HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
23 เมษายน 2024, 19:08:09 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีนี้มาดูกันว่า แม้แต่อาสาสมัครที่มีกฎหมายรองรับ ก็ไม่มีสิทธิพิเศษใดๆ  (อ่าน 18902 ครั้ง)
peerapat
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 14:08:45 »

อ่านไว้ รอไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม

peerapat rattanapakdee ( E22ZEX ) สถานที่ จ.เชียงใหม่
 บ/ช ( PM )
 **โพสถามเพราะอยากรู้ คลิ๊กดูเพราะสนใจ ที่ขายไปล้วนของดี**
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #20 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 14:08:45 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
gakar
Hero Member

MOTOROLA

« ตอบ #21 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 14:13:48 »

ผมก็อยากจะไปอบรมการใช้วิทยุสังเคราะห์ความถี่ราชการ ไม่ทราบว่ามีที่ไหนเปิดบ้างครับ ยิ้มเท่ห์

"กรมไปรษณีย์โทรเลข"
« ตอบ #21 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 14:13:48 »

สายน้ำ
Hero Member

5AC1**ARES** OF THAILAND

« ตอบ #22 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 14:30:16 »

ผมก็อยากจะไปอบรมการใช้วิทยุสังเคราะห์ความถี่ราชการ ไม่ทราบว่ามีที่ไหนเปิดบ้างครับ ยิ้มเท่ห์

ป้อหลวงจะเอาประเภท2กาครับได้กะ..ข่วงประตู๋ท่าแพยาวไปถึงพาณิชน้ามคือครับเพียบ  ขยิบตา ขยิบตา

ครับ การจะทำให้ถูกกฏหมาย100%มันยากมากแต่ควรพยายามถึงที่สุดแต่ในช่วงที่ยังไม่พร้อมก็ขอใช้ให้เกิดประโยชน์

ต่อสังคม อย่ากร่าง/อย่าออฟไซน์/อย่าให้ชาวบ้านเดือดร้อน/อย่าทำผิดกฏหมายอื่นๆเพิ่มเข้าไปอีก ผมเชื่อว่าดุลพินิจ

ของ จนท. ตร.หรือที่เกี่ยวข้อง เขาคงดูออกว่า อาสาจริง หรือ อาห่า ครับ หลายๆท่านเป็นอาสาเป็น10 ปีก็ยังอยู่ดีมีสุข

แต่บางคนไม่ทันข้ามปีก็โดน ทั้งวิทยุ/ปืน/ยา อันนี้แหละคือ ไอห่า ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

<<เครือข่ายผู้พิทักษ์กิจการวิทยุสมัครเล่นไทย>>
ham.new
Hero Member

E29AVY 145.500 Mhz

« ตอบ #23 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 14:32:17 »

ถ้าเราจะใช้เครื่องส่วนตัวต้องเป็น ปท.ราชการเท่านั้นไหมครับ
phakim24
Jr. Member
**

« ตอบ #24 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 15:28:23 »

ถ้าเราจะใช้เครื่องส่วนตัวต้องเป็น ปท.ราชการเท่านั้นไหมครับ
ถูกต้องครับต้องเป็น ปท. หรือ NTC ID ของเครื่องวิทยุสังเคราะห์ความถี่ ที่ กสทช.อนุญาตให้ใช้ในราชการเท่านั้นครับ

ที่อยู่จัดส่งสินค้า นายภาคิม  จิรจตุรพรกุล
408 ม.8 ต.เชียงดาว  อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่ 50170 (โทร09-7981-8354)

ขอบคุณHAMSIAM ที่เปิดโอกาสให้ เพื่อนๆพี่ๆ ส่งสินค้าดีๆ มาให้ใช้ครับ
Mr_been
Hero Member

ของดีราคาถูกไม่มีในโลก

« ตอบ #25 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 15:33:03 »

ผมในฐานะข้าราชการท้องถิ่นที่ได้รับการแต่งตั้งให้ดูแลรับผิดชอบเกี่ยวกับการใช้วิทยุสื่อสารของข้าราชการ พนักงาน ลูกจ้างในสังกัด รวมถึง อปพร. กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ในเขตพื้นที่ ที่ขอร่วมใช้ข่ายสื่อสาร ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นดังนี้นะครับ
   ๑.อปพร. กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ส่วนใหญ่ รวมถึงข้าราชการบางคน  เข้าใจผิดคิดว่าตัวเองมีหน้าที่ตำแหน่งแล้วสามารถใช้วิทยุสื่อสารได้โดยไม่ต้องขอใบอนุญาต ซึ่งเป็นความเข้าใจที่ผิดอย่างร้ายแรง
   ๒.นักวิทยุสมัครเล่น บางคน คิดว่าตัวเองสามารถใช้ความถี่วิทยุร่วมกับข่ายราชการได้ โดยใช้ใบอนุญาตที่ได้รับมาแสดงต่อเจ้าหน้าที่กรณีถูกตรวจค้น ซึ่งก็เป็นความเข้าใจที่ผิดร้ายแรงเช่นเดียวกัน

