HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
19 เมษายน 2024, 21:39:57 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเกี่ยวกับเรื่องความดังของกล่ิองเสียงและลำโพงครับ  (อ่าน 1843 ครั้ง)
mintra2601
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

ไม่ได้เป็นผู้เช่าพื้นที่แล้วนะรอปลดสถานะโดยผู้ดูแล

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 กันยายน 2012, 14:33:34 »

ถ้าผิดพลาดก็รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ

ความรู้น้อย แต่พอผ่านมือบ้าง นิดหน่อย

กล่อง และ ลำโพง 300w จีน เล่นสองเสียง เท่าที่ดูแล้ว ผมเห็นเขาแยกชุดขับ ออกเป้นสองชุด

คือ มี pa 2 ตัว  ต่อ สายชุดเดียว ก็ดังลำโพงเดียว พีเอ ทำงานแค่ตัวเดียวครับ ถามว่ารู้ได้ไง ก็ลองไปจับ ข้างๆกล่องดูครับ

แต่พอต่อสองตัว ก็ ร้อนสองข้าง อุ่นๆ

ผมเลยคิดเอาเองว่า มันดังข้างละ 150watt น่ะครับ รุ่นแยกหน้านี้ ถ้าเล่น เสียงเดียว จะดังกว่าเล่นสองเสียง

ข้างกล่องมันเขียนว่า max200watt  คงประมาณนั้นมั้ง   มีเบอร์ pa อยู่แต่ยังไม่ได้หาข้อมูลว่า เสป็ค มันขับกี่วัต

ถ้าถามผม ผมว่า กล่อง 300+ ลำโพง300 น่าจะดังกว่า

แต่อย่างว่า วัต จีน มันไม่ได้ไม่ดี  แต่มันชอบเขียนเว่อร์ มากกว่า ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ข้อ 3 ผมว่า ดังเท่าเดิมครับ กล่องขับเท่าเดิม

ต่ออีกนิด  ผมใช้กล่องจีน ร้อยวัต หน้าเขียว

ขับลำโพงจีน 100watt คู่ตัว เสียงดังกากกว่า

ขับลำโพงญี่ปุ่น 50watt ชัดเลย ครับ      ตัวลำโพงก็มีผลมากเหมือนกันครับ

รู้สึกว่าพวกโลหะ เสียงดีกว่า ยิงฟันยิ้ม   ชอบที่สุดคือ ฮอน ญี่ปุ่นนี่แหละครับ 50watt

แต่เอากล่อง เมกา 100watt ขับยังไงก็ไม่แตก ดังแสบตรูด อีกต่างหาก

ไม่เชื่อไปถาม คนแถว นวมินทร์ที่เพิ่งขายรถไปก็ได้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผิดพลาดขออภัยทักท้วงด้วยนะครับผมจะได้เข้าใจให้ถูก  ทั้งหมดผมคิดเองเข้าใจเอาเองตามที่ใช้มาเท่านั้นเอง

ไอ้ที่ว่าดังกี่วัตแท้ไม่แท้ นั้น มันไม่รู้จะเอาอะไรวัดนะซี ไม่เหมือน ว. มี vswr มาช่วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กันยายน 2012, 14:39:44 โดย mintra2601 » บันทึกการเข้า

มนตรี  โพยนอก
49/109 ม.2 ซ.สายไหม34  สายไหม กทม 10220

บัญชี ออมทรัพย์ 865-016-7862  ธ.กรุงเทพ สาขา แฟร์ชั่นฯ ยิ้มกว้างๆ

0875699085 dtac / 0891634023 true สดวก12.00-23.00น.

