HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
26 เมษายน 2024, 20:17:49 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีนี้มาดูกันว่า แม้แต่อาสาสมัครที่มีกฎหมายรองรับ ก็ไม่มีสิทธิพิเศษใดๆ  (อ่าน 18910 ครั้ง)
goblinknight
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 12:46:09 »

เครื่องที่ระบุใช้ในส่วนราชการอื่น แต่เอามาใช้งานกู้ภัย(ย่าน16X)ก็ผิดกฎหมายอยู่ดีครับ

อบรมวิทยุสมัครเล่น แต่มาใช้งานย่านอื่น ก็ผิด

แล้วหลายๆท่าน ก็มองว่าการขออนุญาตอย่างถูกต้องมันยุ่งยาก แต่จะบอกว่า ถึงจะยุ่งยากแต่ก็ต้องทำครับ เพื่อความเป็นระบบ ระเบียบ เป็นมาตรฐาน

ทำให้ถูก ทำทีเดียวครับ ช้าหน่อย ยุ่งหน่อย แต่คุ้มค่า

ที่สำคัญ อย่ากร่าง ตามที่ท่านข้างบนบอก เข้าร้านอาหาร ไม่ต้องเปิด ว.เสียงดังหรอกครับ
มีแล้วก็ไม่ต้องอวด คนหมั่นไส้เยอะ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 12:46:09 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS4VNY
Hero Member

Friends of the warrior =กลุ่มเพื่อนนักรบ=

« ตอบ #11 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 12:54:17 »

ขอบคุณข้อมูลข่าวสารครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 12:54:17 »

iayyai
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 12:59:51 »

เครื่องที่ระบุใช้ในส่วนราชการอื่น แต่เอามาใช้งานกู้ภัย(ย่าน16X)ก็ผิดกฎหมายอยู่ดีครับ

อบรมวิทยุสมัครเล่น แต่มาใช้งานย่านอื่น ก็ผิด

แล้วหลายๆท่าน ก็มองว่าการขออนุญาตอย่างถูกต้องมันยุ่งยาก แต่จะบอกว่า ถึงจะยุ่งยากแต่ก็ต้องทำครับ เพื่อความเป็นระบบ ระเบียบ เป็นมาตรฐาน

ทำให้ถูก ทำทีเดียวครับ ช้าหน่อย ยุ่งหน่อย แต่คุ้มค่า

ที่สำคัญ อย่ากร่าง ตามที่ท่านข้างบนบอก เข้าร้านอาหาร ไม่ต้องเปิด ว.เสียงดังหรอกครับ
มีแล้วก็ไม่ต้องอวด คนหมั่นไส้เยอะ

เห็นด้วยครับ บางทีเปิดซะดัง กลัวคนไม่รู้ว่าำำำพก ว.

ส่งของ วันจันทร์ วันพุธ และ วันศุกร์ เท่านั้นครับ
บัญชีที่ใช้ ไทยพาณิชย์ กรุงเทพ ทหารไทย กสิกรไทยtel.0892552523
สายน้ำ
Hero Member

5AC1**ARES** OF THAILAND

« ตอบ #13 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 13:11:35 »

ถูกต้องครับ.หากท่านเข้ามาในวงการอาสาสมัครจากความรู้สึกก้นบึ้งของหัวใจจริงๆ ไม่ได้เข้ามาเป็นอาสาฯ เพื่อต่อยอด หรือเพื่อการใดการหนึ่ง
เจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง เขาไม่มายุ่ง ไม่มาวุ่นวายกับท่านหรอกครับ มีแต่เห็นดีเห็นงามเสียอีกที่จะได้มีผู้ช่วย แต่ที่เป็นคดีความหรือเป็นเรื่องอยู่ทุกวันนี้
ก็เพราะการวางตัวที่ไม่เหมาะสมของคนบางคน ที่เรียกตัวเองว่าอาสาฯ

+1 ครับ ที่โดนส่วนมากคือพวกที่ อ๊อฟไซน์ น่ะ อิอิ

<<เครือข่ายผู้พิทักษ์กิจการวิทยุสมัครเล่นไทย>>
สายน้ำ
Hero Member

5AC1**ARES** OF THAILAND

« ตอบ #14 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 13:15:53 »

แล้วผลยังไงครับ  บอกไม่หมด

ครับ ผมยกบางส่วนมาให้ดูว่า เวลาคนที่ใช้วิทยุสื่อสารโดยไม่ได้รับอนุญาตถูกจับกุมดำเนินคดี และถูกส่งตัวฟ้องศาล
ศาลท่านจะลงความเห็นว่าผิดอย่างไร  ยิงฟันยิ้ม
คดีนี้จำเลยถูกแจ้งข้อหา มีและใช้เครื่องวิทยุคมนาคมโดยไม่ได้รับใบอนุญาต ครอบครองไม้สักโดยไม่ได้รับอนุญาต มียาบ้าในครอบครอง และมีอาวุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาต

รายละเอียดลองไปศึกษาจากฎีกาดูนะครับ
http://www.deka2007.supremecourt.or.th/deka/web/search.jsp
ใส่เลขคำพิพากษา แล้วค้นหาได้เลย

ในความผิดตาม พ.ร.บ.วิทยุคมนาคม พ.ศ.2498 จำเลยรับสารภาพ และถูกศาลชั้นต้นพิพากษาดังนี้
....ฐานมีเครื่องวิทยุคมนาคมไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับใบอนุญาตปรับ 2,000 บาท ฐานใช้เครื่องวิทยุคมนาคมโดยไม่ได้รับใบอนุญาตปรับ 2,000 บาท รวมจำคุก 30 ปี 9 เดือนและปรับ 10,000 บาท....

ศาลอุธรณ์ แก้เป็น
.....ความผิดตามพระราชบัญญัติวิทยุคมนาคม พ.ศ.2498 เป็นการกระทำกรรมเดียวผิดต่อกฎหมายหลายบทแต่ละบทมีโทษเท่ากัน ให้ลงโทษฐานตั้งสถานีวิทยุคมนาคมโดยไม่ได้รับใบอนุญาตเพียงบทเดียวตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 90 ให้ปรับ6,000 บาท....

ศาลฎีกา ยกคำร้องในความผิดตาม พ.ร.บ.วิทยุคมนาคม พ.ศ.2498 ให้ลงโทษจำเลยตามที่ศาลอุธรณ์ตัดสิน

รอลงอาญา ความผิด วิทยุ แต่ความผิดอื่น รอ...ชาติหน้าสิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
HS 3 UEW
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 13:25:02 »

ทำทุกอย่างให้มันถูกต้องก็ไม่ต้องพะวงอะไร แต่ทุกวันนี้ผมเห็นชื้อขายวิทยุกัน คำถามที่ฮิตที่สุด ติดเจหรือเปล่า เปิดแบนด์ได้มั้ย ทั้งๆที่รุ็ว่าผิดแต่ตูก็จะทำ ทั้งๆที่ตัวไม่ได้มีส่วนอะไรกับสัง

เคราะความถี่ ถ้าถูกกฎหมายทุกอย่างไม่ต้องกลัวจะเปิดดังก็เปิดไปเถอะ ไม่มีใครว่าตำรวจไม่จับ แต่จะโดนประชาชีเค้าหมั่นใส้เอา

Hongkong
popz_civic
Hero Member

*E22WSQ*

« ตอบ #16 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 13:27:56 »

การทำความดี ทำยาก มีต้นทุน...แต่...การทำชั่ว ทำง่าย ต้นทุนต่ำ บ้านเมืองถึงได้เป็นอย่างนี้ไงละ

รับซื้อ-ขาย เลขทะเบียนรถยนต์หมวดใหม่ 3กx และป้ายหมวดเก่า ราคาพิเศษ
HS2 XGM
Full Member

ยามเฝ้าทะเลหลวง 0823388688 - 0880001314(dtac)

« ตอบ #17 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 13:30:48 »

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ทีให้ความรู้แก่เพื่อนสมาชิกครับ
ao_love044
Hero Member

โทรคุยกันดีที่สุดครับ T.0940074616

« ตอบ #18 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 13:39:15 »

ถูกต้องครับ.หากท่านเข้ามาในวงการอาสาสมัครจากความรู้สึกก้นบึ้งของหัวใจจริงๆ ไม่ได้เข้ามาเป็นอาสาฯ เพื่อต่อยอด หรือเพื่อการใดการหนึ่ง
เจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง เขาไม่มายุ่ง ไม่มาวุ่นวายกับท่านหรอกครับ มีแต่เห็นดีเห็นงามเสียอีกที่จะได้มีผู้ช่วย แต่ที่เป็นคดีความหรือเป็นเรื่องอยู่ทุกวันนี้
ก็เพราะการวางตัวที่ไม่เหมาะสมของคนบางคน ที่เรียกตัวเองว่าอาสาฯ

+1 ครับ ที่โดนส่วนมากคือพวกที่ อ๊อฟไซน์ น่ะ อิอิ
  ++เลยครับ ส่วนตัวผมเป็นอาสาฯมา10กว่าปี รถผมมี5เครื่อง(+1ไว้ใช่นอกรถ) กำลังส่งเกินมาตราฐานทั้งนั้น ไม่กร่างไม่ทำตัวเหนือกฏฯก็ไม่เคยมีอะไรเลยครับ รถก็ใช่ขึ้นเหนือล่องใต้ตลอดครับ  ยิ้ม

