดชาร์ไม่ทำงาน แอร์ก็ทำงานอยู่ ต้องใช้ไฟพัดลม ในรถ พัดลมเป่าลังผึ้งแอร์ ทำให้ไฟหมดเร็ว ทุกอย่างที่ใช้ไฟ ไฟหน้า ไฟหลัง ไฟเบรค  แต่ อีซุซุ ตัดการทำงานของแอร์ืให้ทันทีเลย ทำให้วิ่งไปได้ไกลกว่ายี่ห้ออื่นๆ  ถ้าเกิดวิ่งไปกลางคืน แล้วไฟหน้ารี่ลงๆ ไฟหน้าปัดเริมจางลง ต้องดใช้ไฟทุกอย่าง แล้วไปหาช่างให้เร็วที่สุด   เอาง่ายๆ ครับ รถที่ดับเครื่องด้วยกุญแจ ไฟหมดวิ่งต่อไปไม่ได้ครับ แต่ถ้าเป็นรุ่นเก่าโบราณประเภทใช้สายดึงดับ เข็นติดได้เลย แบตไม่จำเป็น เครื่องติดแล้วแบตไม่จำเป็นในการเลี้ยงปั้มเอาไฟใช้กับอุปรกร์ไฟฟ้าอย่างเดียว ส่วนกรณีที่ว่า ลองให้ร้านเช็คไดร์ดุครับ ว่าทำงานปกติใหม ถ้าปกติก็ต้องเพิ่มแอมแบต ให้เก็บไฟได้นานขึ้น ลองเช็คดูครับแบตที่ใช้อยุ่กี่แอม ปรึกษาร้านไดร์ดูครับ อยู่ีแถวใหนครับ ถ้ามาแถวดอนเมืองได้จะแนะนำร้านให้แบบจบเลย  ขออภัยท่านที่รู้แล้ว เอามะพร้าวมาขายสวน แต่บางคนขับรถมาตั้งนานยังไม่รู้ครับ
อาการ อันนี้เป็นเฉพาะรถรุ่นใหม่ ๆ ที่ใช้กล่อง ECU คุมระบบเครื่องยนต์ระบบสั่งจ่ายน้ำมัน เพราะโดนมาแล้วกับตัวตอนน้ำท่วม ขับรถลุยน้ำแล้วไดชาร์ตไม่ทำงาน(ไดชาร์ตไม่ชาร์ต) วิ่งจนไฟหมด ดับกลางถนนมาแล้ว แต่ถ้าเป็นรถที่เครื่องยนต์รุ่นเก่าที่ไม่มีกล่อง ECU คุมเครื่องยนต์ แบตไฟหมดเข็นกระตุกยังไงก็ติดไม่มีแบตยังติดเลยครับ ส่วนอาการท่าน หาไดร์ชาร์ตซัก 100 Ampขึ้นไป มาเปลี่ยนจะดีขึ้น หรือจะให้หมดกังวลเรื่องไฟไม่พอ พ่วงแบตอีกลูกรับรองหายห่วง
แย้งหน่อยครับ ถ้าเหลือไฟแค่ 9 โวลท์ ก็เข็นไม่ติดแล้ว ถึงจะเป็นรุ่นเก่าก็จริง ถ้าไม่มีไฟเลย แล้วเข็นติด ต้องเป็นรถที่ใช้สายดึงดับเท่านั้นครับ ถ้ารถที่ใช้ดับเครื่องโดยการปิดสวิทย์กุญแจ มันมีโซลินอยเปิดปิดนำมัน มันต้องใช้ไฟ มากกว่า 9 โวลท์ทั้งนั้นครับ มันถึงจะเปิดน้ำมันได้ และอาการที่ว่า ไฟไม่พอใช้ ให้เช็คไดชาร์ทครับ ผมว่ามันชาร์ทไม่พอครับ ทุกอย่างซ่อมได้ ถ้าเจอช่างที่รู้จริงครับ ไฟที่ท่านติดตั้ง มันเล็กน้อยมาก ถ้าไดชาร์ทดี แบตไม่เสื่อม ดับเครื่องเปิดเป็นชั่วโมง ยังสบายๆเลยครับ

Amateur Radio Chonburi
144.8125 CB 56
The bright blue group
pro
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2012, 23:47:04 »