ซึ่งการที่จะสามารถใช้เครื่องวิทยุราชการได้นั้น ต้องผ่านการอบรมการใช้วิทยุสังเคราะห์ความถี่เสียก่อน แล้วจึงมาขออนุญาตเข้าร่วมข่ายสื่อสารต่อหัวหน้าหน่วยงานราชการ เช่น เทศบาล หัวหน้าหน่วยงานก็คือนายกฯเทศบาลนั้นๆ  เมื่อหัวหน้าหน่วยงานอนุญาตให้ใช้แล้วจึงจะสามารถใช้ความถี่ได้ แต่ต้องเป็นความถี่ของหน่วยงานที่อนุญาตแล้วเท่านั้น จะไปใช้ความถี่ของหน่วยงานราชการอื่นไม่ได้ เช่น ตำรวจ ทหาร อำเภอ ไฟฟ้า หรือโรงพยาบาลเป็นต้น และที่สำคัญอย่าเข้าใจผิดว่าเมื่อได้รับอนุญาตให้ใช้ความถี่แล้ว จะใช้วิทยุอะไร ก็ได้ นั้นไม่ถูกต้องนะครับ  ต้องใช้วิทยุราชการของหน่วยงานนั้นๆซึ่งเจ้าหน้าที่จะทำเรื่องขอยืมให้  แต่กรณีที่ท่านจะใช้วิทยุส่วนตัว ต้องทำเรื่องขออนุญาตหน่วยงานเพื่อขอใช้เครื่องวิทยุสื่อสารอีกครั้งหนึ่ง เมื่อหัวหน้าหน่วยงานอนุญาตแล้ว จึงจะสามารถไปหาซื้อวิทยุสังเคราะห์ความถี่ประเภทสอง ที่อนุญาตให้ใช้ในราชการ (ไม่ใช้เครื่องวิทยุสมัครเล่น หรือเครื่องวิทยุอื่นๆที่ไม่ได้รับอนุญาตให้ใช้ในราชการ) เสร็จแล้วจึงจะสามารถไปขอใบอนุญาตใช้เครื่องวิทยุสื่อสารราชการ กับ กสทช.  ย้ำนะครับ ว่า กสทช.โดยตรงเท่านั้น  สำนักงาน กสทช.เขต ไม่มีสิทธิ์ออกใบอนุญาตใช้เครื่องวิทยุราชการได้   สำหรับข้าราชการ เสียค่าใช้จ่าย ในการขอใบอนุญาตใช้เครื่อง ๑๐๗ บาทครับ ส่วน อปพร.กำนัน ผญบ. สมาชิกสภาท้องถิ่น ไม่แน่ใจว่ากี่บาทเพราะไม่เคยยื่นเรื่องให้ ส่วนใหญ่ให้ยื่มเครื่องของหน่วยงานใช้
    ขอแสดงความคิดเห็นแค่นี้นะครับ ขอบคุณครับ 

ตามที่พี่ว่ามาเลย หลักการ 3 ค 1. คนใช้ 2.เครื่อง 3.ความถี่

จำหน่าย วิทยุสื่อสารทุกชนิด รับโปรแกรมความถี่วิทยุสื่อสารประเภท 2 หลายรุ่น TEL/LINE ID:0815386099
ชื่อบัญชี ทศพล มาลารัตน์ สะดวกอันไหนจัดไป
811-3-00153-7 ไทยพาณิชย์
476-1-00957-0 กสิกรไทย
585-2-07142-1 ทหารไทย
373-2-11169-6 ธนชาต
982-5-04162-5 กรุงไทย
635-1-07205-0 กรุงศรี
จัดส่ง 1-2 วัน
phakim24
Jr. Member
**

« ตอบ #26 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 15:36:32 »

ส่วนใหญ่ จะเป็นหน่วยงาน องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น และ ปภ.จังหวัดครับ นอกจากนั้นไม่ทราบครับ  แต่หากท่านเป็นข้าราชการ หรือพนักงาน ลูกจ้างของรัฐ สามารถให้หัวหน้าหน่วยงานท่าน ทำเรื่องขอรับการฝึกอบรมกับทาง กสทช.เขต ได้ครับ แต่ค่าใช้จ่ายต่างๆหน่วยงานท่านต้องจ่ายเองทั้งหมด
chinakrit
member..
Full Member
*

« ตอบ #27 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 15:38:29 »

มีหลายที่ครับ ลองเช็คกับเพื่อนสมาชิกดูครับ ผมเองก็เพิ่งอบรมมาครับ

นายชินกฤต  ตันสตูล HS0URD
โรงเรียนราชประชานุเคราะห์ ๔๒ สตูล
299  หมู่ 7  ตำบลเกตรี  อำเภอเมือง  จังหวัดสตูล 91140
โทรศัพท์มือถือ 08-1990-3224 Email:chinakrit(แอท)hotmail.com
ฝากกระทู้นี้ด้วยครับ
http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=37621.0
ธนาคารกรุงไทย จำกัด สาขาสตูล 910-1-75101-8
phakim24
Jr. Member
**