ติดตาม สอบถาม ได้ที่
https://www.facebook.com/MontriShopRescue

ผมไม่ได้เป็นผู้เช่าพื้นที่โฆษณานานแล้วนะครับรอเจ้าของเวปปลด
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 13 กันยายน 2012, 14:33:34 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS4WAY
Hero Member

"ทำดีให้ ผีเห็น"

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 กันยายน 2012, 15:48:10 »

ถ้าผิดพลาดก็รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ

ความรู้น้อย แต่พอผ่านมือบ้าง นิดหน่อย

กล่อง และ ลำโพง 300w จีน เล่นสองเสียง เท่าที่ดูแล้ว ผมเห็นเขาแยกชุดขับ ออกเป้นสองชุด

คือ มี pa 2 ตัว  ต่อ สายชุดเดียว ก็ดังลำโพงเดียว พีเอ ทำงานแค่ตัวเดียวครับ ถามว่ารู้ได้ไง ก็ลองไปจับ ข้างๆกล่องดูครับ

แต่พอต่อสองตัว ก็ ร้อนสองข้าง อุ่นๆ

ผมเลยคิดเอาเองว่า มันดังข้างละ 150watt น่ะครับ รุ่นแยกหน้านี้ ถ้าเล่น เสียงเดียว จะดังกว่าเล่นสองเสียง

ข้างกล่องมันเขียนว่า max200watt  คงประมาณนั้นมั้ง   มีเบอร์ pa อยู่แต่ยังไม่ได้หาข้อมูลว่า เสป็ค มันขับกี่วัต

ถ้าถามผม ผมว่า กล่อง 300+ ลำโพง300 น่าจะดังกว่า

แต่อย่างว่า วัต จีน มันไม่ได้ไม่ดี  แต่มันชอบเขียนเว่อร์ มากกว่า ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ข้อ 3 ผมว่า ดังเท่าเดิมครับ กล่องขับเท่าเดิม

ต่ออีกนิด  ผมใช้กล่องจีน ร้อยวัต หน้าเขียว

ขับลำโพงจีน 100watt คู่ตัว เสียงดังกากกว่า

ขับลำโพงญี่ปุ่น 50watt ชัดเลย ครับ      ตัวลำโพงก็มีผลมากเหมือนกันครับ

รู้สึกว่าพวกโลหะ เสียงดีกว่า ยิงฟันยิ้ม   ชอบที่สุดคือ ฮอน ญี่ปุ่นนี่แหละครับ 50watt

แต่เอากล่อง เมกา 100watt ขับยังไงก็ไม่แตก ดังแสบตรูด อีกต่างหาก

ไม่เชื่อไปถาม คนแถว นวมินทร์ที่เพิ่งขายรถไปก็ได้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผิดพลาดขออภัยทักท้วงด้วยนะครับผมจะได้เข้าใจให้ถูก  ทั้งหมดผมคิดเองเข้าใจเอาเองตามที่ใช้มาเท่านั้นเอง

ไอ้ที่ว่าดังกี่วัตแท้ไม่แท้ นั้น มันไม่รู้จะเอาอะไรวัดนะซี ไม่เหมือน ว. มี vswr มาช่วย
ตอนซื้อมาได้ลำโพงมา2ตัว พอลองกดอ็อดๆ ลำโพงซ้ายดังกว่าลำโพงขวาครับ

นึกว่ามันพัง ก็เลยลองเอามาเสียบกับกล่อง100W.ติดมากับไฟ ผลที่ไำด้คือดังดีครับ(ดีกว่าเดิมเยอะ)

ตอนนี้ก็เลยเอากล่อง100W. +ลำโพง150(มากับกล่อง300)+100(ติดมากับไฟ) = หนุกหนานครับ ยิงฟันยิ้ม

ส่วนกล่อง300ตอนนี้เอามาเล่นแค่อ็อดๆครับ เสียงดังดี

ขอขอบคุณข้อมูลด้วยนะครับ

กฤตธน บุญผ่องศรี "กะปอม" HS4WAY
นสต.3/55 ศฝร.ภ.4
----------
มูลนิธิอุดรสว่างเมธาธรรมสถาน รถสนับสนุนเขตเมือง
นามเรียกขาน เมธา467
----------
๐๘๙๙๓๗๓๓๗๓  ๑-๒-call
« ตอบ #11 เมื่อ: 13 กันยายน 2012, 15:48:10 »

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์