HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 11:11:13 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การขอตรวจวิทยุสื่อสาร  (อ่าน 11514 ครั้ง)
penkul3753
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2012, 18:37:10 »

อาศัยความตามมาตรา 18  ของพ.ร.บ.วิทยุคมนาคม 2498
" เพื่อตรวจเครื่องวิทยุคมนาคม ส่วนแห่งเครื่องวิทยุคมนาคม สถานีวิทยุคมนาคม สิ่งที่ก่อให้เกิดการรบกวนหรือขัดขวางต่อการ วิทยุคมนาคม หรือใบอนุญาต เจ้าพนักงานผู้ออกใบอนุญาตหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย มีอำนาจเข้าไปในอาคารสถานที่ หรือยานพาหนะของบุคคลใด ๆ ได้ในเวลา อันสมควร
 เมื่อปรากฏว่าผู้ใดกระทำความผิดตามพระราชบัญญัตินี้ หรือมีเหตุ อันควรสงสัยว่ากระทำการเช่นว่านั้น ให้เจ้าพนักงานผู้ออกใบอนุญาตหรือผู้ที่ได้รับ มอบหมายตามความในวรรคหนึ่ง มีอำนาจจับกุมผู้นั้นพร้อมด้วยของกลางที่ใช้ใน การกระทำความผิดเพื่อดำเนินการตามกฎหมาย "

"เจ้าพนักงานผู้ออกใบอนุญาต" หมายความว่า เจ้าพนักงานซึ่ง รัฐมนตรีแต่งตั้งตามพระราชบัญญัตินี้  "

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2012, 18:37:10 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
pro
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2012, 18:45:55 »

อย่างว่าครับ ตามกฏหมายกับการทำงานจริงมันไม่เหมือนกัน คงจะมีสัญญาบัตรทุกครั้งไม่ได้  สายตรวจมอไซ มีนายดาบกับ นายสิบ 2 นาย ไม่มีสัญญาบัตร หรือในรถ 191 ก็ไม่มีสัญญาบัตร  สงสัยเขาก็ต้องค้นเลย วิทยุแจ้งหัวหน้าว่าำกำลังค้นรถผู้ต้องสงสัย   ถ้าเจอสิ่งผิดกฏหมายก็ ถือว่าทำงานดี มีไหวพริบ ได้รับคำชมเชย  เหมือนที่เราเห็นในข่าว  ถ้าไม่เจอก็แค่ผิดกฏนิดหน่อย ร้องเรียนไปก็คงไม่เกิดผลใดๆ และถ้าเราไม่มีสิ่งผิดกฏหมายก็ไม่ได้เสียหายอะไร  เคยโดน 191 ค้นเหมือนกัน กลางคืนจอดคุยโทรศัพย์อยู่ดีๆ แต่ฟิมล์มืดไปหน่อย เลยทำให้ส่งสัย ก็เห็นขณะค้นเขา ว.แจ้งศุนย์อยู่เหมือนกัน คนค้นก็เป็นนายดาบ

เป็นสัจธรรมของโลก ผลย่อมเกิดจากการกระทำ

089-9801530  กรุงไทย ออมทรัพย์ 096-015-0676
« ตอบ #11 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2012, 18:45:55 »

amd_k6_ii
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2012, 20:18:38 »

กรณีที่ นาย ก พกวิทยุสื่อสารไว้ที่เอวและมีตำรวจชั้นสัญญาบัติยืนอยู่ด้วยในบริเวณนั้น ถ้าเกิด นาย ข พูดปากเปล่าบอกกับสัญญาบัตรว่า "ผมสงสัยว่าวิทยุที่นาย ก พกอยู่จะไม่ถูกต้องตามกฏหมาย"
 - แบบนี้สัญญาบัตรก็จะต้องขอตรวจสอบวิทยุนาย ก ถูกต้องไหมครับ
 - ถ้าสัญญาบัตรไม่ตรวจก็ถือว่าละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ใช่ไหมครับ
 - เจ้าหน้าที่ตำรวจเองก็ดี เค้าก็ต้องมีใบอนุญาติพกและวิทยุก็ต้องถูกต้องด้วยใช่หรือไม่ครับ

ผมไม่ได้จะหาเรื่องอะไรใครน้ะครับ แค่อยากจะรู้เอาไว้ครับ ผมเข้าใจผิดถูกอย่างไรรบกวนช่วยแนะนำด้วยน้ะครับ

ไฟเมการาคาเอเชีย
ทีมงานโมโตฯ..ไทบ้าน
bangkaew44
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2012, 21:39:52 »

ไม่มีอะไรภายใต้ดวงอาทิตย์นี้ที่ตำรวจไทยทำไม่ได้ จะให้ถูกหรือผิดดีล่ะ(อิอิ)ทำให้ได้หมดแหละ
E27BFW
Sr. Member

ความกตัญญูกตเวที เป็นเครื่องหมาย ของ"คนดี"

« ตอบ #14 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2012, 21:45:53 »