« ตอบ #28 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 16:32:14 »

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ขออีกเล็กน้อยนะครับเพื่อให้เข้ากับหัวข้อกระทู้ (สำหรับท่านผู้เสียสละรับใช้สังคม หรือ อาสาทั้งหลาย ที่โดนตำรวจจับ ข้อหาหมั่นไส้ ทั้งที่ท่านอุทิศชีวิตเพื่อสังคมมาโดยตลอด)กรณีนี้ขอให้ท่านรีบแจ้ง กสทช.โดยด่วน เพื่อให้กระบวนการคดีเสร็จสิ้นโดยเร็ว โดยไม่ต้องนำคดีสู่ศาล เมื่อเจ้าพนักงานฯ มาถึง ขอให้ท่านรับสารภาพความผิด(กรณีผิดจริง) และให้ความร่วมมือกับทางเจ้าพนักงานฯด้วยดี เพื่อที่จะได้ทำการเปรียบเทียบปรับ โดยท่านผู้เสียสละต้องจ่ายค่าปรับภายใน ๑๕ วัน ตามกฎหมายผู้มีอำนาจเปรียบเทียบปรับคือ กสทช.หรือเจ้าพนักงานผู้ออกใบอนุญาตที่ กสทช.แต่งตั้ง ผลการเปรียบเทียบปรับสิทธิการฟ้องคดีเป็นอันละงับไป (หมายถึงจ่ายค่าปรับเป็นอันจบ ไม่ต้องขึ้นศาล) ขอย้ำว่าตำรวจไม่มีสิทธิ์ปรับท่านผู้เสียสละทั้งหลายนะครับ แต่มีสิทธิ์ส่งตัวท่านฟ้องศาล  ก็อยู่ที่ท่านผู้เสียสละ ล่ะครับหากโดนกรณีแบบนี้จะหาหนทางพ้นคุกอย่างไร อย่าลืมนะครับว่า ผู้ใด ทำ  มี  ใช้  นำเข้า นำออก หรือค้า เครื่องวิทยุคมนาคมโดยไม่ได้รับอนุญาต มีโทษปรับไม่เกิน หนึ่งแสนบาท จำคุกไม่เกินห้าปี หรือทั้งจำทั้งปรับ  ผมว่าผู้เสียสละทั้งหลายอย่าเสี่ยงเลยดีกว่า ควรลดเวลาช่วยเหลือสังคมลงบ้างเพื่อไปดำเนินการขออนุญาตใช้วิทยุสื่อสารให้ถูกต้องตามกฎหมายจะดีกว่านะครับ
    ขอบคุณครับ
E27BPB
Jr. Member
**

APRS CLUB KLANG

« ตอบ #29 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012, 22:04:25 »

แล้วผลยังไงครับ  บอกไม่หมด

ครับ ผมยกบางส่วนมาให้ดูว่า เวลาคนที่ใช้วิทยุสื่อสารโดยไม่ได้รับอนุญาตถูกจับกุมดำเนินคดี และถูกส่งตัวฟ้องศาล
ศาลท่านจะลงความเห็นว่าผิดอย่างไร  ยิงฟันยิ้ม
คดีนี้จำเลยถูกแจ้งข้อหา มีและใช้เครื่องวิทยุคมนาคมโดยไม่ได้รับใบอนุญาต ครอบครองไม้สักโดยไม่ได้รับอนุญาต มียาบ้าในครอบครอง และมีอาวุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาต

รายละเอียดลองไปศึกษาจากฎีกาดูนะครับ
http://www.deka2007.supremecourt.or.th/deka/web/search.jsp
ใส่เลขคำพิพากษา แล้วค้นหาได้เลย

ในความผิดตาม พ.ร.บ.วิทยุคมนาคม พ.ศ.2498 จำเลยรับสารภาพ และถูกศาลชั้นต้นพิพากษาดังนี้
....ฐานมีเครื่องวิทยุคมนาคมไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับใบอนุญาตปรับ 2,000 บาท ฐานใช้เครื่องวิทยุคมนาคมโดยไม่ได้รับใบอนุญาตปรับ 2,000 บาท รวมจำคุก 30 ปี 9 เดือนและปรับ 10,000 บาท....

ศาลอุธรณ์ แก้เป็น
.....ความผิดตามพระราชบัญญัติวิทยุคมนาคม พ.ศ.2498 เป็นการกระทำกรรมเดียวผิดต่อกฎหมายหลายบทแต่ละบทมีโทษเท่ากัน ให้ลงโทษฐานตั้งสถานีวิทยุคมนาคมโดยไม่ได้รับใบอนุญาตเพียงบทเดียวตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 90 ให้ปรับ6,000 บาท....

ศาลฎีกา ยกคำร้องในความผิดตาม พ.ร.บ.วิทยุคมนาคม พ.ศ.2498 ให้ลงโทษจำเลยตามที่ศาลอุธรณ์ตัดสิน
ตกลง ฎีกายกหรือยืนตามอุธรณ์ครับ ความผิดตาม พ.ร.บ. วิทยุคมนาคม อ่านแล้วงง

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์