นาย พุฒิพงษ์ สมบัติ  T.0940074616  ธ.กสิกรไทย 895-2-04382-0
เลขที่ 3138/10 หมู่10 ซ.แบริ่ง30 ถ.สุขขุมวิท107 ต.สำโรงเหนือ อ.เมือง จ.สมุทรปราการ 10270
phakim24
Jr. Member
**

« ตอบ #19 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 13:55:45 »

ผมในฐานะข้าราชการท้องถิ่นที่ได้รับการแต่งตั้งให้ดูแลรับผิดชอบเกี่ยวกับการใช้วิทยุสื่อสารของข้าราชการ พนักงาน ลูกจ้างในสังกัด รวมถึง อปพร. กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ในเขตพื้นที่ ที่ขอร่วมใช้ข่ายสื่อสาร ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นดังนี้นะครับ
   ๑.อปพร. กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ส่วนใหญ่ รวมถึงข้าราชการบางคน  เข้าใจผิดคิดว่าตัวเองมีหน้าที่ตำแหน่งแล้วสามารถใช้วิทยุสื่อสารได้โดยไม่ต้องขอใบอนุญาต ซึ่งเป็นความเข้าใจที่ผิดอย่างร้ายแรง
   ๒.นักวิทยุสมัครเล่น บางคน คิดว่าตัวเองสามารถใช้ความถี่วิทยุร่วมกับข่ายราชการได้ โดยใช้ใบอนุญาตที่ได้รับมาแสดงต่อเจ้าหน้าที่กรณีถูกตรวจค้น ซึ่งก็เป็นความเข้าใจที่ผิดร้ายแรงเช่นเดียวกัน

ซึ่งการที่จะสามารถใช้เครื่องวิทยุราชการได้นั้น ต้องผ่านการอบรมการใช้วิทยุสังเคราะห์ความถี่เสียก่อน แล้วจึงมาขออนุญาตเข้าร่วมข่ายสื่อสารต่อหัวหน้าหน่วยงานราชการ เช่น เทศบาล หัวหน้าหน่วยงานก็คือนายกฯเทศบาลนั้นๆ  เมื่อหัวหน้าหน่วยงานอนุญาตให้ใช้แล้วจึงจะสามารถใช้ความถี่ได้ แต่ต้องเป็นความถี่ของหน่วยงานที่อนุญาตแล้วเท่านั้น จะไปใช้ความถี่ของหน่วยงานราชการอื่นไม่ได้ เช่น ตำรวจ ทหาร อำเภอ ไฟฟ้า หรือโรงพยาบาลเป็นต้น และที่สำคัญอย่าเข้าใจผิดว่าเมื่อได้รับอนุญาตให้ใช้ความถี่แล้ว จะใช้วิทยุอะไร ก็ได้ นั้นไม่ถูกต้องนะครับ  ต้องใช้วิทยุราชการของหน่วยงานนั้นๆซึ่งเจ้าหน้าที่จะทำเรื่องขอยืมให้  แต่กรณีที่ท่านจะใช้วิทยุส่วนตัว ต้องทำเรื่องขออนุญาตหน่วยงานเพื่อขอใช้เครื่องวิทยุสื่อสารอีกครั้งหนึ่ง เมื่อหัวหน้าหน่วยงานอนุญาตแล้ว จึงจะสามารถไปหาซื้อวิทยุสังเคราะห์ความถี่ประเภทสอง ที่อนุญาตให้ใช้ในราชการ (ไม่ใช้เครื่องวิทยุสมัครเล่น หรือเครื่องวิทยุอื่นๆที่ไม่ได้รับอนุญาตให้ใช้ในราชการ) เสร็จแล้วจึงจะสามารถไปขอใบอนุญาตใช้เครื่องวิทยุสื่อสารราชการ กับ กสทช.  ย้ำนะครับ ว่า กสทช.โดยตรงเท่านั้น  สำนักงาน กสทช.เขต ไม่มีสิทธิ์ออกใบอนุญาตใช้เครื่องวิทยุราชการได้   สำหรับข้าราชการ เสียค่าใช้จ่าย ในการขอใบอนุญาตใช้เครื่อง ๑๐๗ บาทครับ ส่วน อปพร.กำนัน ผญบ. สมาชิกสภาท้องถิ่น ไม่แน่ใจว่ากี่บาทเพราะไม่เคยยื่นเรื่องให้ ส่วนใหญ่ให้ยื่มเครื่องของหน่วยงานใช้
    ขอแสดงความคิดเห็นแค่นี้นะครับ ขอบคุณครับ  

ที่อยู่จัดส่งสินค้า นายภาคิม  จิรจตุรพรกุล
408 ม.8 ต.เชียงดาว  อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่ 50170 (โทร09-7981-8354)

ขอบคุณHAMSIAM ที่เปิดโอกาสให้ เพื่อนๆพี่ๆ ส่งสินค้าดีๆ มาให้ใช้ครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์