ยกไว้ อีกหนึ่งความรู้ คนไม่รู้ยังมีอีกแยะ ขับรถไปสังเกต เช่น ไฟนาฬิกา เริ่มจาง มองไม่เห็น รีบวิ่งเข้าร้านไดร์เลยครับ นั้นแสดงว่า ไฟไม่ชาร์แล้วครับ ไฟออกอย่างเดียวไม่มีเข้า 
E22HYL
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 09:40:46 »

วิ่งๆ ไปแล้วไฟหมดเครื่องดับ (หมายถึงไม่เหลือไฟให้ไฟหน้าปัดติดเลยนะ )  เป็นเรื่องปกติครับ อย่าหวัง ว่าเข็นหรือ เอารถสิบล้อมาลากกระชากก็ไม่ติด เอาสายแบตมาพ่วงต่อแบตรถเราก็ไม่ติด ต้องต่อสายแบตแล้วติดเครื่องอีกคันสักพักให้ไฟในหม้อเรามีบ้างแล้วค่อยสตาดพร้อมกับพ่วงแบตอีกคันอยู่  ที่เราเห็นเข็นติด พ่วงแบตติด   กันเพราะว่า ยังมีไฟในหม้อแบตอยู่บ้าง นิดหน่อย ก็ติดแล้ว พอติดแล้วไดชาร์ทำงาน ก็วิ่งต่อไปได้ ไฟก็เข้าหม้อทำให้ไฟเต็มอีก  แต่ถ้าไดชาร์ไม่ทำงานใช้ไฟที่เหลืออยู่ในแบตอย่างเดียว เครื่องดับเมื่อไรก็จบครับ ไม่มีไฟไปเลี้ยงปั้มน้ำมัน (ดีเซล) ยิ่งสมัยนี้ด้วย ใช้ไฟเลี้ยงระบบเครื่องด้วย  รถยี่ห้อทั่วไป วิ่งๆไปเมื่อไดชาร์เสีย  หน้าปัดขึ้นรูปแบต  นั้นหมายถึง ใดชาร์ไม่ทำงาน แอร์ก็ทำงานอยู่ ต้องใช้ไฟพัดลม ในรถ พัดลมเป่าลังผึ้งแอร์ ทำให้ไฟหมดเร็ว ทุกอย่างที่ใช้ไฟ ไฟหน้า ไฟหลัง ไฟเบรค  แต่ อีซุซุ ตัดการทำงานของแอร์ืให้ทันทีเลย ทำให้วิ่งไปได้ไกลกว่ายี่ห้ออื่นๆ  ถ้าเกิดวิ่งไปกลางคืน แล้วไฟหน้ารี่ลงๆ ไฟหน้าปัดเริมจางลง ต้องดใช้ไฟทุกอย่าง แล้วไปหาช่างให้เร็วที่สุด   เอาง่ายๆ ครับ รถที่ดับเครื่องด้วยกุญแจ ไฟหมดวิ่งต่อไปไม่ได้ครับ แต่ถ้าเป็นรุ่นเก่าโบราณประเภทใช้สายดึงดับ เข็นติดได้เลย แบตไม่จำเป็น เครื่องติดแล้วแบตไม่จำเป็นในการเลี้ยงปั้มเอาไฟใช้กับอุปรกร์ไฟฟ้าอย่างเดียว ส่วนกรณีที่ว่า ลองให้ร้านเช็คไดร์ดุครับ ว่าทำงานปกติใหม ถ้าปกติก็ต้องเพิ่มแอมแบต ให้เก็บไฟได้นานขึ้น ลองเช็คดูครับแบตที่ใช้อยุ่กี่แอม ปรึกษาร้านไดร์ดูครับ อยู่ีแถวใหนครับ ถ้ามาแถวดอนเมืองได้จะแนะนำร้านให้แบบจบเลย  ขออภัยท่านที่รู้แล้ว เอามะพร้าวมาขายสวน แต่บางคนขับรถมาตั้งนานยังไม่รู้ครับ
อาการ อันนี้เป็นเฉพาะรถรุ่นใหม่ ๆ ที่ใช้กล่อง ECU คุมระบบเครื่องยนต์ระบบสั่งจ่ายน้ำมัน เพราะโดนมาแล้วกับตัวตอนน้ำท่วม ขับรถลุยน้ำแล้วไดชาร์ตไม่ทำงาน(ไดชาร์ตไม่ชาร์ต) วิ่งจนไฟหมด ดับกลางถนนมาแล้ว แต่ถ้าเป็นรถที่เครื่องยนต์รุ่นเก่าที่ไม่มีกล่อง ECU คุมเครื่องยนต์ แบตไฟหมดเข็นกระตุกยังไงก็ติดไม่มีแบตยังติดเลยครับ ส่วนอาการท่าน หาไดร์ชาร์ตซัก 100 Ampขึ้นไป มาเปลี่ยนจะดีขึ้น หรือจะให้หมดกังวลเรื่องไฟไม่พอ พ่วงแบตอีกลูกรับรองหายห่วง
แย้งหน่อยครับ ถ้าเหลือไฟแค่ 9 โวลท์ ก็เข็นไม่ติดแล้ว ถึงจะเป็นรุ่นเก่าก็จริง ถ้าไม่มีไฟเลย แล้วเข็นติด ต้องเป็นรถที่ใช้สายดึงดับเท่านั้นครับ ถ้ารถที่ใช้ดับเครื่องโดยการปิดสวิทย์กุญแจ มันมีโซลินอยเปิดปิดนำมัน มันต้องใช้ไฟ มากกว่า 9 โวลท์ทั้งนั้นครับ มันถึงจะเปิดน้ำมันได้ และอาการที่ว่า ไฟไม่พอใช้ ให้เช็คไดชาร์ทครับ ผมว่ามันชาร์ทไม่พอครับ ทุกอย่างซ่อมได้ ถ้าเจอช่างที่รู้จริงครับ ไฟที่ท่านติดตั้ง มันเล็กน้อยมาก ถ้าไดชาร์ทดี แบตไม่เสื่อม ดับเครื่องเปิดเป็นชั่วโมง ยังสบายๆเลยครับ
ว่าจะแย้ง แต่วันนี้เพิ่งถึงบางอ้อ ว่าทำไมรถผมยกแบตออก(แบตติดรรถ) แล้วเข็นกระตุกมันติด เพราะรถผมมีแบตลูกเล็กอีกลูกพ่วงซ่อนไว้นี่เอง (เจ้าของเดิมเค้าทำไว้) ที่รู้เพราะโทรไปถามอู่ที่คันนี้เข้า Service ประจำ ช่างเค้าบอกมา เพิ่งรู้นะเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม

E22HYL
086 020 91สี่ สี่

http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/
hs1amm
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2012, 11:05:48 »

ทางแก้ง่ายกันไฟหมดติดมิเตอร์วัดไฟไว้หากเหลือ 10.5v จะสตาร์เครื่องไม่ติด หากติดเครื่องแล้วใช้ไฟแต่มิเตอร์วัดไฟลดลงเรื่อยๆแสดงว่าชาร์จไม่พอครับปกติไม่ติดเครื่องตอนเช้าวัดได้ประมาณ 12vขึ้นไปแสดงว่าแบตปกติหากวัดได้ 11V หรือกว่านิดๆแสดงว่า แบตขอที่อยู่ใหม่ แบตเไฟเต็ม 13.4-14Vแล้วแต่ยี่ห้อ แบตบอก 100 Amp วัดจริงได้ 70-80 เท่านั้นโกงชัดๆ

โทร 0891101186
501ซอยลาดกระบัง 36แยก 19 แขวง/เขตลาดกระบัง กทม 10520
นายพสิษฐ์ สุขเกษมพิพัฒน์
pro
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2012, 12:42:53 »

เรื่องแบต บางทีเป็นแผนการตลาด เขียนว่า 100 เลยเข้าใจว่า 100 เอม แต่จริงๆ เป็นรุ่นของเขา ร้านก็ไม่บอก บอกแต่ว่ารุ่นนี้เลยพี่ แอมสุงกว่าตัวเก่า คนซื้่อเห็นเขียนว่า 100 บนแบต ของเก่าเขียน 70 ก็เลยเข้าใจว่า 100 เอม แผ่นธาตุก็มีแบบเต็มไม่เต็มอีก บางที่ยี้ห้อเีดียวกันแท้ๆ  บางที่ไม่ทันเหลี่ยมการค้าจริงๆ

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์