ไม่มีอะไรภายใต้ดวงอาทิตย์นี้ที่ตำรวจไทยทำไม่ได้ จะให้ถูกหรือผิดดีล่ะ(อิอิ)ทำให้ได้หมดแหละ
+100ครับพี่...อิอิ

ทำดีได้ดี.....ทำดีไม่ต้องอายใคร....ทำดีได้ไม่ต้องเดี๋ยว
เกียรติศักดิ์ 086-1508100 ธ.กรุงไทย 2370017562
axe
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2012, 23:07:27 »

ตามประมวลกฎหมายอาญา ม.17 พนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจมีอำนาจสืบสวนคดีอาญา (การสืบสวนรวมถึงอำนาจการจับกุมด้วย และตำรวจก็ไม่จำเป็นต้องเป็นนายตำรวจสัญญาบัตรได้ชื่อว่าเป็นตำรวจก็มีอำนาจจับกุมได้) ประมวลกฎหมายอาญา ม.2(13) "ที่รโหฐาน" หมายความถึงที่ต่างๆซึ่งมิใช่ที่สาธารณสถาน (สถานที่ๆเจ้าของมีเจตนาหวงกั้นมิให้บุคคลภายนอกเข้า) ดังนั้นถนนหลวงจึงเป็นที่สาธารณสถาน รถยนต์ที่วิ่งอยู่ในถนนหลวงจึงเป็นส่วนหนึ่งของสาธารณสถาน เจ้าพนักงานฝ่ายปกครองจึงมีอำนาจตรวจค้นได้โดยไม่ต้องมีการตั้งด่านด้วย แต่ถ้ารถยนต์จอดอยู่ในบ้านอันเป็นที่รโหฐานอย่างนี้ต้องมีหมายค้น ซึ่งเจ้าพนักงานฝ่ายปกครองนั้นใช้อำนาจทางปกครองที่รัฐหรือเจ้าพนักงานของรัฐมีอำนาจเหนือเอกชน แต่ในการขอตรวจค้นก็ต้องแสดงเจตนาอันบริสุทธิ์ คือ ค้นโดยเปิดเผย เหล่านี้เป็นเรื่องของกฎหมายให้อำนาจเจ้าพนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจไว้ เอาไว้เป็นข้อมูลนะครับผมเห็นเถียงกันมาเยอะแล้วครับ แต่เถียงกันโดยไม่มีพื้นฐานความรู้ที่ถูกต้อง ยิงฟันยิ้ม
DAN.2517
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2012, 23:23:30 »

ตามประมวลกฎหมายอาญา ม.17 พนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจมีอำนาจสืบสวนคดีอาญา (การสืบสวนรวมถึงอำนาจการจับกุมด้วย และตำรวจก็ไม่จำเป็นต้องเป็นนายตำรวจสัญญาบัตรได้ชื่อว่าเป็นตำรวจก็มีอำนาจจับกุมได้) ประมวลกฎหมายอาญา ม.2(13) "ที่รโหฐาน" หมายความถึงที่ต่างๆซึ่งมิใช่ที่สาธารณสถาน (สถานที่ๆเจ้าของมีเจตนาหวงกั้นมิให้บุคคลภายนอกเข้า) ดังนั้นถนนหลวงจึงเป็นที่สาธารณสถาน รถยนต์ที่วิ่งอยู่ในถนนหลวงจึงเป็นส่วนหนึ่งของสาธารณสถาน เจ้าพนักงานฝ่ายปกครองจึงมีอำนาจตรวจค้นได้โดยไม่ต้องมีการตั้งด่านด้วย แต่ถ้ารถยนต์จอดอยู่ในบ้านอันเป็นที่รโหฐานอย่างนี้ต้องมีหมายค้น ซึ่งเจ้าพนักงานฝ่ายปกครองนั้นใช้อำนาจทางปกครองที่รัฐหรือเจ้าพนักงานของรัฐมีอำนาจเหนือเอกชน แต่ในการขอตรวจค้นก็ต้องแสดงเจตนาอันบริสุทธิ์ คือ ค้นโดยเปิดเผย เหล่านี้เป็นเรื่องของกฎหมายให้อำนาจเจ้าพนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจไว้ เอาไว้เป็นข้อมูลนะครับผมเห็นเถียงกันมาเยอะแล้วครับ แต่เถียงกันโดยไม่มีพื้นฐานความรู้ที่ถูกต้อง ยิงฟันยิ้ม

ผมก็ไม่รู้ว่าใครรู้มากกว่าใครครับ เพราะแม้แตตำรวจเองก็ยังบอกว่า ที่จริงแล้ว การตรวจค้นทุกครั้ง ต้องมีสัญญาบัตรดูแลการทำงานเสมอ แม้แต่พวกเขาเองยังลำบากใจที่จะทำงาน หากไม่มีสัญญาบัตรไปดูแล เพราะกลัวโดนสอยกลับเหมือนกัน และที่ว่าตำรวจก็ไม่จำเป็นต้องเป็นนายตำรวจสัญญาบัตรได้ชื่อว่าเป็นตำรวจก็มีอำนาจจับกุมได้จับได้ครับ หากมีความผิดซึ่งๆหน้าเท่านั้นครับ ส่วนการตรวจค้นโดยไม่มีการตั้งด่าน ก็ทำได้ครับ แต่ต้องมีนายตำรวจสัญญาบัตรอยู่ด้วย ( บอกตรงๆครับ เพื่อนผมโดนสอยมาสามคนแล้วครับ นายดาบพาไปตั้งด่าน ทั้งที่เป็นคำสั่งเจ้านาย แต่นายตำรวจสัญญาบัตรไม่ไปดูแล แล้วไปขอตรวจลูกน้องนักการเมือง เช้าวันรุ่งขึ้น นายดาบโดนสอบวินัย พักราชการ เพื่อนเราสิบโท เด้ง...)ที่จริงเรื่องกฏหมายผมไม่ค่อยเก่งนัก แต่เอาประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟังครับ
smi
Full Member

083 603 8939

« ตอบ #17 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2012, 23:35:22 »

ผมก็ไม่รู้ว่าใครรู้มากกว่าใครครับ เพราะแม้แตตำรวจเองก็ยังบอกว่า ที่จริงแล้ว การตรวจค้นทุกครั้ง ต้องมีสัญญาบัตรดูแลการทำงานเสมอ แม้แต่พวกเขาเองยังลำบากใจที่จะทำงาน หากไม่มีสัญญาบัตรไปดูแล เพราะกลัวโดนสอยกลับเหมือนกัน และที่ว่าตำรวจก็ไม่จำเป็นต้องเป็นนายตำรวจสัญญาบัตรได้ชื่อว่าเป็นตำรวจก็มีอำนาจจับกุมได้จับได้ครับ หากมีความผิดซึ่งๆหน้าเท่านั้นครับ ส่วนการตรวจค้นโดยไม่มีการตั้งด่าน ก็ทำได้ครับ แต่ต้องมีนายตำรวจสัญญาบัตรอยู่ด้วย ( บอกตรงๆครับ เพื่อนผมโดนสอยมาสามคนแล้วครับ นายดาบพาไปตั้งด่าน ทั้งที่เป็นคำสั่งเจ้านาย แต่นายตำรวจสัญญาบัตรไม่ไปดูแล แล้วไปขอตรวจลูกน้องนักการเมือง เช้าวันรุ่งขึ้น นายดาบโดนสอบวินัย พักราชการ เพื่อนเราสิบโท เด้ง...)ที่จริงเรื่องกฏหมายผมไม่ค่อยเก่งนัก แต่เอาประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟังครับ

ถูกตามอ้าง ม.17 ครับ
ยืนยันว่าค้นโดยไม่ได้ตั้งด่าน ไม่ต้องมีสัญญาบัตร แล้วก็ปฏิบัติตาม ม.17
ถ้าตั้งด่านต้องมีสัญญาบัตร  เช่น ด่านพิเศษ ใช้เวลา 1-2 ชม. เป็นด่านที่ตั้งตามแผนที่ได้รับอนุมัติมา
shark
member..
Newbie
*

! เราไม่รู้..ว่าเรารู้อะไร

« ตอบ #18 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2012, 23:38:08 »

การให้ความร่วมมือกับเจ้าหน้าที่เป็นสิ่งที่พึงกระทำดีที่สุด
popdog
Hero Member

คนที่มีความรู้จำกัด มักจำกัดความรู้ของผู้อื่น

« ตอบ #19 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2012, 23:42:23 »

ขอแก้นิดนึงครับพี่
ประมวลกฎหมายอาญามาตรา 17 เป็นเรื่องการนำกฎหมายอาญาไปใช้กับกฎหมายอื่น ส่วนมาตรา 2 ไม่มีอนุมาตราใดๆ ครับ มีแค่สองวรรคร เป็นเรื่องหลักการใช้กฎหมายอาญาครับ

น่าจะเป็นประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญามากกว่านะครับ ทั้งมาตรา 17 และ มาตรา 2 (13) เพราะได้บัญัติเรื่องวิธีปฏิบัติเกี่ยวคดีอาญาไว้ เรียกว่ากฎหมายวิธีสบัญญัติ.  และได้บัญญัติเรื่องการจับและการค้น ทั้งหลักการและข้อยกเว้นไว้ด้วยครับ   ส่วนกฎหมายอาญา กำหนดโทษและบทลงโทษไว้ครับ ไม่ได้กำหนดวิธีปฏิบัติ แต่อย่างใด เรียกว่ากฎหมายสาระบัญญัติครับ

ด้วยความเคารพครับพี่ ทั้งนี้ที่พี่กล่าวมาน่าจะถูกต้องแล้วครับ

080 068 0853 ais
Safe house  กทม./ระยอง จ้า

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์